ผู้เขียน หัวข้อ: ผลิตภัณฑ์ดูแลรถ ปัจจุบันนี้ราคาเกินจริงไปมั้ยครับ  (อ่าน 3402 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ผมมาสังเกตุดูผลิตภัณฑ์ดูแลรถระยะหลังมานี่ ราคามันมีอะไรที่ผิดปกติมากๆ
เช่นน้ำยาเคลือบสี  บางยี่ห้อจะติดราคาข้างขวดหรือกล่องไว้สูงมาก อาจจะหลักพันไปกว่า ๆ เกือบสองพัน
แต่เวลาซื้อขายกันจริง ๆ หรือไปหาแหล่งซื้อบางแหล่งจะถูกกว่าราคาที่เค้าติดไว้มาก เช่นอาจจะขายกันในราคาตั้งแต่ 600 - 800
บางยี่ห้อหนักกว่านั้นก็มีครับ ผมไปหาข้อมูลราคาของผลิตภัณฑ์ยี่ห้อนี่ รุ่นนี้ ก็ไปพบว่า เค้าทำราคาไปถึง สี่พันกว่า
แล้วก็มาทำราคาขายสารพัดรูปแบบ ลดลงมาสองพันกว่า หรือซื้อ 1 ขวด แถม 1 ขวด โดยจูงใจคนซื้อว่า บริษัทเค้าลดราคาพิเศษในช่วงนี้
 เพื่อนผมก็หลงกลรีบซื้อมาในราคาสองพัน มาลองใช้ดู คุณภาพก็งั้น ๆ ยี่ห้อที่ราคาร้อยกว่าบาท ยังจะมีคุณภาพดีกว่าเสียอีก
  บางยี่ห้อ ถ้าซื้อทั่วไป พันสอง แต่ราคาสมาชิก สี่ร้อย ????

ผมว่าราคาสินค้าพวกนี้ มันมีอะไรผิดปกตินะ เรากำลังถูกเอาเปรียบมากเกินไปรึเปล่าครับ
ส่วนตัวผมเองผมไม่ใช้ของแพง ๆ เลยครับ แต่ชอบติดตามดูผลิตภัณฑ์และราคาของสินค้าประเภทนี้เป็นประจำครับ

ออฟไลน์ localgame

หลักการตลาดครับ ไม่ผิดกฏหมายหรอก อยากจะตั้งกระป๋องละหมื่น แล้วลดเหลือ5ร้อยก็ไม่ผิด
ผมไปมอเตอโชว์ หรือ มอเตอเอ็กโปทีไร ลดกันแหลกแบบนี้ทุกร้าน เดินในห้างกระป๋องละเกือบพัน ไปในงานเหลือไม่ถึง500 ขายแล้วยังมีกำไรน่าคิดจริงๆต้นทุนเท่าไหร่กัน แนะนำซื้อยี่ห้อที่มีมาตรฐานหน่อย หรือ ขายมานานแล้ว ราคาจะตั้งไม่สูงเกินไป ตอนลดราคาก็เทียบราคากับร้านอื่นๆได้ง่าย

ออฟไลน์ off_033

มันไม่ใช่สินค้าควบคุมครับ

ขายเท่าไหร่ก็ได้ตามความสามารถของการตลาด

ใครมีแหล่งซื้อที่ถูกก็โชคดีไป  การตลาดเยอะก็ต้องจ่ายค่าแรง  ค่าโฆษณาเยอะ  ก็ต้องขายแพงหน่อย

ออฟไลน์ CarameLon

Meguiar's / Chemical guys / Wolfgang / BlackFire ถ้าพวกนี้ราคาของถูกๆก็เก่าเก็บหรือไม่ก็เป็นขวดแบ่งขายเท่าที่เจอมา
คุณภาพWAX(ความเงา+ความฉ่ำ+ความลึก+ฝุ่นเกาะน้อย+น้ำเกาะเป็นเม็ดสวยๆ+ความทนทาน+ลงเนื้อwaxได้ง่ายและเช็คคราบง่ายไม่เหนียว+การเล่นสีแสง+ฯลฯ)ตามราคาครับ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ kris-lack

Meguiar's / Chemical guys / Wolfgang / BlackFire ถ้าพวกนี้ราคาของถูกๆก็เก่าเก็บหรือไม่ก็เป็นขวดแบ่งขายเท่าที่เจอมา
คุณภาพWAX(ความเงา+ความฉ่ำ+ความลึก+ฝุ่นเกาะน้อย+น้ำเกาะเป็นเม็ดสวยๆ+ความทนทาน+ลงเนื้อwaxได้ง่ายและเช็คคราบง่ายไม่เหนียว+การเล่นสีแสง+ฯลฯ)ตามราคาครับ
มายถึง ขวดแบ่งขาย คุณภาพแย่กว่าขวดจริง??
ตามที่ใช้มา เราก็ซื้อแต่ขวดแบ่งขาย เราว่าไม่ต่างกันนะ หรือว่าเราสังเกตุไม่ค่อยดี

แนะนำเพื่อนสมาชิก ถ้าจะซื้อของพวกนี้ เข้าไปในเว็บล้างรถ จะมีหลายเจ้ามาก ถูกกว่าในบิ๊กซีอีก แถมคุณภาพยังดีกว่าด้วย

ออฟไลน์ YAmodels

มายถึง ขวดแบ่งขาย คุณภาพแย่กว่าขวดจริง??
ตามที่ใช้มา เราก็ซื้อแต่ขวดแบ่งขาย เราว่าไม่ต่างกันนะ หรือว่าเราสังเกตุไม่ค่อยดี

แนะนำเพื่อนสมาชิก ถ้าจะซื้อของพวกนี้ เข้าไปในเว็บล้างรถ จะมีหลายเจ้ามาก ถูกกว่าในบิ๊กซีอีก แถมคุณภาพยังดีกว่าด้วย
ถ้าเราซื้อสินค้ากับพ่อค้าที่คนสั่งเยอะและเป็นตัวที่ตลาดนิยม โอกาศได้ของเก่าเก็บน้อยครับ
แต่ถ้าสั่งกับคนที่ยอดไม่ค่อยเดินหรือสินค้าตัวที่คนสนใจน้อย แบบนี้มีโอกาศเจอของค้างเยอะครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ที่จริงผมอยากให้คนไทย ทำน้ำยาขัดเคลือบ ต่าง ๆ นา ๆ ทุก step มาให้เรา ๆ ได้ใช้กันครับ

แต่มันไม่มีครับ

มีแต่ spraywax แชมพู น้ำยาทาเบาะทายาง แค่นั้นเองครับ

น้ำยาระดับ advance หน่อยก็ไม่มี

ผมพร้อมจะอุดหนุนคนไทย

แต่ใช้ของนอกก็คุณภาพดีจริง ๆ นะครับ ขวดละเกือบพัน หรือพันต้น ๆ ก็ซื้อหากันได้ครับ

ออฟไลน์ nemus

• Jr. Member
  • **
ราคาสินค้า ก็เป็นไปตามกลไกตลาดล่ะครับ
ช่วงแรกๆ ราคาสูง ตัวแทนขายน้อย หายาก คนต้องการเยอะ ชาร์จกำไรต่อหน่วยสูงได้
พอเริ่มมีตัวแทนขายเยอะขึ้น หาง่ายขึ้น ก็แข่งกันดั๊มพ์ราคาลงมาบ้าง แบ่งขายบ้าง
จะอัดกำไรเยอะแบบเดิม ก็ขายไม่ได้ ขายลำบาก

สำหรับผม คุณภาพ หลายยี่ห้อ ก็ไม่ค่อยต่างกันมากนัก
อยู่ที่ว่าชอบเอ็ฟเฟ็คที่ออกมาแบบไหนมากกว่า

ส่วนราคาเอง อยู่กับความพอใจของผู้ใช้นะครับ
บางอย่างราคาสูง ใช้แล้วชอบ เอ็ฟเฟ็คตรง ก็อาจจะมองว่าไม่แพง
บางอย่างราคาถูกลง เอ็ฟเฟ็ตได้ แต่อาจมีข้อติหน่อย บางคนก็โอเค

ที่แน่ๆ ตอนนี้ตลาด แว๊กซ์ ซบเซาลงเยอะ คนเน้นเร็ว เน้นง่ายครับ
ถ้างบเยอะ คนหันไปทำเคลือบแก้วกัน เข้าใจว่าไม่ต้องดูแลบ่อย
ถ้างบน้อย ก็หันไปสเปรย์แวกซ์ บางอันยิ่งโฆษณาว่าฉีดแล้วเช็ดได้เลย
ไม่ต้องล้างก่อน นึกภาพเหมือนเอากระดาษทรายลูบ แล้วเสียวแทน

สำหรับ ของไทยที่มีน้อย ไม่มีคนพํฒนา
ถ้าคุณภาพดี แต่ราคาไม่หนีกัน ผมว่าไปยาก
ส่วนนึงต้องยอมรับว่า ยังติดแบรนด์กันอยู่ครับ
ถ้ามีก็ขายได้น้อย  ก็เลยเน้นไปทำสเปรย์แวกซ์
เน้นราคาถูก ขายง่าย คูณภาพไม่เน้น กันหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2015, 17:09:33 โดย nemus »

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าของดี แต่แพง รับได้นะ

ถ้าของห่วยมาแอ๊บ ว่าดี แล้วแพง อันนี้เข้าข่ายหลอกลวง

ออฟไลน์ panjap

ที่เมกา ผลิตภัณฑ์พวกนี้ ราคาถูกกว่าบ้านเราเกินครึ่ง

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ไปซื้อจาก Lotus Express มีขายแทบทุกอย่าง (ถูกด้วย)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03