ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 21 พฤศจิกายน 2015 //  (อ่าน 3238 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
อีกหนึ่งสัปดาห์ที่วุ่นวายมากจริงๆ สำหรับวงการรถยนต์บ้านเรา
เนื่องจากมีรถเปิดตัวติดๆกัน 3 วัน อันได้แก่ Nissan X-Trail Hybrid
BMW 7-Series และปิดท้ายด้วย MG 5 แทบจะวิ่งงานไม่หยุดเลย

รวมถึงในที่สุดยอดขายรถยนต์เดือนกันยายน 2015 ก็คลอดออกมาแล้ว
หลังจากปล่อยให้รอกันนาน เนื่องจากข้อมูลมาช้าในเดือนนี้

Drive and Talk ในสัปดาห์นี้จะรวมเอา 3 รุ่นใหม่ๆ มาเล่าให้ฟังคร่าวๆ
ทั้ง MG5 - Mazda CX-3 เวอร์ชั่นไทย และ Volvo V40 T5 Polestar
R-Limited มามัดรวมกัน สรุปให้ฟังกันแบบเบื้องต้น

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น-6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้ ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ"
"รับคำถาม ถึง 16.30 น. เท่านั้น" เพราะวันนี้ดูเหมือนมีเรื่อง
จะต้องเล่าให้ฟังกับเพียบเลยทีเดียวครับ

"คนละไม่เกิน 2 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
"คำถามประเภทว่า ถ้าให้เลือก จะเลือกอะไร
ขอไม่รับนะครับ อย่าเอาความชอบของผมไปใช้ในการ
ตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณเลยครับ ควรเลือกซื้อจากความชอบ
ของคุณเองมากกว่าครับ เราให้คำแนะนำได้ว่า คันไหนควรซื้อ
คันไหนควรเลี่ยง ข้อดีข้อด้อยอย่างไร อยู่ที่คุณจะรับได้ไหม
กับรถคันนั้นมากกว่าครับ"

เข้าใจตรงกันแล้วนะ?

เอ้า! ฝากคำถามเลย!

ออฟไลน์ deathsheep

1.อยากทราบว่า   พี่จิมมี่ได้ถ่ายmazda 2 เบนซินช่วงกดmode sportไว้ไหมครับ

2.Mazda MX-5  ยังไม่มีกำหนดขายในไทยเหรอครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

1 พี่จิมมี่คิดว่าไฮบริดของนิสสัน สามารถสู้ไฮบริดของ ฮอนด้าหรือโตโยต้าได้ไหมครับ

2 mg5 ที่เปิดตัวมาเครื่อง1.5 เทอร์โบนี่ เป็นบล็อคเดียวกับ mg3 เลยรึป่าวครับแล้วเอามาพ่วงเทอร์โบเพิ่ม

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
เรียนถามพี่จิมมี่ว่าปีหน้าปลดล็อกภาษีแรงม้าแล้วเราจะได้เห็น Benz เครื่อง 350 หรือ เบนซินไฮบริด มั้ยครับ แล้ว BMW X4 จะมีประกอบในประเทศรึเปล่าครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Suriya 640

รบกวนสอบถามหน่อยครับ
1. Benz CLA 250 AMG-Dynamic กับ BMW 320i M-Sport ช่วยเปรียบเทียบ ช่วงล่างของทั้งสองคันนี้หน่อยครับ และความสะดวกสบาย ของ เบาะแถวหลัง

2. BMW 320i M-Sport เทียบขนาดกับ รถตลาด ญี่ปุ่น นี้ ประมาณพวก คันไหนบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2015, 15:54:10 โดย Suriya 640 »

ออฟไลน์ paradorn1

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ พี่จิมมี่ พี่เมธี

ผมยังสงสัยเรื่องภาษีสรรพสามิตรถยนต์ ปี 2559

คือเขาเริ่มคิดอัตราภาษีใหม่ตอนไหนกันแน่? (ตอนจองรถยนต์ ตอนรถรับรถยนต์ หรือ ตอนรถยนต์ออกจากโรงงานประกอบ)

ตัวอย่างเช่น ถ้าจองรถยนต์ตั้งแต่เดือนพฤศจิกายน 2558 หรือ เดือนธันวนคม 2558

แต่ไปรับรถตอน เดือนมกราคม 2559 หรือหลังจากนั้น แบบนี้จะคิดอัตราภาษีใหม่หรือเก่าครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2015, 16:05:46 โดย paradorn1 »
อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ huckimoto

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ J!MMY

สืบเนื่องจากคำถามสัปดาห์ที่แล้ว ผมอยากจะถามเพิ่มเติมถึงหลังคา soft top ใน mazda mx5 nd ตัวใหม่ ดังนี้ครับ

1. เรื่องของเสียงลมที่ตีหลังคา soft และกลิ่นควันต่างๆ ขณะขับรถ มีมากกว่าหลังคา hard top แบบมีนัยยะสำคัญเลยไหมครับ ?

2. เมื่อเกิดอุบัติเหตุร้ายแรง ถึงขั้นรถพลิกคว่ำ หลังคา soft top จะปลอดภัยไหมครับ หรือว่าพี่J!MMY แนะนำว่าควรรอรุ่นที่เป็นหลังคา Hard top ดีครับ ?

ขอบพระคุณพี่ J!MMY มากๆครับ (จากรุ่นน้องคริสเตียนครับ)

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
สวัสดีครับพี่จิมมี่ พี่เมธี มีข้อสงสัยเดี่ยวกับการขับรถหน่อยครับ

1.พอดีเวลาจะออกรถ หรือ จอดรถอะครับผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ว่า จะเข้าเกียร์ก่อนหรือปลดเบรคมือก่อนครับ แต่พ่อผมมานั่งด้วยพ่อเขาเห็นพ่อเขาก็บอกต้องอันนี้ก่อน อันนู้น เลยถามพี่จิมมี่ว่าจำเป็นมั้ยที่จะต้องเข้าเกียร์ก่อน หรือ ปลดเบรคมือก่อน

2.เมื่อวันจันทร์พี่เมธีโทรมาขอที่อยู่ส่งบัตรเองเลยรึป่าวครับเนี่ยย :) :)
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ จักร

• Newbie
  • *
เรียนพี่จิมมี่คุณเมธี ครับ
1.บ้านผมอยู่ ม.ภัสสร กม.12 บางนา-ตราด ผมมีรถแล้ว1คัน กระบะวีโก้แชมป์ 4ประตู 4x4 3.0G คันนี้ผมใช้เอง  กำลังตัดสิ้นใจซื้อคันที่2 ให้แฟนขับ  ให้ไปตลาดบางพลี โฮมโปรข้างบ้าน ส่งลูกไปโรงเรียน ระหว่าง ยารีส กับ แจ๊ซ  ต้องการใช้รถยาว 10ปี ขึ้น  คันไหนดีครับ ไม่ติดยี้ห้อและงบ ขอให้ดีกว่าจริงๆ
2.แจ๊ซ ภาษีใหม่ขึ้นประมาณเท่าไหร่ครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2015, 16:12:38 โดย จักร »

ออฟไลน์ Mr.Charles

• Newbie
  • *
ปีหน้า Mercedes-Benz  e-class จะMinor change หรือ Model change  ครับ

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
สวัสดีครับพี่จิมมี่และพี่เมธี อยากรู้เกี่ยวกับ MG5 นิดนึงครับ เกี่ยวกับอัตราเร่งและช่วงล่าง MG5 เทียบกับ Vios โฉมที่ 2 เป็นอย่างไรบ้างครับ (เทียบรุ่น 2 เพราะเคยขับของลุงมาและพยายามเลี่ยงรถที่อาการเหมือนรุ่นนี้ครับ)

ขอบคุณครับ
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ classifyzero

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

1. อยากให้พี่จิมมี่วิจารณ์ cla 200 urban  ตัวประกอบในครับ

2. ข้อดี และ ด้อยในราคาประมาณนี้ เทียบกับรถยุโรปตัวอื่นที่เป็นคู่แข่งครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tozmania

1.อยากให้ช่วยเปรียบเทียบ honda city โฉมปัจจุบัน กับ MG 5 ตัวท้อปทั้งคู่
ในด้านสมรรถนะการขับขี่ (เครื่องยนต์/ช่วงล่าง/เบรค/เกียร์) และภาพรวมในห้องโดยสาร (คุณภาพวัสดุ/พื้นที่และความสบายในการโดยสาร)

2.รถเก๋ง (ซีดาน/แฮทช์แบค) ราคาไม่เกิน 1.5 ล้านบาท ที่มีจำหน่ายในบ้านเราปัจจุบัน
คันไหนมีทัศนวิสัยดีที่สุด

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ day1992

• Newbie
  • *
Range Rover Evoque จะออกรถกับศูนย์หรือเกรย์ดีครับ?

ระหว่าง Evoque กับ Lexus NX300h ตัวไหนช่วงล่างโอเคกว่าครับ

ออฟไลน์ game.jirapat

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับพี่ทั้งสอง อยากจะทราบว่า ถ้าจะเทียบช่วงล่าง เครื่องเสียง Honda Hrv mazda Cx3 แล้ว ตัวไหนดีกว่ากันครับ ปล.อยากได้บัตรมอเตอร์เอ็กช์โปอ่ะ มีแจกอีกหรือป่าวครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BOILY

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ Altis ESPORT 2014
1. ถ้าจะต้องเปลี่ยนยางควรเปลี่ยนยี่ ห้ออะไร รุ่นไหนดีครับ ยางปัจจุบันขับผ่านแถบชะลอความเร็วบนทางด่วนเสียงดังมาก
2. รถรุ่นนี้มีอะไรควรทำเพิ่มไหมครับ
ใช้งานทั้วไปนั่ง 2 คน วิ่ง 140kg/hr  เดือนละ 3000 กม. เติม E85 ตลอด แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Anuvit Ladleng

• Newbie
  • *
Bmw X3 Minor change จะมาช่วงไหนครับ และ จะเปลี่ยนเครื่องใหม่หรือใช้เครื่องเดิมครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

รบกวนสอบถามพี่ Jimmy ครับ

เดือนหน้าผมจะต้องเดินทางไปเชียงใหม่
ตั้งใจจะเช่า Stepwagon ใช้ในช่วนนั้น
ผู้โดยสาร 7 คน เดินทางท่องเที่ยวระหว่าง
เชียงใหม่เชียงรายหมู่บ้านชาวเขา

รบกวนพี่ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับว่า
Stepwagon ช่วงล่าง อัตราเร่ง
ความสบายในการเดินทาง 
ข้อดีข้อเสีย เป็นยังไงบ้างครับ
จองรถไปแล้ว แต่ยังไม่เคยขับเลยครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ samicolon

• Newbie
  • *
Cla180ช่วงล่างต่างจาก250ใหมครับมีอันตราเร่งcla180ใหมครับ ควรเล่นตัวใหนดี2ตัวนี้
ขอบคุนครับ