ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามสภาพเส้นทางขึ้นเหนือช่วงนี้หน่อยครับ  (อ่าน 3562 ครั้ง)

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
เย็นนี้จะเดินทางขึ้นเหนือ(อินทนนท์) เส้นทางช่วงนครสวรรค์-ตากเป็นยังไงบ้างครับ ไม่ได้ไปมาหลายปี
แล้วมีจุดไหนที่พอจะทำความเร็วแบบไม่โดนปาปารัซซี่แอบถ่ายบ้างมั้ยครับ อยากออกกำลังกายบ้างนิดๆหน่อยๆ ::)

ออฟไลน์ Devil13

Re: สอบถามสภาพเส้นทางขึ้นเหนือช่วงนี้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 11:03:15 »
ผมวิ่งจาก อยุธยา-นครสวรรค์ครับ
ตอนนี้มีทำถนนเทยางมะตอยบ้างนิดๆหน่อย ถ้าจำไม่ผิดแถวๆแยกมโนรมม์จะยุบทางเป็น 1 เลนส์ แล้วก็มีขูดหน้าถนนอีกระยะหนึ่ง และมีบางช่วงที่กำลังจะเทแล้วไม่มีเส้นถนน ครับ

เรื่องขับเร็วไม่ทราบครับ เพราะผมขับไม่เกิน 120 แต่ได้ข่าวว่ามีกล้องเพิ่มหลายตัวเหมือนกัน

ออฟไลน์ akewizard

Re: สอบถามสภาพเส้นทางขึ้นเหนือช่วงนี้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 11:18:16 »
ผมไปกลับเชียงใหม่มาเมื่อปลายเดือนตุลาฯ  เส้นนครสวรรค์-ตาก ยังมีช่วงปิดถนนเหลือ 2 เลนสวนกันประมาณ 6-8 จุด

ขาขึ้นผมเลี่ยงไปทางนครสวรรค์-พิษณุโลก-เด่นชัย-ลำปาง ยอมไปเสียเวลาขึ้นลง-เขาตอนเข้าลำปางแทน ทำเวลาได้ใกล้เคียงเส้นหลักและถนนดีกว่าด้วยครับ
ส่วนขากลับถ้ารถเยอะจะมีติดขัดช่วงคอขวดบีบเข้าสองเลนสวนกัน  ช่วงวันผมกลับตรงกับหยุดสามวันพอดีขากลับรถค่อนข้างเยอะเจอรถติดเป็น ชม. เลยเลี่ยงไปวิ่งเส้นเก่าเรียบแม่น้ำช่วงตาก-กำแพงเพชรแทน

ผ่านมาเกือบๆเดือน ไม่แน่ใจว่าถนนช่วงนี้ซ่อมกันไปถึงไหนแล้ว แต่แนะนำให้ไปเลี่ยงไปเส้นพิษณุโลกแทนครับ

ปล.ช่วงอยุธยา-ชัยนาท จะมีปิดซ่อมถนนเลนขวาหลายช่วง ตามที่ความเห็นด้านบนว่าไว้  ใครที่วิ่งเลนขวาอย่าขับเร็วมากนะครับ
ที่ผมเจอ รถเลนขวาที่มาเร็วมากๆแล้วเจอจุดซ่อมถนนจะชอบรีบหักซ้ายมาปาดหน้ารถอีกเลนเพราะเบรคไม่ทัน  ค่อนข้างอันตราย...........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2015, 11:22:56 โดย akewizard »

ออฟไลน์ sornocz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 12:09:31 »
ผมเพิ่งกลับมาจากเชียงใหม่เมื่อวานซืน วิ่งเส้น ลำปาง ตาก กำแพง นครสวรรค์  มีปิดทำทางช่วงกำแพง และนครสวรรค์ ประมาณ 4 - 5 จุด นอกนั้นก็วิ่งยาวปกติ ช่วงที่ปิดเหลือเลนส์เดียวก็ไม่ติดมาก

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 12:16:21 »
ตามด้านบนครับ อยุธยา ทั้งขาเข้าขออก เลนขวาทำทางเป็นช่วงมีป้าย เหล็กยึดแบบหล่อ แบริเออร์ เป็นช่วง เจอบ่อยช่วงเช้ากะเย็นป้ายก็บบอกว่าทำทาง ยังจะอัดมาเต็ม พอเจอป้ายกะกะกรวย บีบเลน ก็เบียดเข้า ชนรถทางซ้ายบ้าง รถตามหลัง ชนท้ายบ้าง

เจอทุกเช้า อย่างน้อยต้องมี 1 เคส :-X

ออฟไลน์ Hmee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 12:49:52 »
  เพิ่งขับไปกลับ กท-ลำปางอาทิตย์ที่แล้ว 19-21/11/2015  ต้องบอกว่าถนนช่วง นครสวรรค์  กำแพง ตาก ลำปาง แย่มากๆทั้งขาขึ้นและขากลับ ขากลับแอบแย่กว่า มีการทำถนนสลับเลนวิ่งไปมาเป็นช่วงๆ ถนนเลนซ้ายตรงกลางเป็นสันบางช่วงรถเก่งวิ่งลำบากรถบรรทุกยังไม่วิ่งเลย  ขับไปได้ไหม้ได้ครับไปได้เรื่อยๆ  ถ้าไงวิ่งเส้น นครสวรรค์-พิษณุโลก-เด่นชัย-แพร์ -ลำปาง ถนนวิ่งสวนกันแต่ถนนดีกว่า   ลองดูนะครับ เดินทางปลอดภัยเที่ยวสนุกๆครับ

ออฟไลน์ wonder

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 13:07:25 »
เมื่อเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมา ไปกำแพงเพชรมาครับ ขาไป ตั้งแต่แยกสลกบาตรถึงตัวเมืองกำแพงเพชร มีทำถนนอยู่ ซึ่งเปิดให้รถสวนกัน2เลนในฝั่งขาออกครับ ประมาณ3-4จุดได้ บางจุดเริ่มซ่อมแซมแล้ว บางจุดยังไม่มีการดำเนินการครับ แถมถนนไม่ดีเยอะมากด้วยครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 13:14:35 »
รำคาญมากครับ จากช่วง นครสววรค์ ถึง ก่อน เถิน ปิดซ่อมทาง เด่วก็เบี่ยงซ้าย เด่วก้เบี่ยงขวา
ผมเพิ่งขับไปกลับ ลำปาง-กรุงเทพ ช่วงกลางเดือนที่ผ่านมา
ส่วนลำปาง ขึ้นเชียงใหม่ มีทำถนนนิดหน่อย ช่วงลำพูน-สารภี
ช่วงลำพูดก่อน จะเข้าเชียงใหม่ ถนนเหลือ 2 เลนส์ (4 เลนส์ไปกลับ) รถติดๆๆกัน ชนท้ายบ่อย
จริงๆคนจากกรุงเทพ ขับไปแถวนั้นคงชิน แต่คนจาก เหนือละแวกนั้น ไม่ชิน การขับๆ ชะลอๆ จี้ตูด ก็เลยจิ้มท้ายกันบ่อย
มันมีไฟแดงถี่ๆ รถเยอะ รถเลยชะลอ ความเร็ว แล้วก็ จิ้มตูดกัน

ขาลงโดย อินทนน์ หรือ ดอยสุเทพ หรือดอยอื่นๆ ก็ตาม อย่าลืม Engine break
ถ้าเป็นมือใหม่ ท่องไว้เลย นะครับ ขึ้นเกียร์ไหน ลงเกียร์นั้น

เห็นคลิป อุบัติเหตุ Dmax และข่าว Alphard ลง ทับเบิก แล้วเบรคไหม้ นี่ อยากด่าคนขับมาก ว่า !@#$%^&*( ใบขับขี่ซื้อมาหรือไง
ป้ายจราจร ก็เตือนตลอดทางว่า ลงเขา ใช้เกียร์ต่ำ คงไม่ได้อ่าน หรือ อ่านไทยไม่ออก

ส่วนจับความเร็วก็มีหลายจุดครับ เพิ่งโดนครั้งแรก ในชีวิต ก็กลางเดือนที่ผ่านมานี่แระ ช่วงบางปะอิน  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2015, 13:23:07 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 14:52:05 »
เพิ่งกลับจาก ชม มา ผมแนะนำเส้นนี้ครับ นครสวรรค์ พิษณุโลก อุตรดิษ เด่นชัย(แพร่) ลำปาง เชียงใหม่ ถนนดีสุดๆ วิ่งทางตรงยาวๆ มีขึ้นเขาลงเขา 3 ช่วง แต่ไม่ลำบากครับ ไปมา 2 รอบ ถนนยังดีเหมือนเดิม ลองดูครับ เส้นตาก นี่ผม ไม่ไปเลย ถนนห่วยสุดๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 14:56:06 »
ตอนนี้คิดว่าจะเบนเข็มไปทางพิษณุโลกแทนแล้วครับ หาที่พักริมทางเถวนั้นไม่น่าจะยาก
เรื่องขับขึ้นลงเขาพอมีประสพการณ์อยู่ครับ แต่ไม่ชอบเอนจิ้นเบรคของCVTเลย มันน้อยนิดเหลือเกิน สู้4AT ไม่ได้เลย

• Das Auto
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 14:59:08 »
ตอนนี้คิดว่าจะเบนเข็มไปทางพิษณุโลกแทนแล้วครับ หาที่พักริมทางเถวนั้นไม่น่าจะยาก
เรื่องขับขึ้นลงเขาพอมีประสพการณ์อยู่ครับ แต่ไม่ชอบเอนจิ้นเบรคของCVTเลย มันน้อยนิดเหลือเกิน สู้4AT ไม่ได้เลย

ปั๊มมีเป็นระยะครับ ไม่ต้องห่วง

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 15:44:13 »
จากอยุธยา ถึง นครสวรรค์ ถนนดี วิ่งสบาย เลนซ้ายพอวิ่งได้ เลยช่วงทางเลี่ยงเมืองนครสวรรค์ ก่อนเข้าตัวเมือง ยังมีทำถนนอยู่
ถ้าไปทางพิษณุโลก ถนนดี ลาดยางใหม่ เลยตัวเมืองนครสวรรค์ไปแล้ว ปั้มน้ำมันหายากหน่อย มีอีกทีผ่านม.นเรศวร ไปหน่อยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 15:57:58 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ตั้งเข็มทิศใหม่ ไปหาที่พักที่พิษณุโลกแทนครับ พักเอาแรงเช้ามืดเดินทางต่อ
เส้น117ไปพิษณุโลกเคยใช้แต่ก็นานมากแล้ว ส่วนจากพิษณุโลกไปลำปางยังไม่เคยใช้เลย แต่ดูสภาพเส้นทางแล้ว น่าสนุก  ;D
ส่วนเรื่องพลังงานนี่ไม่ห่วงครับ ใช้รถไฮบริด(น้ำมัน+แก๊ส) วิ่งกันยาวๆเลย555

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 16:11:27 »
เส้น 117 นครสวรรค์ไปพิดโลก 120 กม. ทางดีครับ มีซ่อมทางบ้างนิดหน่อย ป่านนี้คงเสร็จแล้ว
เส้น 11 พิดโลกไปเชียงใหม่ 400 กม. ทางดีครับ มีซ่อมทางบ้างนิดหน่อย ระวังชนป้ายที่ตั้งตามความมักง่ายของเอ้าท์ซอร์ส เป็นทาง 2 เลนจากเด่นชัยไปแม่ทะ สั้นๆ 40 กม. มีขึ้นเขาเป็นระยะ รถเก๋งขับสบาย

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 17:37:24 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ตั้งเข็มทิศใหม่ ไปหาที่พักที่พิษณุโลกแทนครับ พักเอาแรงเช้ามืดเดินทางต่อ
เส้น117ไปพิษณุโลกเคยใช้แต่ก็นานมากแล้ว ส่วนจากพิษณุโลกไปลำปางยังไม่เคยใช้เลย แต่ดูสภาพเส้นทางแล้ว น่าสนุก  ;D
ส่วนเรื่องพลังงานนี่ไม่ห่วงครับ ใช้รถไฮบริด(น้ำมัน+แก๊ส) วิ่งกันยาวๆเลย555

ช่วงพิดโลก-เด่นชัย ทางตรงยาวๆ ถนนเรียบดีมากครับ ปลายปีที่แล้วผมขึ้นเชียงรายเส้นนี้ ทางน่าจะยังเหมือนเดิม

• Das Auto
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 23:35:44 »

ช่วงพิดโลก-เด่นชัย ทางตรงยาวๆ ถนนเรียบดีมากครับ ปลายปีที่แล้วผมขึ้นเชียงรายเส้นนี้ ทางน่าจะยังเหมือนเดิม
ตอนนี้ดีขึ้นแล้วครับ เด่นชัยไปแม่ทะลาดยางเนียนๆเกือบหมดทั้งเส้นแล้วขับสบายขึ้นเยอะแค่ไม่ใจร้อนแซงทางโค้งหลไปเรื่อยๆ 100-120 ก็สบายๆ ครับ

ออฟไลน์ escudaeza

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 11:46:28 »
บ้านแฟนผมอยู่ตากครับ ขับไปเดือนละ1-2ครั้ง นี่เพิ่งกลับมาเมื่อวันจันทร์
ตรงช่วงเลี่ยงเมืองนครสวรรค์จนออกจากเลี่ยงเมือง ยาวไปถึงกำแพง ยังมีช่วงถนนแย่อยู่เลยครับ พังทั้งช่องซ้ายและขวา  :'(
ขับที ต้องคอยหักหลบตลอด 5555
แต่ช่วงกำแพงไปตาก ยังมีปิดทำถนนอยู่3-4จุดอ่ะครับ แต่ดีกว่า2เดือนก่อนเยอะมาก เพราะทำเสร็จหลายจุดแล้ว
อ่อ แล้วยังมีช่วงจากตัวเมืองตากไปลำปางที่ปิดถนนฝั่งขาขึ้นด้วยครับ
แต่ไม่แน่ใจว่าปิดเยอะแค่ไหน เพราะผมไม่ได้ขับขึ้นไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2015, 13:44:26 โดย escudaeza »
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 15:17:04 »

เส้นทาง11 พิษณุโลก - ลำปาง
ระหว่างทาง แถวอุตรดิท , เด่นชัย มีปั๊ม LPG ราคา 13.69บาทครับ  8)
ถ้าเจอก็เต็มถังเลยครับ
ส่วนเชียงใหม่ LPG ราคา 15.xx บาท

เดินทางปลอดภัยครับ  :D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ CBC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 19:36:19 »
มีแน่คับ ปาปารัชซี่ เคยโดนมาแถวระหว่าง ตาก - กำแพงเพชร ก้อด้วยสองสาเหตุ ซ้ายถนนไม่ค่อยดีและขับทางไกล ชลบุรี - เชียงใหม่ ใช้ความเร็วอยู่ที่ 120 -  140

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2015, 09:50:02 »
เดินทางไป-กลับอย่างปลอดภัยครับ(แต่มีเกือบไปอยู่เหมือนกัน)

ขาไปใช้เส้น117ครับ สบายมากทางกำลังทำอยู่เป็นบางช่วง ผิวถนนลอกนิดหน่อย(เล็กน้อยมาก) ทำเวลาได้ดีครับ
พักที่พิษณุโลกเช้าก็เดินทางขึ้นอินทนนท์เลย ทางจากพิษณุโลกไปลำปางทางดีมากครับ
ขากลับ กลับทางตาก-กำแพงเพชร เส้นทางนี้ต่างกันฟ้ากะเหว รถบรรทุกขับกันจนเป็นร่องล้อ
ขับลงไปแล้วเหมือนโดนล็อคเอาไว้ให้วิ่งในรางเลย จุดที่ไม่เป็นร่องล้อก็ผิวถนนพังเยอะมาก
ผมเกือบโดนชนท้ายแถวๆตัวกำแพงเพชร เพราะรถชลอตัวตรงช่วงที่เป็นทางเบี่ยงเพื่อทำถนน
รถข้างหน้าเบรคกระทันหันเราก็เบรคพร้อมกับให้สัญญาณด้านหลัง แต่เหมือนข้างหลังจะเหม่อ
เบรคเอี๊ยดยาว ดีว่าผมเว้นระยะข้างหน้าไว้นิดหน่อยเลยปล่อยไหลไปอีกนิด ไม่งั้นโดนแน่ๆ

ถ้าใครจะขึ้นเหนือช่วงนี้ ใช้เส้นพิษณุโลก-อุตรดิตถ์ ดีกว่าครับ