ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลเพิ่มเติมก่อนตัดสินใจ Ranger WT 2.2 4*4 หรือ Revo 2.8 4*4 แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 9621 ครั้ง)

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
ขอข้อมูลเพิ่มเติมก่อนตัดสินใจ รถภกระบะ 4 ประตู Ford Ranger WT 2.2 4*4(ที่เลือก 2.2 เพราะขับรถไม่เร็วมาก และมองว่าค่าดูแลรักษาน่าจะต่ำกว่า3.2อยู่พอสมควร) หรือ toyota Revo 2.8 4*4 ส่วนตัวชอบบอดี่ และภายในของ Ford Ranger WT แต่หาข้อมูลแล้ว Defect หลายคัน หลายจุดเหมือนกันจึงรู้สึกลังเล revo ผมรอมานานถึงเวลาจริงไม่มีอะไรน่าสนใจมากนัก แต่จากที่เคยใช้ Tiger 3.0 4*4 มา 13 ปี ไม่เคยงอแงจึงมั่นใจใน Toyota ปล.ถ้าตัดสินใจในงานมอเตอร์เอ็กโปรฯ สองตัวนี้มีจัดโปรฯอะไรบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2015, 09:10:15 โดย pforu »
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ถ้าเคยใช้โตต้าผมก็ว่าใช้รีโวต่อได้ครับ

ออฟไลน์ SM.

เหมือน จขกท จะมั่นใจ toyota แต่อยากลอง Ford ดูบ้างนะครับ แต่ถ้ายังกังวลต่างๆ ก็ใช้ Toyota ตามเดิมไปก็ได้ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
แนะนำใช้โตโยต้าต่อ จะสบายใจกว่านะครับ.. :D
ราคาจ่ายแพงกว่าก็แค่ตอนซื้อ
แต่หลังจากใช้งานอาจจะจ่ายน้อยกว่าก็ได้..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ขอบคุณอีกครั้ง รถกระบะ 4 ประตูปัจจุบันผมมองว่า Ford T6 WTดูลงตัวมากที่สุด เหมือนสมัยผมซื้อ Tiger Sport Cruiser 3.0 4*4(13 ปีที่แล้ว) ซึ่งถือเป็นรุ่น ท็อปไลน์ที่ทำให้กระบะ Toyota ชนะ Isuzu ได้เป็นครั้งแรกในเวลานั้น จึงนึกเสียดายคุณงามความดีของ Toyota แต่ถึงรุ่นปัจจุบัน ส่วนตัวผมมองไม่เห็นอะไรโดดเด่นเลย ถ้าใช้ Vego อยู่คงไม่คิดเปลี่ยน สำหรับ Tiger คงต้องถึงวาระปลดระวาง ด้วยอายุและเทคโนโลยีเครื่องยนต์ และอื่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2015, 09:23:15 โดย pforu »

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
ในตัวเลือก 4x4 ถ้าจะใช้ 2.2 ดูจะลดทอนกำลังไปพอสมควรนะครับ
2.8 ของ Revo ได้เปรียบครับ
ประกอบกับ ระบบ 4x4 สมัยนี้ เป็นไฟฟ้าซะครึ่งคัน
มองถึงการบำรุงรักษายาวๆ ผมแนะนำให้เลือกแบรนด์ที่วางใจครับ คือ REVO
แต่ ถ้าเอาแค่ ขับ 2 ยกสูง ผมจะเลือก 2.2 WT ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

ถ้ากังวล อย่าซื้อฟอร์ดครับ คือจะใช้รถยี่ห้อนี้ต้องหมั่นอัพเดทข้อมูล และไม่ควรเป็นรถคันเดียวในบ้าน

ครอบครัวผมก็ใช้แต่รถเจ้าตลาดนะ ใช้ vigo มาหลายคัน แต่ตอนนี้จะเปลี่ยนเป็น Ranger MC ละ ถามว่ากังวลไหม ไม่ครับ ผมตามอ่านข่าวสารมานาน ติดตามเว๊ปคลับมาตลอด อะไรแย่ 0 ไหนไม่ดีก็เลี่ยง แต่ที่ไม่กังวลมากเพราะที่บ้านมีรถสำรองหลายคัน หากเป็นหนักต้อจอดซ่อมก็พอจะรับได้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ AkE

Ranger ไม่ได้งอแงไรมาก สามารถใช้ได้คับ แต่ถ้าเปนคนไม่รักษารถขับอย่างเดียว เอา start ติด แอร์เยนก้คงต้อง revo คับ

ออฟไลน์ Smart

สองตัวนี้เป็นผมเลือก Revo นะ เครื่องแรงกว่า อายุในถนนนานกว่า ... ไม่ได้กังวลว่าฟอร์ดจะพัง แต่พอรถมันเก่าๆ แล้วยังงัยมันก็ต้องซ่อมกันบ้าง ที่บ้านมีรถรุ่นเก่าหลายคัน เวลาซ่อมรถญี่ปุ่นนี้มันง่ายดายดี มันเป็นเรื่องของความขี้เกียจตระเวณหาแหล่งซ่อม และอะไหล่...วันหยุดจะได้มีเวลาพักผ่อนเยอะๆ
 8)

ออฟไลน์ max4444ns

• Newbie
  • *
ผมมีรถคันเดียวคันแรกผมซื้อที่ผมชอบ Ranger WT 2.2 ตัวก่อน MC 2 ปีแล้วก็ยังไม่มีปัญหาครับ ที่ท่อต่างๆชอบแตกก็ยังไม่เจอ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
3.2WT คุ้มกว่า รถเขาไม่ได้ขายความเเรงอยู่แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2015, 12:35:58 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ Volta

สองตัวนี้เป็นผมเลือก Revo นะ เครื่องแรงกว่า อายุในถนนนานกว่า ... ไม่ได้กังวลว่าฟอร์ดจะพัง แต่พอรถมันเก่าๆ แล้วยังงัยมันก็ต้องซ่อมกันบ้าง ที่บ้านมีรถรุ่นเก่าหลายคัน เวลาซ่อมรถญี่ปุ่นนี้มันง่ายดายดี มันเป็นเรื่องของความขี้เกียจตระเวณหาแหล่งซ่อม และอะไหล่...วันหยุดจะได้มีเวลาพักผ่อนเยอะๆ
 8)

ผมก็เห็นด้วยนะ  คือมันอาจจะมีเสีย  แต่พอเสียแล้วรถตลาดมันมีทางเลือกมากกว่า ซ่อมอู่นอก อะไหล่หลากหลายมือหนึ่ง มือสอง ของเทียบ 

ถ้าไม่ใช่รถตลาด ก็ต้องซ่อมศูนย์อย่างเดียว ไม่กล้าออกไปซ่อมอู่นอกเพราะกลัวซ่อมไม่จบ  อะไหล่มือสองก็หายาก ของเทียบก็ไม่มี ต้องจ่ายค่าอะไหล่ ค่าแรงเต็มๆ

รถใหม่สมัยนี้ บางทีไม่ถึง 5 ปีก็เสียแล้วครับ

เป็นผมผมไป revo ครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ MUK

ถ้าสองคันนี้ผมก็เลือก revo ครับ แต่ถ้าไม่ขับสี่ ผมเลือก ranger ครับ ขับสบายๆ ไม่ลุย ขับฟอร์ดมั่นใจกว่าจริงครับ แต่ยาวๆ แบบว่า 10ปี จัด revo ครับ

ออฟไลน์ bluefox

• Jr. Member
  • **
ฟอร์ดเรนเจอร์ เขาเพิ่งจะทำให้น่าใช้ ก็รุ่น T6 นี่แหละครับ รุ่นก่อนหน้านี้ ทั้งรูปทรง และ เครื่องยนต์ มันไม่ได้ดึงดูดใจเลย
ดังนั้น การจะบอกว่ารุ่นนี้ ทนทานไหม มีปัญหาอะไรไหม ก็คงต้องฟังจากผู้ใช้งานจริง ในคลับของเขา
ส่วนพี่โตน่ะ เขาก็มีการสร้างชื่อเสียงของวีโก้มานานแล้ว ย่อมได้เปรียบเป็นธรรมดา เมื่อเขาเปลี่ยนรุ่นใหม่ ยังไงคนก็ซื้อ
ส่วนผม ตอนนี้ใช้ 2.2 ใช้งานมาได้ ปีกว่าๆ วิ่งไป กว่าหกหมื่นกิโลเมตร ใช้งานอยู่กับเส้นทางฝุ่น ทางขรุขระตลอด
ไม่เคยมีปัญหาอะไร ขับด้วยความมั่นใจมาก เข้าโค้งก็ไม่ต้องกังวลว่ารถจะท้ายปัด เหมือนอีกค่ายที่เขาขึ้นชื่อในเรื่องนี้
อุปกรณ์ความปลอดภัยก็ใช้ได้อย่างคุ้มค่า
อยู่ที่ท่าน จขกท ล่ะครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
4x4 เรนเจอร์เพื่อนเยอะอยู่นะครับ เรื่องของแต่งก็ไม่เป็นรอง รีโว่ แต่โปรช่วงนี้เรนเจอร์อาจแพ้รีโว่ ราคาขายต่ออาจดีกว่ารีโว่ด้วย  ลองขับแล้วเชคโปรส่วนลดดอกเบี้ยดูครับ อันไหนคุ้มก็เลือกไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2015, 14:33:19 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ archian

ให้เมียเลือกครับ  ^^

ออฟไลน์ Eddy5659

ลืมไปข้อนึงครับ หากกังวลเรื่องรถยนต์ฟอร์ด

มีบริการขยายระยะเวลา และจำนวนระยะทางรับประกันนะครับ จาก 3 ปี 6 หมื่นโล เหมือนเจ้าอื่นๆ เป็น 5 ปี หรือ 1 แสนกิโล
อย่าง Everest 3.2+ ก็จ่ายแค่ 2 หมื่นนิดๆ ของ Ranger ถูกกว่ามากครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ renew

ถ้าคันเก่าใช้ตั้ง 13 ปีเลือก Toyota เถอะครับ

ออฟไลน์ Joe NG

ลืมไปข้อนึงครับ หากกังวลเรื่องรถยนต์ฟอร์ด

มีบริการขยายระยะเวลา และจำนวนระยะทางรับประกันนะครับ จาก 3 ปี 6 หมื่นโล เหมือนเจ้าอื่นๆ เป็น 5 ปี หรือ 1 แสนกิโล
อย่าง Everest 3.2+ ก็จ่ายแค่ 2 หมื่นนิดๆ ของ Ranger ถูกกว่ามากครับ

เรื่องการรับประกัน  จำได้ว่ายี่ห้ออื่นส่วนใหญ่อยู่ที่ 3 ปี 1 แสนกิโลครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คู่นี้ผมไปรีโว่แบบไม่ลังเลอ่ะ
ถ้าเปลี่ยนจาก 2.2WT เป็น 3.2WT ผมไปฟอร์ดแบบไม่ลังเลเช่นกัน

ออฟไลน์ masuoka

รีโว่อีกเสียงครับ ระยะยาวสบายใจได้กับปัญหารถที่จะตามมาแบรนด์การัณตีได้เรื่องการบริการ ลองเข้าไปส่องดูการใช้งานตามคลับทั้ง 2 ค่ายเลยครับ แล้วจะรู้อะไรอีกเยอะ 8) ถามในนี้ก็พอดูออกครับว่าแบรนด์ไหนเข้ามาตอบเยอะสุด  8)

ผมเจ้าของกระทู้ ขอขอบคุณทุกท่านด้วยใจจริง และที่ตั้งกระทู้ไม่ได้ล่อเป้า หรือดราม่ายี่ห้อไหนด้วยใจที่บริสุทธิ์ครับ สุดท้ายตัดสินใจยากจริง จริง "เชื่อในสิ่งที่เห็น แต่กลัวในสิ่งที่จะเป็น..." 555

ออฟไลน์ Darkart

มั่นใจกับโตโยต้า ใช้รถระยะยาว ไปทาง Revo เลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ baeyongcai

ผมชอบเสี่ยง ชอบขับรถที่ตัวเองเลือกแล้ว ผมจิ้ม ไป Ford WT อย่างไม่ลังเลเลย

ออฟไลน์ TorTy

ผมชอบทั้งคู่มีใจให้ฟอร์ดมากกว่าครับผมจะตัดสินใจจากเรื่องระยะเวลาการใช้งานเป็นหลัก
วิ่งเยอะมากใช้เกิน 5 ปี ผมเลือกสบายใจเลือก REVO ครับ

ถ้าไม่เกิน 5-6 ปีเปลี่ยนจะขอใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผลจสักครั้ง 555+จริงๆแล้วระบบความปลอดภัยก็มาเต็มยิ่งตัวใหม่ที่ปรับราคา
จะเรียกว่าใช้อารมณ์ก็ไม่ถูกนัก เลือก Ranger WT  3.2 ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ให้ตายสิ

ถึงเสี่ยงก็ต้องขอลอง

ที่บ้านยังมีรถใช้อยู่ใช่ไหม
ไป T6 ครับ อยากรู้ให้รู้ไปเลย
แต่ต้องเคารพการตัดสินใจของเราและยอมรับหากมีปัญหาเกิดขึ้น

หากรับไม่ได้ ให้ไปตายรังเดิม

ออฟไลน์ digitalss

• **
จะใช้ยี่ห้ออินดี้ ต้องไม่มองเจ้าตลาดเป็นตัวเลือกครับ ไม่งั้นไม่ได้ใช้

ออฟไลน์ moroccoco

• **
รีโว่ภายนอกดูธรรมดาก็จริงครับ (แต่ภายในผมชอบ) แต่ในอนาคต ค่าดูแล ค่าซ่อม ค่าอะไหล่ มันสบายกระเป๋ากว่ากันเยอะ อยากได้ทนทาน ใช้งานลุยๆ ดูแลง่าย ซื้อแล้วสบายใจก็ไปรีโว่ครับ พี่ของเพื่อนผมเพิ่งถอยฟอร์ดไปหมาดๆ ผมยังขอไปลูบคลำอยู่เลย มันสวยจริง แต่บ้านเพื่อนมีรถสำรองหลายคันครับ เลยไม่ค่อยห่วงเรื่องdefect

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าที่บ้านมีรถมากกว่าสองคัน จัดฟอร์ดไปโลด

ออฟไลน์ bojung

ถ้าจะเล่นฟอร์ด 2.2 ผมว่าไปเล่นรีโว่ 2.4 ดีกว่าครับ เพราะฟอร์ดผมว่าเครื่อง 3.2 จะดีกว่า
เทคโนโลยีของเครื่องรีโว่สดใหม่กว่าเรนเจอร์นะครับ อัตราประหยัดน้ำมันรีโว่ทำได้สูสีและค่อนข้างจะออกไปทางดีกว่า
ผมเคยเปรียบเทียบเพื่อเลือกระหว่างสองตัวนี้ ตอนแรกก็เล็งๆ เรนเจอร์ไว้ เพราะมีหลายคนชม สุดท้ายเพราะเคยใช้วีโก้มาก่อน และไปลองขับรีโว่มา เลยเปลี่ยนใจไปเอารีโว่ครับ เพราะผมมองว่าทั้งสองตัวนี้คุณสมบัติคล้ายกันมากครับ สูสีกันทีเดียว มีเด่นกันคนละอย่าง แต่ศูนย์บริการของฟอร์ดนี่ผมยังคงกังวลครับ เจอมากับตัว ส่วนเรื่องส่วนลด ของรีโว่ให้เยอะกว่าครับ และน่าสนใจกว่า แต่เรนเจอร์เองก็ให้มาเยอะเหมือนกัน แต่ยังไม่เยอะเท่าของรีโว่ ลองไปเดินถามๆ ดูในงานมอเตอร์เอ็กโปสิครับ