ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมศูนย์ล้อเคลื่อนง่ายจังเลยครับไม่ทราบเป็นเพราะอะไร ?  (อ่าน 4918 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
ทำไมศูนย์ล้อเคลื่อนง่ายจังเลยครับไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับ
พอดีอาทิตย์ก่อนนำรถไปตั้งศูนย์จน รถวิ่ง Ok แล้ว พอหลังจากนั้นก็ขับออกตจว วันหยุดยาวครับ
วิ่งทาง ลาดยางปกติ มีหลุม บ้าง ละทางขรุขระบางจุด แต่ไม่ได้ตกหลุมแรงๆเลยซักครั้ง
พอกลับ มาปรากฏว่าศูนย์ล้อมันเหมือนจะเพี้ยนๆไปจากเดิน (เอาตรงๆขับไม่เหมือนเดิม)

ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับ
รถผมใส่ โช้คสตรัทปรับเกลียว H-Drive ล้อขอบ 18 225/40 รถรุ่น Toyota Prius
ศูนย์ล้อที่ตั้ง มุม Camber -0.7degree ทั้งซ้าย/ขวา มุม Toe +0.4mm ทั้งซ้าย/ขวา

ไม่ทราบต้องเช็คส่วนไหนเป็นพิเศษครับ พอดีขี้เกียจไปตั้งศูนย์ บ่อยๆ

ขอบคุณมากครับ  :'( :'(
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
.....แก้โดยเปลี่ยน อู่ครับ    ผมตั้งครั้งหนึ่ง ก็อยู่จนเปลี่ยนยางใหม่...ครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ถ้าไม่ตกหลุมแรงจริงๆ รถมันปกติครับ ส่วนเราก็มโนไปเอง......ผมก็เป็นครับ555

awakening

• บุคคลทั่วไป
อีกเรื่องที่ผมยัง งงๆ รถผมศูนย์เบี้ยวซ้ายตลอดเลย ตั้งแต่ใช้รถมา เอาไปตั้งศูนย์ตอนเปลี่ยนยาง แปบๆเบี้ยวซ้ายอีกแล้ว  :(

ออฟไลน์ eaton fuller

รถที่ช่วงล่างไม่แข็งแรง เพื่อรองรับตัวถัง นน ไม่มาก    หรือเพื่อ On road อย่างเดียว
มักจะเป็นครับ เรื่องศูนย์ล้อเพี้ยน สักพักพวงมาลัยจะเอียง ไปทาง 7 นาฬิกา

ตามประสบการ อดีตใช้ แลนเซอร์ เพี้ยนประจำ

พอมา แอคคอร์ด นน รถเยอะทำช่วงล่างมาแข็งแรง ไม่เป็นเลย

หรือ ฟอร์จูนเนอร์ และ ไทรทัน ที่4WD ก็ไม่เพี้ยนเลย 5 ปี ยางกินเสมอดี ไม่เคยตั้งศูนย์เลย

จึงน่าสรุป ได้ว่า เป็นความแข็งแรงของช่วงล่างแต่ละรุ่น ครับ

ออฟไลน์ choomodify

ประสบการส่วนตัวนะครับ รถเดิมๆที่ไม่ผ่านการรื้อหรือเปลี่ยนช่วงล่าง โอกาสเคลื่อนมีน้อยกว่ามากครับ อันนี้ต้องดูเงื่อนไขอื่นๆร่วมด้วยนะครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
รถเดิมๆ หากไม่เปลี่ยนยาง ล้อ ทำช่วงล่าง ไม่เพี้ยนง่ายนะครับ

รอผู้รู้ หรือช่างในเวบ (หากมี) มาตอบดีกว่า

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
มีอะไหล่ช่วงล่างบางตัวสึกหรอ รึเปล่าครับ

พวกไม้ตีกลอง  ลูกหมาก คันชักคันส่ง โช้ค บูชกล้องยา   ฯลฯ  มีผลหมดเลยครับที่พิมพ์ไป 

ต้องลองตรวจสอบดู 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ adis

ศูนย์ล้อถ้า set ไว้ดีแล้วปกติมันจะไม่เคลื่อนง่ายนะครับ
บางทีสามเหตุที่ขับแล้วรู้สึกไม่เหมือนเดิม อาจจะมีจากสาเหตุหนึ่งคือ ความดันลมยางครับ
ยังไงลองเช็คลมยางดูอีกทีก่อน และการเช็คหรือเติมลมยางต้องทำในขณะที่ยางเย็นเท่านั้นนะครับ
คือผมเคยเจอว่าขับรถไปแล้วรู้สึกว่ามันแกว่ง ๆ เพี้ยน ๆ ไปจากเดิม พอมาดูลมยางถึงได้รู้ว่าว่าสาเหตุเป็นเพราะลมยางมันผิดปกติ
มียางเส้นหนึ่งมันซึมครับ

ออฟไลน์ firstime911

ถ้ารถ ไม่ได้บรรทุก ของหนักมาก หรือ เปลี่ยนล้อที่มีขนาดให่ญกว่ามาตรฐาน รง รถปรกติศูนย์ไม่น่าไปง่ายครับ หรือ ถ้าตกหลุมบ่อยๆ หรือ ไม่เบรคเลยเวลาเจอลูกระนาด
ปรกติ ถ้าไม่ได้มีอาการ ไม่ควรตั้งบ่อยๆครับ น้อตมันจะหลวมง่าย
อีกอย่าง หลายคนยัง เติมลมกัน แบบ หน้าหลัง 30 อยู่.. แนะนำ อ่านคู่มือ แล้วเติมลม ยาง ตาม ที่ รง เขากำหนดมานะครับ จะช่วยได้เยอะเลย
เช่น e class ล้อ 19  ลมยาง หน้า 39 หลัง 45 ถ้าไปเติม30 ก็คงไปเร็วแน่นอน

ออฟไลน์ Newhang

ผมเคยเทสรถตระกูลมาสด้าเมื่อปีที่แล้ว  ขับเข้ากรวยซ้ายขวา 3-4ครั้ง  พวงมาลัยออกมาเอียงนิดนึงเลย
ผมเพิ่งรู้ว่า เวลาเล่นอะไรกับรถแบบนี้มันเสียศูนย์เลยเหรอเนี่ย

ปล ผมลองหลายรุ่นก็เป็นแบบนั้น ทั้ง3 และ cx5

ออฟไลน์ Lancer

ถ้ารถมันไม่ได้มีที่ปรับได้เยอะ ปกติมันจะไม่เคลื่อนง่ายนะครับ ลองเช็คพวกลูกหมาก ลูกยาง ดูครับ

ออฟไลน์ jajaboss

torque steer รึเปล่าครับ เอียงเฉพาะตอนเร่งเครื่องอย่างเดียวรึเปล่าครับ ลองเช็คปีกนกดู