ผู้เขียน หัวข้อ: เครียดคับรักพี่เสียดายน้อง หรือจะไม่เลือกเลยสักอย่างดี  (อ่าน 7036 ครั้ง)

ออฟไลน์ comcoth

• Jr. Member
  • **
คือนอนคิดมาหลายวันว่าจะเอาไงดี ระหว่าง XV,CX3 1.5 หรือจะรอCIVIC ดี เลยอยากถามความเห็นของหลายๆคน เวลาแนะนำเพื่อนผมนี้เก่งแต่เวลาของตัวคิดไม่ตก :( :( :(
เงื่อนไข
1.เป็นรุ่นท็อบทั้งหมด ไม่เกิน1.2m
2.ใช้ในกทมบ้าง ส่วนใหญ่ปริมณฑณ ออกตจว(ท่องเที่ยว) เดือนละครั้ง ครั้งละ 200-600
3.ถ้าแฟนนั่งไปด้วยไม่เกิน120(ส่วนใหญ่) ถ้าขับคนเดียว140อัพ
4.คาดหวังความผ่อนคลายในการขับไม่เครียด
สิ่งที่ชอบในXV
1.ช่วงล่าง เคยขับของเพื่อนมาละ โอเครมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ10เต็ม
2.ขับ4ตะกุย
3.เบาะหน้านั่งสบาย
4.ความติส+ความชิคในหน้าตา
5.เสียงเครื่องตอนรอบเดินเบา
6.เก่าเเล้วยังเท่ ดูจากรุ่นเก่าที่ผ่านมา ผมยังชอบมันเกือบทุกรุ่น
สิ่งที่ไม่ชอบXV
1.CVT ไม่ชอบมากๆ
2.อัตราบริโภค(แต่ก็รับได้นะ)
3.ออกแบบภายใน ไม่หรูดูโบราณไปหน่อย
4.ระบบความปล่อยน้อยกว่าCX3
5.ไฟฟน้าไม่สวย
สิ่งที่ชอบCX3
1.ออฟชั่นความสะดวกสบายเยอะ
2.ออฟชั่นความปลอดภัยเเน่น
3.ภายในหรูสวย
4.ไฟหน้าสวย
5.ประหยัดน้ำมันกว่า +เกียร์6AT
6.MZD CONNECT
สิ่งที่ไม่ชอบCX3
1.ช่วงล่าง เคยขับm2มานะ ให้6.5ถ้าเทียบกับXV ชอบหลังแบบอิสระมากกว่า
2.ภายในเล็กแคบ
3.บางครั้งรู้สึกเหมือนขับm2อยู่ ดูราคาถูกกว่าXV ทั้งๆที่ดูหรูกว่า
ทั้งสองมีข้อดีข้อเสียมันสามารถหักล้างกัน ทำให้คะแนนการเลือกเท่ากัน เห้อ
หรือว่าผมจะไปรอCivic ดี ถ้าออฟชั่นมาแทบไม่ต่างจาก ต่างประเทศมันโอเครเลย
ช่วยด้วยครับเจ้านาย  :'( :'( :'( :'( :'(
ปล.เคยใช้ city zxmt,aveo1.4at,sonic1.4at,mirage,vigo3.0at,fortuner3.0v,m2เก่า,camry2.4 ซื้อมาขายไปใช้เกิน3เดือนจนชินมือที่เหลือไม่เกิน3เดือนอีกหลายรุ่น แพงสุดดีสุด E coupe 10เกียรเก่า
ปัจจุบัน captiva10ดีเซลไม่4wd,crvใหม่ก่อนmc2.4 4wd,brioamaze รถที่บ้าน
ซื้อรถป้ายแดงครั้งเเรก ใช้ยาวๆประมาณ5-7ปี หรือแนะนำรุ่นอื่นได้ที่คิดว่าเหมาะกับLife styleผม ปัจจุบันเลิกซื้อมาขายไปละราคารถมือสองไม่สู้ดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2015, 02:36:22 โดย comcoth »

ออฟไลน์ Livezion

• **
ผมว่า ท่าน เอนเองมาทาง xv นะ

เกียร์ CVT ตัวนี้ ใช้ดีมากนะครับ ถ้าไม่ได้เป็นคนขับรถ กระโชก ลากรอบ จัดๆ เสียดายเครื่องไม่มีเทอร์โบสูตรเก่งของ ซู

ออฟไลน์ djunsri

• **
จากโจทย์ที่ท่านให้มาผมเชียร์xv ครับท่านครบเครื่องกว่า cx3แค่ภายในเล็กแคบก็อึดอัดแล้วครับเวลาใช้รถทุกครั้ง รถเวลาเราใช้ง่านควรนั่งสบายครับ ส่วนoptionหลักๆผมว่าxvก็ครบอยู่น่ะครับ

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ใจคุณไปxv มากกว่า 50% แล้วครับ
ยินดีต้อนรับเข้าสู่ครอบครัว xv ครับ :P
ซื้อซะ จะได้ไม่คาใจ รถขับ4 เครื่อง boxer ราคานี้ ไม่ได้เห็นมานานแล้วนะ
อนาคต รอหัวตัด sti เอามาวาง เป็นของเล่นระดับ 200-300 ม้าได้อีก หึหึ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
หากไม่รีบร้อนที่จะใช้  นั่งดูมันเฉยๆก่อนก็ได้ครับ รอให้ความคิดมันตกตะกอนเสียก่อน  ผมก็ทำแบบนี้

XV รับไม่ได้อยู่ 2 อย่าง คือ เกียร์และพื้นที่เก็บสัมภาระ   จองรถไปแล้วด้วย(จองทันทีหลังจากลงจากเทสรถ หลงเลย) หลายวันก่อนหน้าจะรับรถ นอนคิดอยู่หลายคืน สรุปกับตัวเองว่า ขนาดยังไม่ได้มันมา ยังพะวงได้ขนาดนี้ ก็เลยยกเลิกไป

ตอนนี้เงินอยู่คงนอนอยู่ในแบ็งค์ไปเรื่อยๆ (คันเก่ามันใช้ได้ดีอยู่ด้วยแหละ)

ออฟไลน์ ps000000

ผมบอกเลยว่า ใต้ท้อง XV สูงมาก เหมาะกับขาลุยน้ำ

ออฟไลน์ pulp

• Full Member
เทียบ 2 ตัวนี้ ส่วนตัวผมชอบ XV มากกว่า

อเนกประสงค์ ไม่ต่างกันมาก แต่นั่งสบายกว่า

ดูดีกว่าเยอะครับ
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ redsun

XV ตะกาย4
(ชอบการขับขี่ ควบคุม มั่นใจ)

หรือ

HRV + โช้คอัพนุ่มหนึบ ครับ
(ภาพรวมกลางๆค่อนดี)
อัตราเร่งดี พวงมาลัยโอเค ประหยัดน้ำมัน อเนกประสงค์

ปล.
กระแสเรื่องอะไหล่ HONDA นี่สิ
(DISCREDIT ตัวเองมาก)

ออฟไลน์ AkE

ผมเชียร์ให้รอ civic น่าจะลงตัวหมดแต่ก้ติดที่ cvt ถ้าไม่ชอบอะนะครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ขนาด CX-3 ช่วงล่างยังไม่ค่อยชอบนี่ไม่ต้องรอ Civic หรอกครับ เอามาต้องแต่งช่วงล่างเยอะ แต่งไปบางทีก็ไม่จบพังง่ายอีก เปลี่ยนโช้คอย่างเดียวอาจมีเสียงดังแก้กๆ ทำสตรัทปรับเกลียวก็เดี๋ยวแข็งไปทนไม่ได้

ผมว่าเอา XV ไปแต่งไฟหน้า น่าจะถูกใจคุณมากกว่าครับ เพราะดูแล้วคุณจะชอบช่วงล่างที่ดีนะครับ แล้วก็ดูใจคุณไปทาง XV มากกว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Focuszaa

ท่าทางใจรัก XV ไปมากมายแล้วนะครับ จัด XV เถอะครับแบบนี้ ดูแล้วสิ่งที่ท่านสนใจใน CX-3 มันไม่ค่อยเอนเอียงเท่าไหร่ งานนี้ xv น่าจะขับแล้วสบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ mongolias

XV สำหรับผม ติดประเด็นเดียว ที่เก็บของด้านหลังนี่แหละครับ
ส่วน CX3 ลองไปนั่งเบาะหลัง แล้วก็ส่ายหัว แคบมาก 555 ที่เก็บของน้อยกว่า XV อีกมั๊งครับ

ดังนั้นถ้าให้เลือก 2 คันนี้ ถ้าเป็นผมจิ้มไปที่ XV โลด

ออฟไลน์ SM.

XV ไปครับ

ออฟไลน์ comcoth

• **
ขอบคุณทุกท่านเลยนะคับบบ😍

ออฟไลน์ yourturle

Choose  XV   เกรดดีกว่า ขับสี่ ตัวMC OKEY เลย

แต่ถ้าชอบเก๋ง รอ CIVIC2016 อย่างเดียว
One Day.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
งบแบบนี้น่าจะรอ Civic นะครับ ตัวท็อปถ้าได้1.5โบก็น่าสนใจ

ออฟไลน์ lexus

ถ้ารับไม่ได้กับ CVT ผมว่าไปจบกับCX3ดีกว่า

เพราะคุณต้องขับมันทุกวัน

ช่วงล่างมันโมกันได้ถึงจะดีไม่เท่าXVก็เถอะ แต่ฟีลลิ่งเกียร์คือมันเปลี่ยนไม่ได้จริงๆ

ปล.คุณเจ้าของกระทู้เปลี่ยนรถบ่อยมากกกกก

ออฟไลน์ Mike

ผมก็อยากได้ XV มาก แต่ติดเรื่องการบำรุงรักษา อันห่วยแตกของศูนย์ ถ้าไม่แคร์เรื่องประกัน 60,000 km ก็ไม่เป็นไร
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ testmaster

คู่นี่ผมไป xv นะครับ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
คู่นี้ มีดีกันคนละแบบ  เลือกที่ชอบได้เลย  แต่เห็นว่า ที่บ้าน มี captiva กับ crv  แล้ว ...

ถ้าเลือก xv มันจะคล้ายๆ กันครับ ,   ผมว่าเลือก cx3  น่าจะ ok กว่า  จะแตกต่างจากที่มีอยู่ครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ shipcake

ระวังปีหน้าภาษีขึ้น อาจจะเกิน 1.2 m แล้วก็ได้ เป็นผมรถระดับนี้ จะไม่เลือกว่าตัวไหนประหยัดน้ำมันกว่า เพราะรถระดับนี้ ประกันก็แพง อะไรก็แพง ต้องมานั่งลองออฟชั่น ขับไปไหน เที่ยวบ่อยไหม ไปกันกี่คน