ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกน้ำมันเครื่องให้เหมาะกับรถคุณ  (อ่าน 14717 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เลือกน้ำมันเครื่องอย่างไร ให้เหมาะกับรถคุณ
ขออนุญาติทำตัวเป็นกูรูกับเขาอีกซักกระทู้นึง ก่อนที่อินบอกซ์ผมจะระเบิดไปด้วยคำถามที่ผมไม่ได้ตอบครับ เพราะช่วงนี้ผมรับแต่คำถามซ้ำ ๆกันบ่อยมาก ๆ
ขอเกริ่นกันนิดว่า นี่คือการอธิบายแบบภาษาชาวบ้านที่สุด เท่าที่ทำได้ และเกิดจากประสพการณ์ การเรียนรู้ของผมเอง อันไหนมีอ้างอิง ผมก็จะใส่ Keyword ไว้ให้ Google หาอ่านกันเพิ่มเติม ผมจะไม่ย้อนประวัติศาสตร์ หรือ อธิบายพื้นฐานการอ่านเสปคให้เสียพื้นที่การอ่าน แต่ที่อยากขอแจงให้ชัดก่อนอ่านคือ Nomenclature ของเบอร์น้ำมัน อันได้แก่

1. เบอร์น้ำมัน เช่น 0W-20 5W-30 อันนี้ ถ้าจะเรียกเบอร์อุณหภูมิทำงานก็จะเป็น เบอร์ 20, 30 หรือเบอร์ Winter คือ 0W, 5W ตามลำดับคครับ ได้โปรด เลิกเรียก W20 W30 ซะที มันหมดยุกที่คนไทยจะโง่ไม่อ่านมาตรฐานโลกได้แล้ว อันนี้เคยไปฟังบรรยายเรื่องน้ำมันมาเห็นคนไทยตั้งคำถามแล้วอ้างถึงเบอร์ W20 ฝรั่งมันงงตาแตกครับ เอามาตรฐานเดียวกันทั่วโลกนะครับ
2. API rating ปัจจุบัน ยังสูงสุดแค่ SN สำหรับเครื่องเบนซิน และ CJ-4 สำหรับดีเซล สามารถหารายละเอียดตรงนี้ได้จากเว็บไซด์ API.org เป็นมาตรฐานที่ยอมรับมากกว่าครึ่งโลก ส่วนทางยุโรป ACEA ครับ อันนี้ผมไม่ถนัด ถ้าอยากรู้เพิ่มอ่าน Acea.be ครับ เน้นทางยุโรป
หลายคนที่ส่งคำถามเรื่องน้ำมันเครื่องมาทางข้อความส่วนตัว แล้วไม่ได้คำตอบ ขออนุญาติ อ่านตรงนี้ครับที่เดียวครับ  ผมไม่ขอตอบว่าน้ำมันตัวไหนดี ไม่ดีโดยไม่จำเป็น งดสร้างปัญหาในภายหลัง แต่ถ้ามันห่วยเกิน ผมจะขอคอมเมนท์แล้วกันครับ คิดว่าเป็นความเห็นส่วนตัว ไม่ใช่หลักฐานพิสูจน์ทางวิทยาศาสตร์ก็แล้วกัน

วิธีเลือกน้ำมันเครื่อง
1. ยี่ห้อ เป็นอันดับแรกที่คุณต้องทำใจเลือกก่อนครับ เพราะถ้าคุณไม่ชอบยี่ห้อ ต่อให้มันเทพแค่ไหน ผมว่าคุณก็ไม่ซื้อ มีครั้งหนึ่งบริษัทในประเทศไทยนี่ล่ะ มีน้ำมันสังเคราะห์แท้ ที่ผลิตจาก PAO 99%และมี Additive อีกนิดหน่อย ขายราคาถูกกว่ายี่ห้อฝรั่งครึ่งนึง โดยมีสูตรน้ำมัน "เหมือนกัน" เพราะไอ้บริษัทฝรั่งนั่นเน้นขายยี่ห้ออย่างเดียว ทั้งสองตัว ผ่านมาตรฐาน API SM ในสมัยนั้นทั้งคู่ แต่ยี่ห้อฝรั่งขายดีกว่า ตลกไหมล่ะครับ ดังนั้นเนี่ย ผมคิดว่า เลือกยี่ห้อที่คุณชอบก่อน ถ้าถามผม ยี่ห้อที่มีโรงกลั่นน้ำมันดิบ และมีโรงกลั่นน้ำมันเครื่องของตัวเอง จะได้น้ำมันคุณภาพดีอันดับต้น ๆ อยู่แล้วครับ   

2. เบอร์น้ำมัน หรือความหนาน้ำมัน ถ้าคุณเชื่อคู่มือประจำรถเป็นสำคัญ กดปิดกระทู้นี้ไปเลยครับ สำหรับคนที่คิดว่า คู่มือรถไม่ใช่คำตอบ เบอร์น้ำมันเครื่องที่เหมาะกับรถคุณ คือ 30 ถึง 40 เหมาะกับรถทั่ว ๆ ไปครับ โอกาศที่สองเบอร์นี้จะทำให้รถเสียหายนั้นมีน้อยมากครับ เครื่องที่ไม่ร้อนจัด ไม่ใช่รถแข่ง สามารถใช้สองเบอร์นี้ได้โดยไม่ทำให้รถเสียหาย และไม่ส่งผลกับอัตราสิ้นเปลืองอย่างมีนัยสำคัญ เบอร์ 20 เหมาะกับรถ hybrid และ Eco car ที่มีโหลดต่ำ ความร้อนต่ำ ที่ผมแนะนำ 30-40 เพราะมันเป็น เบอร์ที่ไม่หนา ไม่บางเกินไป เรียกว่าใช้น้ำมันเครื่องในส่วนที่เรียกว่า Mixed Lubrication ของน้ำมันนั้น ๆ ถ้าบางไป อยู่ในโซน Boundary Lubrication หรือ หนาไปจนน้ำมันทำงานในโซน Hydrodynamic Lubrication ก็ไม่ได้สร้างผลดีกับเครื่องยนต์ครับ เบอร์ 30 ถ้าใช้กับรถยุโรป ผมยังยืนยันว่าบางไปครับ ด้วยมาตรฐานน้ำมันที่ขายในปัจจุบันนะครับ ยังแบกความเสี่ยงในความบางที่อุณหภูมิสูงอยู่
ทั้งหมดที่ว่ามาเรื่องเบอร์น้ำมันเอาอุณหภูมิของไทยโดยทั่วไปเป็นที่ตั้งครับ บนท้องถนนจะมีอุณหภูมิราว 35องศาเซลเซียส เย็นหน่อยก็เหลือราว ๆ 25องศา หรือร้อนจัดก็คงเป็น 40 องศา ถ้ามองเกจอุณหภูมิน้ำเป็นสำคํญ จะเห็นว่า ทุก ๅ1องศาของอากาศภายนอกที่เพิ่มขึ้น หรือ ลดลง จะส่งผลกับอุณหภูมิน้ำเพิ่มหรือลดลง 1-5 องศาเซลเซียสแล้วแต่ความสามารถของการระบายความร้อนของเครื่องตัวนั้นครับ
อุณหภูมิน้ำหล่อเย็นที่เพิ่มขึ้น 1 องศา จะมีผลกับอุณหภูมิน้ำมันเครื่อง 1-1.5 องศาครับ  คร่าว ๆ นะครับ ถ้าใครมีเกจ์วัดoil temp กับ Water temp จะเห็นความสัมพันธ์นี้ที่อุณหภูมิต่าง ๆกันได้ชัดเจน ยิ่งอากาศร้อนมาก น้ำร้อนขึ้น น้ำมันจะร้อนขึ้นมากกว่า เพราะน้ำมันถ่ายเทความร้อนได้ช้ากว่าน้ำครับ และน้ำถ่ายเทความร้อนได้ช้ากว่าอากาศ

ถ้าอิงอุณหภูมิน้ำเป็นสำคัญ รถบ้าน ๆ ทั่ว ๆไป จะมีน้ำที่อุณหภูมิ 90 องศา และน้ำมันเครื่อง 120 องศากับสภาวะอากาศทั่ว ๆ ไป อุณหภูมิเท่านี้ ยังไม่พอทำให้น้ำมันบางครับ แต่ บางส่วนในเครื่องยนต์ที่น้ำมันเครื่องไหลผ่าน อาจจะมีอุณหภูมิสูงตั้งแต่ 120 -200 องศาครับ ได้แก่ ผนังสูบ (ร้อนที่สุด) ฝาวาล์ว (ร้อนรองลงมา) ท่อก่อนเข้าoil filter/oil cooler ร้อนมากกว่าบริเวณอ่างอยู่บ้าง  ส่วนที่น่าห่วงที่สุดก็คือส่วนที่ร้อนที่สุดครับ ช่วงที่น้ำมันเครื่องถูกพาไปยังบนผนังสูบรับความร้อนมหาศาลของพนังสูบไป มันอาจจะร้อนเกือบเท่าผนังสูบ ตรงนี้จะทำให้น้ำมันบางลงไปจนแทบจะเป็นน้ำเลยทีเดียว ค่าที่จะช่วยบอกว่า น้ำมันตัวไหนบางไป คือ HTHS ครับ API และ บริษัทรถยนต์ให้ค่านี้ที่รับได้ไว้ต่ำสุดที่ 2.6 ครับ

3. มาตรฐานการทดสอบน้ำมัน API SN ที่ประทับบนแกลลอนครับ สำคัญที่สุด หลายยี่ห้อบอกว่าได้มาตรฐานนี้แต่ไม่ประทับตรา แสดงว่า ไม่ได้รับการควบคุมมาตรฐานตาม API ครับ ถึงแม้จะส่งตรวจว่าผ่าน ก็ไม่ได้แสดงถึงการผ่านมาตรฐานนี้ในตัวที่ไม่มีตราประทับนะครับ เช่นเดียวกันกับ ACEA, ครับ
4. ราคา น้ำมันเครื่องหลายตัวมีคุณสมบัติทางเคมีเหมือนกัน มีเสปคเหมือนกัน แต่ไม่ได้แปลว่าราคาเท่ากัน  ตัวที่จะบ่งชี้ราคาที่เหมาะสมว่าควรซื้อรึเปล่า คือเคมี ที่ใส่ลงไป น้ำมันเครื่องส่วนใหญ่ในตลาดปัจจุบัน จะใช้ group II, Group III และมี PAO, Ester, VII, Friction modifier, Emulsifier, AntiFoaming Agent, Cleaning agent และอีกมากมาย ผสมลงไปเพิ่มคุณบัติอื่น ๆ วิธีง่ายที่สุดที่จะรู้สูตรน้ำมันคือการดู MSDS ที่หาได้จากเว็บผู้ผลิตครับ
PAO หรือ Ester ไม่ใช่คำตอบสุดท้ายสำหรับน้ำมันเครื่อง เพราะทั้งสองตัวนี้ก็ต่างมีข้อดีข้อเสียต่าง ๆ กันไปครับ ใช้มากก็ไม่ได้ส่งผลดีอะไรกับชิ้นส่วนภายในเครื่องยนต์มาก
Ester มีใช้มานานกับอุตสาหกรรมรถยนต์ครับ ในคอมแอร์รถยนต์ก็ใช่ ในน้ำมันเบรคก็ใช่ และในรถแข่งก็มักใช้ Ester base เพราะโดยตัวมันเองมี Friction ต่ำ แต่ก็ไม่ได้เหมาะกับการใช้งานแบบบ้าน ๆที่ถ่ายน้ำมันเครื่องกันทุกหกเดือนหรือหนึ่งปี เพราะมันไม่ทนกับน้ำ พวกนี้ น้ำจะเข้าไปรวมตัวกับมันได้ง่าย เหมือนกับคอมแอร์เก่า ๆ ที่เวลารั่วจะเป็นสนิมถึงแม้จะมีน้ำมันเคลือบอยู่ก็ตาม ใครเคยแกะคอมแอร์น้ำมันท่วมคงเห็นภาพตรงนี้ได้ชัดเจนครับ
PAO ถึงจะเป็นน้ำมันที่โด่งดังมานาน แต่คุณสมบัติการยึดเกาะบนโลหะค่อนข้างต่ำ เมื่อเทียบกับ Ester แต่ก็ไม่ได้ต่ำขนาดที่จะทิ้งโลหะไปเลยในเวลาอันสั้น รถที่ใช้งานประจำมี PAO ไว้ในเครื่องจะช่วยป้องกันการเสื่อมของน้ำมันได้ดีกว่าพวก Ester, Group II, Group III, และ ยังมีอายุการใช้งานที่นานที่สุด ให้แรงเสียดทานต่ำไม่เท่า Ester และไม่ละลายซีลเครื่องเมือเสื่อมสภาพเหมือนกับ Ester ครับ
5. อายุน้ำมันเครื่อง ถ้าพูดสั้น ๆ น้ำมันเครื่องธรรมดา จะเสื่อมหมดด้วยเวลา 600 ชั่วโมงที่อุณหภูมิ100 องศา ความชื้นต่ำ และอายุสั้นลงถ้าอุณหภูมิสูงขึ้นความชื้นสูงขึ้น เราจะใช้น้ำมันเครื่องแค่ครึ่งอายุของมัน คือ ไม่ได้รอจนมันเสื่อมหมด เพราะนั่นคือน้ำมันสูญเสียการหล่อลื่นหมดแล้ว  น้ำมันเครื่องสังเคราะห์จะมีอายุราว ๆ 400 - 1000 ชั่วโมงด้วยเงื่อนไขเดียวกันครับ
น้ำมันเครื่อง จะถูกเผาทำลายทีละนิดละหน่อยในผนังสูบ และน้ำมันที่หมุนวนจะละลายน้ำมันเสีย ๆเหล่านี้ ถ้าตีเป็นชั่วโมงตรงนี้คงบอกได้ยาก แต่เอาปลอดภัยคือตีไปครึ่งนึงของอายุใช้งาน ดังนั้น ถ้าจะใช้น้ำมันเครื่อง ธรรมดาแค่ 150 ชั่วโมงเท่านั้น ถ้าคุณใช้รถเฉลี่ยด้วยความเร็ว 50Km/hr ไม่มีการเดินเบาเครื่องหยุดอยู่กับที่ ก็หมายถึงจะใช้น้ำมันเครื่องได้ 7500 Km นั่นเองครับ

สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ 150 ชั่วโมง โดยไม่ขยับรถเลย น้ำมันเครื่องก็เสื่อมนะครับ ถึงแม้เลขไมล์จะแค่ 1 km ก็ตาม
ถึงตรงนี้ ผมค่อนข้างมั่นใจว่า น่าจะตอบคำถามที่ทุกคนถามมาทางข้อความส่วนตัวได้ครบถ้วน ขอบคุณที่ไว้ใจให้ผมตอบครับ คำถามที่นอกจากนี้ ถามกันตรงนี้เลยครับ อย่าส่งข้อความเลย ผมตอบจนงงไปหมดว่าคุยอะไรกับใครเรื่องอะไรไว้ไปหมดแล้วครับ ใครที่เริ่มมาอ่านกระทู้ผมนี้เป็นอันแรก รบกวน ย้อนไปอ่านกระทู้และลิงค์เก่า ๆที่ผมทำไว้แล้วกันครับ
สวัสดี

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: เลือกน้ำมันเครื่องให้เหมาะกับรถคุณ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 18:10:28 »
ขอบคุนนะคับ ผมขับรถเร็วเป็นหลักเชื่อคุณ jae มาตลอด 0W-40 ตลอดเลยก้ไม่มีปัญหาไรเลยคับ

ออฟไลน์ CNX

Re: เลือกน้ำมันเครื่องให้เหมาะกับรถคุณ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 19:43:08 »
เนื้อหาเป็นประโยชน์ ขอบคุณมากครับ

ขออนุญาติ แชร์ข้อมูลนี้ ไปยัง Facebook : Fiesta บ่อวิน นะครับ
ถ้าไม่อนุญาติ ช่วยตอบกลับความคิดเห็นของด้วยครับผมจะไม่แชร์ครับ ^_^
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 20:12:16 »
อยากปักหมุดครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 22:01:09 »
แต่ก่อนผมดูแต่APIสูงสุดเท่าที่จะหาได้ในงบ
เดี๋ยวนี้เฉยๆแล้วเพราะมันได้SNเท่ากันหมดเลย
ตั้งแต่น้ำมันเกรดรวมพื้นฐานยันสังเคราะห์ตัวท๊อปสุด
ล่าสุดลองเชลล์HX5 API SN โปรสุดคุ้มพร้อมกรอง599

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 22:02:50 »
ขอบคุณข้อมูลที่มาแบ่งปันนะครับ ได้ความรู้ขึ้นมากเลย

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 22:28:01 »
ได้ความรู้มากครับ ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ

promt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 06:07:43 »
เปิด MSDS ของสารต่างๆ เพื่อดูสเปค และความปลอดภัย

เยี่ยมเลยครับ

ไม่ค่อยเจอคนที่ให้ความรู้เชิงแนวรุกแบบนี้

ความรู้นี้เขียนเองใช่ไหมคับ

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 06:51:25 »
ขอบพระคุณคนับ

ออฟไลน์ unsignedint16

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 07:15:53 »
เมื่อก่อนผมเคคยเชื่อว่า นมค.ใสๆดีกว่า แต่พอผมติด เกจวัดแรงดัน นมค. และลองใช้หลายแบบ นมค.ใสกว่าเพียง 1 เบอร์ แต่แรงดัน ในระบบต่างกัน 4-5 psi ที่รอบเดียวกัน (ไม่แปลก ว่ามันอาจทำให้รู้สึกว่าเครื่องยนต์ลื่นขึ้น เพราะโหลดในระบบน้อยลง) แต่ผมเกรงว่าฟิลม์ที่บางและใส + แรงดันในระบบน้อย กว่าที่เครื่องยนต์ถูกออกแบบมา จะส่งผลต่อการเพิ่มความสึกหรอ ในระยะยาว หรือในกรณีที่ซัดเครื่องมากๆ

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 08:26:38 »
มีคำถามหน่อยครับว่า ยี่ห้อไหนบ้างหรอครับที่มีโรงกลั่นของตัวเอง

ออฟไลน์ p.kong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 08:33:05 »
 :-*คุณjae  ครับรบกวนทำการบ้านให้หน่อยครับ    มีข้อหนึ่งถามว่า จงเรียงลำดับความเหมาะสมของน้ำมันเครื่อง  กับรถ volvo s80 เครื่อง 2000 turbo my 2012  :-*
                       1  คลาสตรอล  5w-30
                        2.ptt 0w-30
                        3 mobil 5 w-30
                        4 volvoline 5w-30
                        5  amsoil  signature / extralong  5w-30
                        6.  motul 5w-30
                        7. shell 5w-30อันนี้ไม่เห็นมีขายอะครับ
                        8. caltex  5w-30
         ิิิ               9.บางจาก 5w-30
ขอบคุณ

ออฟไลน์ chompoojarb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 08:37:14 »
ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์มากๆ :)

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 09:35:49 »
ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 12:50:49 »
ขอบคุณครับ กระทู้ดีมีสาระ  :)

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 13:24:32 »
ขอบคุณนะครับ ที่สละเวลามาให้ความรู้ครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ auto46

• Jr. Member
  • **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 13:40:03 »
ขอบคุณครับพี่

ความรู้ สาระเน้น ๆ  ชอบอ่านครับ

ออฟไลน์ neoclassic

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 16:59:32 »
ได้สาระและความรู้ครับมากเลยครับ
ผมสงสัยนิดครับน้ำมันเครื่องที่ใช้กับศูนย์รถยนต์ทั่วไปจะระบุเหมาะกับรถยนต์ที่เราใช้ แต่ไม่ได้ระบุเกรดของน้ำมัน API เป็นต้น เราควรเทียบอย่างไรครับ

ตัวอย่าง ใช้ ford ranger t6 เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ศูนย์ใช้ Castrol Magnatec Professional A5 5w-30 อ้างอิง Ford WSS-M2C913-C
ซึ่งจะไม่ได้มีขายทั่วไป พูดง่ายๆคือทำส่งเฉพาะศูนย์โดยเฉพาะ ซึ่งตามเข้าใจผมน้ำมันเครื่องตัวนี้ออกแบบให้ใช้ได้ทั้ง เบนซินและ ดีเซลเลย

พวกน้ำมันเครื่องทั่วไปที่มีมาตรฐาน API จะเห็นว่า SN/CF แสดงว่าตัวนี้เหมาะกับ รถเบนซินให้คุณภาพปกป้องสูงสุด ซึ่งสามารถใช้กับ ดีเซลได้แต่ได้ผลไม่ดีเท่าที่ควรถูกไหมครับ

สำหรับกรณีแบบนี้ เลยไม่แน่ใจว่าจริงๆๆ แล้วเป็นกุศโลบายเพื่อ การจัดการสต็อกที่ง่ายคือ ให้ศูนย์เก็บตัวเดียว หรือน้ำมันเครื่องตัวนี้มันดีจริงๆๆสำหรับรถเบนซินและดีเซล

jaesz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 17:19:49 »
ได้สาระและความรู้ครับมากเลยครับ
ผมสงสัยนิดครับน้ำมันเครื่องที่ใช้กับศูนย์รถยนต์ทั่วไปจะระบุเหมาะกับรถยนต์ที่เราใช้ แต่ไม่ได้ระบุเกรดของน้ำมัน API เป็นต้น เราควรเทียบอย่างไรครับ

ตัวอย่าง ใช้ ford ranger t6 เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ศูนย์ใช้ Castrol Magnatec Professional A5 5w-30 อ้างอิง Ford WSS-M2C913-C
ซึ่งจะไม่ได้มีขายทั่วไป พูดง่ายๆคือทำส่งเฉพาะศูนย์โดยเฉพาะ ซึ่งตามเข้าใจผมน้ำมันเครื่องตัวนี้ออกแบบให้ใช้ได้ทั้ง เบนซินและ ดีเซลเลย

พวกน้ำมันเครื่องทั่วไปที่มีมาตรฐาน API จะเห็นว่า SN/CF แสดงว่าตัวนี้เหมาะกับ รถเบนซินให้คุณภาพปกป้องสูงสุด ซึ่งสามารถใช้กับ ดีเซลได้แต่ได้ผลไม่ดีเท่าที่ควรถูกไหมครับ

สำหรับกรณีแบบนี้ เลยไม่แน่ใจว่าจริงๆๆ แล้วเป็นกุศโลบายเพื่อ การจัดการสต็อกที่ง่ายคือ ให้ศูนย์เก็บตัวเดียว หรือน้ำมันเครื่องตัวนี้มันดีจริงๆๆสำหรับรถเบนซินและดีเซล

เข้าใจซักนิดว่า API คือ ใคร ทำหน้าที่อะไรครับ ลองไปอ่านดูเพิ่มเติมนะครับ

ผมสรุปให้สั้น ๆว่า  Ford ขายรถในหลายประเทศ การใช้ มาตรฐานของตัวเองเพื่อบอกว่าใส่กับรถแล้ว ผ่านพ้นระยะประกันได้แน่ ๆ และผ่านมาตรฐานการทดสอบไอเสียด้วย เพื่อจะได้ขายรถได้ถูกต้องตามกฎหมายครับ

การกำหนดมาตรฐานน้ำมัน แต่ละบริษัทที่มี Lab เองก็อยากทำครับ เช่น Dexos ของ GM, BMW LL, อะไรแบบนี้ครับ เพราะถ้าใครอยากจะผ่านมาตรฐานเหล่านี้ก็ต้องจ่ายเงินค่าทดสอบ หล่อเลี้ยงให้ LAB อยู่ได้

API สรุปรวมมาตรฐานของแทบทุกยี่ห้อไว้แล้วครับ เป็นที่ยอมรับมากกว่าครึ่งโลก ถ้าผ่าน API SNได้ ยากที่จะไม่ผ่านมาตรฐานอื่น ๆ ครับ ผมนึกไม่ออกนะว่ามาตรฐาน API ไม่ครอบคลุมมาตรฐานน้ำมันยี่ห้อไหนอีก ถ้ามีบอกด้วยแล้วครับ ผมก็อยากรู้ ไม่นับเรื่องระยะถ่ายนะครับ เพราะอันนี้มันทดสอบเฉพาะยี่ห้อรถนั้น ๆที่มักจะเขียนเว่อร์ ๆไว้ เอาเข้าจริง ๆยี่ห้อที่ตัวเองเอามาขายยังทำไม่ได้เลยกับอากาศในไทย

Castrol Magnatec 5W-30 เป็นน้ำมันกลุ่มเมืองหนาว เบอร์บาง ๆ ถึงโคตรบางครับ แม้กระทั่งการเสื่อมยังเริ่มเสือมที่ 60องศาเลย  ปตท 500SN ยังเสื่อมที่ 90 องศาโน่น  คิดว่าเอาว่า มันน่าใช้รึเปล่า อันนี้ผมไม่ได้บอกเองนะครับ มันอยู่ในคู่มือการเก็บรักษาของบริษัท BP Castrol เอง ไปหาอ่านเอาก็ได้ว่าห้ามเก็บที่อุณหภูมิเกินเท่านี้

ถ้าใช้อยู่ก็ ขอโชคดีครับ

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 18:05:23 »
เข้าเช็คระยะล่าสุด 0 เปลี่ยน Castrol  5W-20 สังเคราะห์100 มาให้

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 20:12:46 »
ขอถามเพิ่มว่า VI คือเลขอะไรครับ

jaesz

วิธีทดสอบว่าน้ำมันเครื่องเสื่อม
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 11:03:59 »
น้ำมันเครื่องเวลาที่เสื่อมแล้ว ถ้าเราจอดรถไว้นานจนเครื่องเย็น น้ำมันเครื่องอยู่ในอุณหภูมิต่ำกว่า 40 องศาเซลเซียส

สามารถทดสอบได้เองง่ายๆครับ

เตรียมน้ำมันเครื่องใหม่ ชนิดเดียวกัน ใช้ก้านวัดน้ำมันเครื่อง จุ่มเอาน้ำมันจากเครื่องยนต์ออกมา แล้วหยดใส่แผ่นกระจก ทำแบบเดียวกันกับน้ำมันเครื่องใหม่

เสร็จแล้วยกกระจกให้ตั้งฉาก เทียบดูว่า น้ำมันจากเครื่องยนต์ ไหลช้ากว่าน้ำมันใหม่รึเปลล่า

ถ้าน้ำมันไหลช้ากว่าแสดงว่ามันเสื่อมแล้วครับ

อธิบาย: น้ำมันเครื่องที่เสื่อมจะสูญเสีย Viscosity Index ทำให้ความหนืดช่วงเย็น เพิ่มมากขึ้น และความหนืดช่วงร้อน ลดลงมากขึ้นด้วย ซึ่งส่วนหลังนี่ล่ะครับที่ทำให้เครื่องเสียหาย เพราะน้ำมันบางลงมากจนไม่สามารถหล่อลื่นได้ดี

วิธีนี้ทดสอบได้กับน้ำมันเครื่องที่เป็นน้ำมันเครื่องแท้ ๆเท่านั้น พวกนัำมันปลอม ใช้ไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 12:06:29 »
อ่านแล้วนี้ผมไปเปิดตู้หนังสืออ่านทบทวนเรื่องนํ้ามันหล่อลื่นเลยครับ ;D

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 14:24:45 »
ท่านใดพอทราบไหมครับว่า น้ำมันเครื่องของ ศูนย์โตโยต้า คือ โตโยต้าผลิตเอง หรือว่า ไปเอาซื้อยี่ห้ออื่นมาแล้วแปะสติกเกอร์โตโยต้าลงบนแกลอน

ถ้าไปซื้อของยี่ห้อแื่น เป็นของยี่ห้ออะไรครับ

ออฟไลน์ songjudo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 10:21:48 »
ขอบคุณมากครับ ตามอ่านกระทู้ของคุณ Jae สนุกมากเลย