ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเห็นยังไงกับปั๊มน้ำมันใหญ่ๆ  (อ่าน 7339 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
Re: คิดเห็นยังไงกับปั๊มน้ำมันใหญ่ๆ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 11:07:45 »
+
+
ผมขับรถเส้นจากอิตาลี ไป สวิส ต่อไปฝรั่งเศส
ก็เห็นมีแต่ปั๊มแบบนี้นะครับ บางที่นี่แบบซุปเปอร์มาร์เกตใหญ่มากๆ
รถบรรทุกจอดกันเต็ม แถมขายของถูกด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: คิดเห็นยังไงกับปั๊มน้ำมันใหญ่ๆ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 17:50:19 »
ก็ชอบนะครับ มีครบเลย สะดวกสบาย
แต่ลำบากตอนเข้าไปอึ 555+

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 18:42:38 »
ผมว่าดีนะครับ ขับรถไกลๆ อยากเข้าห้องน้ำ ที่สะอาดและปลอดภัย ปั๊มใหญ่ๆเป็นทั้งจุดแวะพักและเติมเชื้อเพลิง
แวะลงมายืดเส้นยืดสายระหว่างขับรถติดต่อกันหลายชั่วโมง มีของกินเล่นขายด้วย หรือจะทานข้าวก็ได้ถ้าหิวจัดๆ
เคยครั้งนึง ผมขับรถไปเพชรบูรณ์กับภรรยาสองคน
ผมขับเลยสระบุรีไปโดยลืมเช็คเข็มน้ำมัน ขับไปไกลพอควร น่าจะลพบุรีได้ ไฟเตือน ก็มองหาปั๊มอยู่หลายกิโล
ก็ไม่เจอปั๊มซักที เข็มน้ำมันเชื้อเพลิงก็ลดระดับไปเรื่อยๆ จนผมเจอปั๊มก็กำลังจะเลี้ยวเข้าไป ผมจอดตรงทางเข้า
ปั๊มนั้นเป็นปั๊มเก่าๆโทรมๆ เล็กๆ ฝั่งตรงข้ามก็โล่งๆ ถ้าจำไม่ผิด จะมีเพียงปั๊มนี้ข้างๆน่าจะเป็นทุ่ง
รอบๆนั้น ดูเงียบๆเปลี่ยวๆ บนถนนก็มีเพียงรถวิ่งผ่านไปเท่านั้น 
พนักงานสามคนนั่งอยู่ก็ดูแล้วไม่น่าไว้ใจ (เป็นความระแวงส่วนตัวนะครับ เค้าอาจจะไม่ได้เป็นอย่างที่ผมระแวงก็ได้)
สามคนนั้น ลุกขึ้นจากเก้าอี้พร้อมกัน เพราะคิดว่าผมจะเข้าไปเติมน้ำมัน และยืนรอผมเลี้ยวเข้าช่องเติม
ผมจอดคิดแป๊บนึงก็เลี้ยวออกมา บอกตรงๆครับว่าไม่สบายใจเลยที่จะจอดเติม
ก็ขับต่อไป จนเจอปั๊มเล็กๆอีกปั๊มนึง เจ้าของเป็นคุณลุง แกเติมเองไม่ได้ใช้พนักงาน
ผมก็เติมที่ปั๊มนี้ครับ เพราะรู้สึกปลอดภัยกว่าปั๊มที่แล้ว
สรุปว่า ปั๊มใหญ่ๆตามต่างจังหวัดนี่ดีครับ สะดวก สบาย และปลอดภัยกว่า

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 19:12:49 »
ดีมาก 

ผมแวะทุกปั๊มเลย หากไม่ใกล้กันเกินไป 555+   หาของกินเดินเล่น สูบบุหรี่  ทำให้การขับรถรู้สึกตื่นเต้น สนุกตลอดทาง

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 19:44:00 »
ไม่เห็นจะมีข้อเสียอะไรเลย

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 20:53:26 »
คิดว่าดีครับ สะดวกสบาย สามารถรองรับความต้องการของผู้บริโภคได้

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 20:54:27 »
ครบวงจร รวบหมด แวะที่เดียวจบ
One Day.

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 14:12:00 »
ปั๊มประเทศแถบยุโรปก็มีแบบนี้ครับ (ถนนใหญ่) กว้างใหญ่มีซุปเปอร์ มีแมคโดนัลด์ อากาศเย็นๆ
วิวสวยๆ
จอดแวะบางที่นี่  ถ่ายรูปกันเยอะกว่าแหล่งท่องเที่ยวอีกครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 16:57:33 »
ถ้าปั๊มใหญ่จริง ๆ เนื้อที่ เกินกว่า 100 ไร่ ทั้งโซนน้ำมัน โซนแก๊ส
ผมยังอยากเห็นทำเป็น Complex ไปเลยยิ่งดี

ทำที่พัก โรงแรม รีสอร์ท พร้อมพักระหว่างทาง ทำร้านอาหารแบบแนววินเทจ เป็นที่ถ่ายรูปสวย ๆ แบบ ร้านช๊อกโกแลต วิว...
ทำรูปปั้นหลาย ๆ แบบมาให้ถ่ายรูป ทำฟาร์ม เลี้ยงม้า วัว แกะ ให้อาหารเป็นกิจกรรม มีเครื่องเล่นแนวเอ๊กซ์ตรีม
สถานบันเทิงคาราโอเกะ ร้านนั่งดื่ม สระว่ายน้ำ เอาให้เป็น Landmark สถานที่ท่องเที่ยวไปเลย ครบวงจร

จัดเต็ม

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 17:14:05 »
ลองตามดูใน mythbuster สิครับ มีตอนนึงทดลองคล้ายๆ แบบนี้

โยนบุหรี่ที่ติดไฟใส่น้ำมันที่นองพื้น ไฟไม่ลุกพรึ่บนะ

ถ้าจะให้ปั๊มน้ำมันระเบิดเหมือนในหนัง อากาศต้องร้อนมากๆ และลมไม่พัด
ถ้าในปั๊มปกติ ลมพัด อากาศถ่ายเท อากาศอุณหภูมิปกติ ไม่เกิดการรติดไฟ เพราะไอน้ำมันโดนพัดไปที่อื่นแล้ว

สรุปคือมีสูบบุหรี่ในปั๊มระหว่างเติมน้ำมันมีโอกาสเกิดระเบิดได้ แต่เกิดได้ยากมาก เช่นเดียวกับใช้โทรศัพท์ในปั๊ม

เชื้อเพลิงที่กล่าวถึง ไม่ใช่เบนซินครับ