ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าซื้อ PPV มาขับติ๋มๆในเมือง ช่วงล่างรถจะไม่พัง? คุณเห็นด้วยหรือไม่??  (อ่าน 5491 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ออกตัวก่อนว่า Logic การคิดนี้มาจากตัวผมเองนะครับ

การที่เราซื้อรถที่รองรับการ Off-Road ได้ (ถึงแม้มันจะขับสองก็ตาม)
มาขับช้าๆในเมือง ในที่ๆเก๋งไปได้
มันเป็นการการันตีอย่างนึงได้มั้ยว่าช่วงล่างรถมันจะไม่พัง

คือ ประเด็นเรื่องช่วงล่างมัน Sensitive บางทีพังแต่หาไม่เจอ
บางทีมาแต่เสียงแต่พังตรงไหนไม่รู้ ต้องรื้อ ต้องซ่อม
เข้าๆออกๆศูนย์บ่อยๆ เสียการเสียงาน

ทุกท่านคิดว่า "การซื้อ PPV มาขับติ๋มๆในเมือง รถจะไม่พัง?"
เจอหลุมก็เบา เจอเนินก็หยอด ขับแบบเก๋ง
คุณเห็นด้วยหรือไม่ครับ??

ออฟไลน์ Bluedoft

งงกับคำถามอยู่ครับ คือถามว่า PPV ขับแบบระวัง ช่วงล่างจะไม่พังใช่มั้ย

ก็คงใช่ครับตามปกติ

ออฟไลน์ Arm

กึ่งเห็นด้วยไม่เห็นด้วย
จากที่บ้านเคยมี pjs ตัวเก่าล็อตแรกสุดปี08ขับแบบติ๋มๆเลยเจอหลุมหยอด เจอเนินเบรค ค่อยๆไปจนขายต่อไปให้ญาติซื้อคันใหม่มาขับแบบเดิม ที่ถามญาติมาช่วงล่างไม่มีปัญหาเลยมีแค่พวกลูกยางเสื่อมนอกนั้นปกติหมด
สรุปคือพวกสิ่งที่มันเสื่อมตามกาลเวลามันก็ต้องเปลี่ยนเหมือนรถเก๋งครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
โดยส่วนใหญ่ถ้าขับรถตามปกติในเมืองผมว่าน้อยครับที่จะช่วงล่างพังเพราะโดยนิสัยปกติของคนขับรถส่วนใหญ่เวลาเจอลูกระนาดก็จะชลอเพื่อความปลอดภัยเป็นหลัก
หรือเจอหลุมก็จะเบาเผื่อมีน้ำขังอยู่จะได้ไม่สาดไปโดนคนที่เดินถนน หรือขึ้นเนินถ้ารถไม่ไปโหลดมาหรือเนินไม่ได้ชันเวอร์ๆก็ไม่เลื้อย ถ้าขับแบบสบายๆไม่ได้ขับแบบแท็กซี่
หรือรถส่งของส่วนใหญ่ที่เจอเนินนอกจากไม่ชลอยังเร่งเพื่อจัมพ์ให้บินไปสู่สวรรค์ล่ะก็ซื้อรถอะไรก็ได้ครับ แต่ถ้ากลัวน้ำท่วมล่ะก็ไป PPV โลดครับเพราะน้ำท่วมในเมืองเดี๋ยว
นี้โหดร้ายกับรถเก๋งมาก

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
ขับติ๋มๆ ขับที่ไหนมันก็ไม่พังทั้งนั้นล่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ yourturle

มันทนกว่าที่จะต้องทำขนาดนั้น
ขึ้นอยู่กับการขับขี่ของผู้ขับมากกว่า
One Day.

ออฟไลน์ Eddy5659

ถ้าจะว่าประเด็นพังช้า พังเร็ว ผมว่าไม่ค่อยเกี่ยว แต่ถ้าความเหมาะสมอีกเรื่องนึง

ผมก็ซื้อ ppv มาใช้ในเมืองนะ เพียงแต่ถนนหลายที่มันเหมาะกับรถสูงๆ หรือมีหลุมมีบ่อ ทางต่างระดับ ทางชันๆ ซึ่งเมื่อก่อนที่ขับเก๋งมันค่อนข้างลำบาก ต้องระวังเดี๋ยวจะครูด หรือแม้แต่เรื่องน้ำท่วมซึ่งถนนแถวที่ผมอยู่เวลาฝนลงหนักๆ ท่วมตลอด ตอนขับแคมรี่เสียวมาก น้ำตีประตู ตีใต้ตัวถัง แต่พอเป็น PPV มันไม่ต้องมาคอยกังวลเรื่องพวกนี้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ akewizard

คำถามเหมือนจะไม่มีอะไร......แต่คิดไปคิดมาก็มีประเด็นนะ

ขับติ๋มๆในเมือง......บางทีมันก็ติ๋มไม่ได้ตลอด
บางจังหวะขับทำความเร็วตามคันหน้ามา  เจอรอยต่อสะพาน ตึงง!!  เจอฝาท่อ ตึงง!!  เจอรอยปะยางมะตอย ตึงง!! 

การซื้อรถที่ช่วงล่างทนๆหน่อยอย่าง PPV หรือกระบะไปเลยเพื่อตัดปัญหาซ่อมช่วงล่างจุกจิก  บางทีก็เป็นทางออกที่ดีครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ลุยทางออฟโรด ถ้าขับเป็นๆมันก็ไม่พังหรอกครับ
ไม่จะเป็นต้องไม่พังเฉพาะขับในเมือง เพียงแต่
อายุการใช้งานของอุปกรณ์บางอย่างมันอาจจะ
เสื่อมสภาพช้าเร็วต่างกันนิดหน่อยน่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ localgame

ช่วงล่างรถกระบะ หรือ PPV มันทนกว่าเก๋งอยู่แล้ว แล้วพอไปใช้งานจริง ยิ่งน่้ำท่วมรถเล็กลุยบ่อยๆช่วงล่างไปหมด  ขับPPVก็สบายใจกว่า

ออฟไลน์ OHMMY

เอาจริงๆ ผมว่าถนนหนทางบ้านเรา ยิ่งบ้านผมต่างจังหวัด มีถนนเรียบๆให้วิ่งต่อเนื่องได้ไม่เกิน 5 กม.
จนผมรู้สึกว่า มันไม่เหมาะกับรถเก๋งเสียด้วยซ้ำ เดี๋ยวหลุมเดี๋ยวปูด ถ้าออก PPV มาน่าจะเหมาะกับสภาพถนนจริงๆบ้านเรา
ไม่ต้องลงทุนไปหาทางลูกรังทรหดวิ่ง ก็ถือว่าคุ้มค่าแล้วครับ

ออนไลน์ off_033

ขับปกติในเมือง ถ้าไม่ตกหลุมดักควายที่ กทม ขุดไว้ยังไงก็ไม่พังครับ

Fortuner 06 ผมยังไม่ได้ทำอะไรกะช่วงล่างเลย

มีแค่เปลี่ยนยางกับตั้งศูนย์แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ก็ไม่เชิงครับ

ลูกตระกร้อใหม่ๆ ถ้าไม่นวดซะบ้าง มันก็แข็งกระด้าง เตะแล้วเจ็บ

ยางรถยนต์ จอดทิ้งไว้เฉยๆ หลายเดือน โครงสร้างยาง(พวกใยเหล็กข้างใน)ก็เสีย
เวลาเอามาวิ่ง ล้อก็จะหมุนไม่กลม ต่างกับยางที่วิ่งบ่อยๆ

เครื่องยนต์ ถ้าวิ่งรอบต่ำบ่อยๆ สะสมนานๆ ระบบต่างๆ ในเครื่องยนต์ก็จะทำงานได้ไม่เต็มร้อยครับ

คนวัยหนุ่มที่ร่างกายแข็งแรง แต่ไม่เคยออกกำลังเลยนานๆปี ก็จะไม่แข็งแรง เท่าคนวัยกลางคนที่ออกกำลังบ่อยๆ ครับ

ที่จะเสื่อมเร็วก็คือ
พวกลูกยางจุดยึดต่างๆ ก็จะแข็งตัว เสื่อมสภาพเร็วกว่าเดิม
ทำให้เวลาที่คุณไปนั่ง PPV รุ่นเดียวกัน ในคันอื่น จะรู้สึกว่า รถคันอื่นนิ่มนวลกว่า
อีกทั้งเครื่องยนต์ กลไกลในการขับเคลื่อนต่างๆ ก็จะทำงานได้ไม่ดีเท่าคันที่วิ่งอย่างสมบูรณ์ (ไม่ใช่วิ่งแบบโหดๆนะครับ)

นอกนั้น อย่างอื่น จะเสื่อมช้ากว่า เช่น ช็อคอัพฯ , เหล็กคานยึดตามจุดต่างๆ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ jajaboss

...ช่วงล่างไปพัง แต่นั่งไม่สบาย

ผมเอานั่งสบายดีกว่าครับ เจอทางแย่ๆก็หลบเอา ขับ D-Seg เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Auto

แค่ช่วงล่างมันทนกว่าเก๋งครับ  แต่ไม่ได้บอกว่าจะไม่พัง    รถขับ 2 อาการดีดดิ้นของช่วงล่างไปไวกว่ารถขับ 4 ในการใช้งานที่เท่ากันแน่
แต่รถรุ่นเดียวกันแบบขับ 4 ช่วงล่างจะแข็งแต่หนึบกว่าขับ 2
PPV  ทนกว่าเก๋ง  สมบุกสมบันมากกว่า แต่ก็กระด้างกว่า
ถ้าอยากให้ช่วงล่างทนทาน ซื้อ PPV  แบบขับ 4wd   เซทช่วงล่างหนึบ ๆ  ด้วยโช๊คสปริงดีดีช่วยได้เยอะ  เข้าป่าลุยออฟโรดก็ไม่พังง่่าย ๆ 
แต่ถ้าไม่เซทช่วงล่างก็ทนทานปกติของมันนั่นละ  ขับในเมืองก็พัง 

ออฟไลน์ O_o"

ขับไปไหน รถเริ่มมีการเคลื่อนที่ ช่วงล่างก็มีการทำงานครับ ชิ้นส่วนช่วงล่างต่างมีการขยับตัว

การสึกหรอก็เกิดขึ้นตลอดเวลาที่เราขับขี่ รถมันก็มีอายุการใช้งานครับ ขับๆไปเถอะครับ จะพังช้าพังไว

อยู่ที่เราขับไปไหน ดูแลบำรุงรักษาดีแค่ไหน ppv สมัยนี้มาพร้อมล้อ 18-20 นิ้ว ช่วงล่างจะต้องรับภาระ

เจอถนนไม่เรียบก็มีเสียวแน่ครับ คอสะพาน ฝาท่อระบายน้ำ

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
ผมเคยใช้ Vigo 3.0 4x4 รุ่นแรกก็ไม่ได้ไปลุยที่ไหนครับ แต่พอน้ำท่วมมา ผมขับสบายขับผ่านรถเก๋งที่ชลอเพราะน้ำท่วมไป อิ อิ

วัตถุประสงค์ของคนซื้อรถไม่เหมือนกัน การถนอมรถและการบำรุงรักษาของแต่ละคนก็แตกต่างกันนะครับ

ออฟไลน์ ichok

ppv vs เก๋ง เอามาขับในเมืองติ๋มๆเหมือนกัน มันก็น่าจะทนพอๆกันนะครับ แถมเก๋งนั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ mamaman

รถอะไร ขับติ๋มๆ  มันก็เหมือนกันละ พังยากๆ ขับ 40 ไปเลย  ???

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมก็ใช้ PPV 4WD ขับแต่ในเมือง ออกตจว.ปีไม่ถึง2ครั้ง บางปีไม่ได้ออกด้วยซ้ำ
เจอหลุมไม่รูดเลยหยอดตลอด ไม่ใช่กลัวพัง รำคาญเวลารถมันสั่น

ออฟไลน์ whoami

รถเก๋งที่บ้านผม ขับแบบทนุถนอมเจอหลุดก็ค่อยๆหยอด ไม่_ด้ตะบี้ตะบันรูดมันทุกหลุม
ทุกวันนี้จะ 6 ปีแล้วก็ยังไม่มีช่วงล่างจุดไหนเสีย เปลี่ยนแค่ยางไปสองชุด เพราะงั้น ppv ยิ่งทนเข้าไปอีกครับ

ออฟไลน์ SM.

ขับระมัดระวัง รถอะไรก็ไม่พังครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมว่าเป็นประเด็นที่น่าคิด

แต่ไม่น่าเก็บเอาไปคิดมากไปครับ

ถ้า logic นี่จริง แต่บ้านเราอยู่ซอยเล็ก ที่จอดไม่ดี ใช้แต่ในตัวเมืองที่แออัด ขับคนเดียว

เราจะยอมแลกตรงนี้ กับความคล่องตัวในการใช้งานขนาดนั้นเลยหรือ

รถเก๋ง ขับดีๆ ก็ทนทานได้นะครับ ถ้าเรารู้จักใช้

สรุปคือผมมองว่า ต้องเหมาะกับการใช้งาน ความสามารถในการซื้อ และดูแลรักษา ตามลำดับครับ