ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดใช้รถบ้านแบบพ่วงบ้างครับ  (อ่าน 10768 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ท่านใดใช้รถบ้านแบบพ่วงบ้างครับ
« เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 12:18:05 »
คือผมสนใจรถบ้านแบบพ่วง ขนาดไม่ต้องใหญ่มากนัก แต่ไม่มีความรู้อะไรเลย
ไม่ทราบว่าท่านใดพอจะให้คำแนะนำได้บ้างมั้ยครับ
เคยดูรูปของ carryboy mini carravan แต่ไม่มีราคาบอกครับ
ผมอยากทราบว่าราคาประมาณเท่าไหร่ ผมจะใช้กับ new grand vitara เครื่อง 2000 cc ไม่รู้จะลากไหวมั้ย ( แต่คงไม่เอาไปขึ้นเขาสูง ๆ นะครับ ) อีกสองปีผมจะเกษียณ ก็กะว่าจะเอาไว้ท่องเที่ยวไปเรื่อย ๆ ครับ ไปกะภรรยาสองคน ไปเยี่ยมญาติ ๆ ภรรยาอยู่กันหลายจังหวัดครับ

ปล. ผมลงรูปไม่ได้อ่ะครับ ไม่รู้เป็นไร

ออฟไลน์ gorilla

Re: ท่านใดใช้รถบ้านแบบพ่วงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 13:08:44 »
ตอนผมอยู่ออสเจอเยอะมาก โดยเฉพาะตามสถานที่ท่องเที่ยวเค้าจะมีโซนสำหรับ Caravan กันเลย มีห้องน้ำให้

อยู่เมืองไทยยังน่าห่วงเรื่องความปลอดภัยครับ 

ขอให้เจอที่ถูกใจครับผม

ออฟไลน์ Turin

Re: ท่านใดใช้รถบ้านแบบพ่วงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 13:13:54 »
ชอบนะครับ แต่ยังจิตนาการไม่ค่อยออกว่าตะใช้กับบ้านเราอย่างไร เนื่องจากเราไม่มีที่จอดคาราวาน ถ้าเอาไปนอนที่อุทยานฯ แปลว่าต้องนอนกลางที่จอดรถ??

มีฝากไว้ 2 เรื่องครับ
1. รถพวกนี้ต้องมีทะเบียนนะครับ เวลาถามราคาต้องคุยกันให้ชัดเจนว่ารวมจดทะเบียนด้วยหรือไม่ และต้องมีค่าดัดแปลงรถเราอีกเท่าไหร่ (เช่น หัวลาก พ่วงไฟ พ่วงเบรค)
2. ลากไหวหรือไม่ให้ดูตามคู่มือเราว่า tow weight เราสูงกว่า นน พ่วงหรือไม่

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 13:16:46 »
ชอบนะครับ แต่ยังจิตนาการไม่ค่อยออกว่าตะใช้กับบ้านเราอย่างไร เนื่องจากเราไม่มีที่จอดคาราวาน ถ้าเอาไปนอนที่อุทยานฯ แปลว่าต้องนอนกลางที่จอดรถ??

มีฝากไว้ 2 เรื่องครับ
1. รถพวกนี้ต้องมีทะเบียนนะครับ เวลาถามราคาต้องคุยกันให้ชัดเจนว่ารวมจดทะเบียนด้วยหรือไม่ และต้องมีค่าดัดแปลงรถเราอีกเท่าไหร่ (เช่น หัวลาก พ่วงไฟ พ่วงเบรค)
2. ลากไหวหรือไม่ให้ดูตามคู่มือเราว่า tow weight เราสูงกว่า นน พ่วงหรือไม่

อ่อครับ ความรู้ใหม่ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 14:16:41 »
ในTOP GEAR ลากรถบ้านกันกระจายเลย  :)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 14:43:47 »
ในTOP GEAR ลากรถบ้านกันกระจายเลย  :)

;D ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 18:31:42 »
ลองเข้าไปหาข้อมูลในเว็บนี้ดูครับ ผมเคยแอบเข้าไปส่องอยู่

http://www.thairv.com

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 19:11:34 »
ข้อมูลที่ควรรู้คร่าวๆ

- รถพวกนี้ส่วนใหญ่เป็นรถมือ2นำเข้าจากต่างประเทศหลักๆคือมาจากอังกฤษกับออสเตรเลีย
- ราคามีให้เลือกเยอะต้องดูให้ดีๆ บางเจ้าขายแค่รถเปล่าๆตามสภาพที่นำเข้ามา ทะเบียนเจ้าของรถเดินเรื่องเอง บางเจ้าก็จดทะเบียนให้ บางเจ้าเอารถมาปรับสภาพใหม่ทั้งภายนอก,ภายใน,ระบบไฟฟ้าก่อนขาย พร้อมเดินเรื่องทะเบียนให้เสร็จ อันหลังนี้ราคาจะแพงกว่าแบบแรกเยอะแต่ทีเดียวจบ
- รถบ้านแต่ละคัน option ไม่เท่ากันถึงแม้จะเป็นรุ่นเดียวก็ตามเพราะเจ้าของเดิมที่ต่างประเทศอาจจะสั่งติดเพิ่มมาต้องดูให้ดีๆ
- ถ้างบไหวแนะนำรถที่ปรับสภาพมาเสร็จแล้วจะดีที่สุด โดยเฉพาะระบบไฟฟ้าเค้าจะปรับเป็น 220V มาให้เรียบร้อยรวมทั้งอุปกรณ์ไฟฟ้าในรถทั้งหมดด้วย มีเครื่องปั่นไฟมาให้เสร็จสรรพ สบายเหมือนอยู่บ้านเลยทีเดียว จ่ายแพงแต่จบครับ   

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 19:30:36 »
แล้วเรื่องใบขับบี่ จำเป็นต้องใช้ประเภท3ด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 20:03:38 »
แล้วเรื่องใบขับบี่ จำเป็นต้องใช้ประเภท3ด้วยไหมครับ

รู้สึกว่าไม่ต้องใช้ครับ แต่ตัวรถบ้านจดทะเบียนเป็นป้านพื้นสีส้มตัวหนังสือสีดำเหมือนรถไถครับ

ออฟไลน์ CBC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 21:46:45 »
เคยเห็นแบบบ้านพ่วงในคลิปของ Top Gear มาจอดขายอยู่ข้างสายเอเชีย น่าจะแถวๆสิงห์บุรี ต้องลองสืบๆดู เหมือนขึ้นป้ายว่าพร้อมทะเบียนด้วย อีกช่องทางลองเข้าดูในเว็บ Weekendhobby จะมีโหมดรถบ้าน มีทั้งแบบพ่วง แบบแปลงจากรถตู้ทำเป็นบ้าน กะบะตอนเดียวทำบ้าน บัส 6ล้อทำบ้าน และอีกหลายๆแบบคับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 22:15:49 »

อีกสองปีผมจะเกษียณ ก็กะว่าจะเอาไว้ท่องเที่ยวไปเรื่อย ๆ ครับ ไปกะภรรยาสองคน ไปเยี่ยมญาติ ๆ ภรรยาอยู่กันหลายจังหวัดครับ

ภรรยา สองคน เลยรึครับ อิจฉาและยินดีด้วย ;D

ตามความเห็นหนึ่งที่บอกว่า ประเทศไทยมันไม่มีที่จอด หากลากไปเที่ยวต้องนอนในที่จอดรถ ซึ่งรถแบบนี้ก็ยาวมากคงไม่เหมาะกับประเทศไทย
เข้าห้องน้ำ อึ ฉี่ ไม่มีที่ให้ทิ้ง ไฟฟ้าไม่มีให้ต่อ

motor home ต้องทำให้นึกถึงอเมริกา ขับไปเรื่อยๆ มีที่ให้จอดเพียบ ต่อน้ำ ต่อไฟแป้บเดียว ค่าเช่าที่จอดถูกกว่าโรงแรมมาก

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 02:10:47 »
เมืองไทยที่พักเยอะมากส่วนตัวมองว่าบ้านเราไม่ค่อยมีเส้นทางเดินทางไกลขนาดนั้นรวมทั้งสภาพถนนผมว่าจะเป็นภาระมากกว่าครับ
จุดพักรถก็ไม่ค่อยมีผมว่าทำให้การเดินทางช้าลงเยอะและสิ้นเปลืองครับ

ถ้าชอบจริงๆครั้งนึงในชีวิตอาจจะกลายเป็นปุกกระแสเลยก็ได้ครับส่วนตัวผมว่าเมืองไทยเหมาะกับแนวนี้มากกว่า
ยังพอเดินทางไม่ลำบากมากถนนบ้านเราแคบครับตามต่างจังหวัด

http://www.one2car.com/for-sale/mercedes-benz-no-group--e0-b8-9b-e0-b8-b5-07-15-29-bourton-bangkok-metropolitan-nonthaburi-rattanathibet/2489670/
http://www.one2car.com/for-sale/mercedes-benz-no-group--e0-b8-9b-e0-b8-b5-07-15-29-319-cdi-bluetec-bangkok-metropolitan-ratchada-huai-khwang-lat-phrao-sukhumvit/2606182/
อีกรุ่นนึงที่เคยเห็นในงานสัก 2-3 ปีที่แล้วที่ดาราชายชื่อดังไทยใช้นอนตามกองถ่ายถ้าจำไม่ผิดหัวจะเป็นวีโก้ครับก็ดูดีทีเดียวเพียงพอสำหรับใช้นอนครับอาหารการกินบ้านเราเยอะแยะซื้อเอาดีกว่า

หรือจะจัดเต็มแบบนี้ซ่อนไว้ใต้รถอีกคัน
http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=all4u&month=07-2007&date=11&group=9&gblog=17

คันนี้มาน่าจะปลุกกระแสได้อยู่ครับ
http://www.banidea.com/car-camping-by-honda/

ลองเช่าดูสักวันว่าถูกใขจริงไม๊
http://www.sunpark.in.th/PD624671-%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%B2-%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%82%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%87.html

ของค่าย carryboy น่าสนใตดีครับผมว่าออกแบบมาเหมาะกับคนไทย
http://www.carryboycaravan.com/limolounge/th/

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 09:20:38 »
แน่ๆ ต้องไปจดทะเบียนตัวลากด้วยครับ คล้ายๆรถบรรทุก มีท้ายพ่วง นั่นแหละครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 14:42:35 »
ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับ ได้ความรู้เยอะเลย
ผมคงจะลองเช่าใช้ดูก่อนครับ ค่อยตัดสินใจอีกทีว่าจะซื้อเลยหรือไม่
ของฮอนด้านี่น่ารักดีครับ

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 21:15:24 »
ซื้อเลยครับ ถือซะว่าซื้อบ้านพักตากอากาศเคลื่อนที่
เรื่องอื่นๆหาทางออกไม่ยาก