ผู้เขียน หัวข้อ: EuroNCAP : Best in Class Cars of 2015 รถที่ทำคะแนนสูงสุดในการทดสอบการชน  (อ่าน 5651 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ในแต่ละปีนั้น EuroNCAP จะจัดลำดับรถยนต์ที่มีความปลอดภัยสูงสุดซึ่งผ่านการทดสอบการชน
กับสถาบันในปีนั้น โดยที่รถยนต์ที่ทำคะแนนได้ดีสุดในแต่ละประเภทหรือ Best In Class ของปี 2015
ได้ออกมาเป็นที่เรียบร้อยแล้วซึ่งมีทั้งหมด 8 รุ่น

http://www.headlightmag.com/news-2016-1-20-euronacp-2015-best-in-class/

ออฟไลน์ Stp

GLC บ้านเรา คะแนน Safty Assist คงเหลือสัก 40-50% มั๊ง ตามสเปคแบบไทยๆ ที่เหลือแค่ฟังก์ชันพื้นฐาน แต่ยังดีที่คุณสมบัติด้านความปลอดภัยหลักๆ มาครบ ถุงลมก็ได้ 7 ใบ (ขาดถุงลมข้างเบาะหลัง รุ่น CKD คงมาครบ)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mamaman

GLC บ้านเรา คะแนน Safty Assist คงเหลือสัก 40-50% มั๊ง ตามสเปคแบบไทยๆ ที่เหลือแค่ฟังก์ชันพื้นฐาน แต่ยังดีที่คุณสมบัติด้านความปลอดภัยหลักๆ มาครบ ถุงลมก็ได้ 7 ใบ (ขาดถุงลมข้างเบาะหลัง รุ่น CKD คงมาครบ)

อ้าวถ้ามาตรบ มันจะเหลือ 50% ได้ไง

ว่าแต่ Jazz มาจากไหน ????

ออฟไลน์ Fly to dream

อ้าวถ้ามาตรบ มันจะเหลือ 50% ได้ไง

ว่าแต่ Jazz มาจากไหน ????

รายปีครับไม่แปลก เพราะ Jazz ได้คะแนนสูงสุดขนาด Super mini
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Stp

"คุณสมบัติด้านความปลอดภัยหลักๆ มาครบ"

พวกเรดาร์อันนั้นในต่างประเทศก็ต้องสั่งเพิ่ม เป็น Driving Assistance Option และคะแนน 50% ที่ผมลดลงมาก็เป็นส่วนของ Safty Assist ไม่ใช่ส่วนคะแนนความปลอดภัยหลัก

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ sukhontha

เดี๋ยวนี้ล้อหลังมันลอยนิดเดียวเอง  เป็นเพราะการซับแรงดี  หรือชนที่ความเร็วต่ำลงครับ...

ออฟไลน์ mamaman

เดี๋ยวนี้ล้อหลังมันลอยนิดเดียวเอง  เป็นเพราะการซับแรงดี  หรือชนที่ความเร็วต่ำลงครับ...

ชนเท่าเดิมครับ ที่เห็นคือ คันที่ดีที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

น้ำหนักตัวรถ และกำแพงด้านบนที่ยันฝากระโปรงไว้ ก็มีผลครับ ถ้าเทียบกับชนหน้าเฉียง(ที่ไม่มีกำแพงยันด้านบน/แบริเออร์เตี้ย) ก็ยังถือว่าท้ายลอยเหมือนเดิม

ออฟไลน์ MUK

Jazz เป็นตัวเดียวกับบ้านเราไหมครับผม

ออฟไลน์ Elestra

• Full Member
ใช้กับไทยไม่ได้หรอก

รถผลิตเมืองไทย คุณภาพ ต่างกับเมืองนอก

อย่างแจ๊ส รุ่นที่แล้ว ในอเมริกา จะหน้ายาวกว่าที่ไทยชัดมาก ประมาณ 1 ไม้บรรทัด
แล้วก็มีกันชนหลังด้วย 

ออฟไลน์ tvm

ใช้กับไทยไม่ได้หรอก

รถผลิตเมืองไทย คุณภาพ ต่างกับเมืองนอก

อย่างแจ๊ส รุ่นที่แล้ว ในอเมริกา จะหน้ายาวกว่าที่ไทยชัดมาก ประมาณ 1 ไม้บรรทัด
แล้วก็มีกันชนหลังด้วย
สนใจอันนี้เลย ขอข้อมูลครับ มันยาวกว่า 1 ไม้บรรทัด นี่ 30 ซม. เลยไหม หรือไม่บรรทัดเล็กครับ???
แต่รุ่นที่ญ๊่ปุ่นผมว่าน่าจะเท่ากันนะ หรือยาวกว่าอีก??

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
Jazz มาได้ไว ?? มาเพราะถุงลมข้างรึเปล่า

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ไม่แปลกใจกับฮอนด้ายุโรป

อย่าง Civic ใหม่ ทดสอบ small overlab แล้วออกมาดีมากเหมือนกัน แข็งแรงเลยล่ะ

ออฟไลน์ baeyongcai

สำหรับ Honda ไม่ต้องคิดอะไรมากผมว่าต่าง
สมัยรุ่น GE ตัวประกอบใน กับ JP ก้ต่างกันมากโข ตอนนั้นผมไม่ลังเลเลยที่จะขายGE ประกอบในทิ้ง....

ออฟไลน์ Mekkub

ตัว sv+ ของแจ๊สระบบวามปลอดภัยก็จัดเต็มเหมือนกันนะครับ ผมว่าก็น่าจะเป็นไปทางเดียวกับ NCAP แหล่ะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อยากให้ฮอนด้าไทยทำแบบนี้บ้าง ไม่ใช่ลดต้นทุนซะหมด
จะตลาดก็ไม่จ๋าเท่าพี่โต จะขับดีก็ไม่เท่ามาสด้า เอาจุดแข็งมาใช้หน่อย
Honda for life(ขอยืมวอลโว่แพพ)  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Ruksadindan

อยากให้ฮอนด้าไทยทำแบบนี้บ้าง ไม่ใช่ลดต้นทุนซะหมด
จะตลาดก็ไม่จ๋าเท่าพี่โต จะขับดีก็ไม่เท่ามาสด้า เอาจุดแข็งมาใช้หน่อย
Honda for life(ขอยืมวอลโว่แพพ)  ::) ::) ::)

VTEC POWER

ไม่ใช่ละ จุดเน้นเขา Man Maximum, Machine Minimum มั้งครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

VTEC POWER

ไม่ใช่ละ จุดเน้นเขา Man Maximum, Machine Minimum มั้งครับ

ผมเปรียบเทียบตัวในไทยอ่ะครับ เอาแค่ที่มันจับต้องได้ซะส่วนใหญ่นะ(อันนี้ความคิดผมเฉยๆ)
เทียบกับคู่แข่งแล้วไม่ได้เด่นหรือไม่ได้แย่ เช่น อัตราเร่งสิ้นเปลือง การขับขี่ ความสบายของเบาะ การเก็บเสียง การซับแรงสะเทือน(รวมๆละก็กลางๆ ไม่มีอะไรเด่นกว่าคู่แข่ง)
ประมาณนี่้นะครับ เลยอยากให้ฮอนด้าไทยลองทำมาเน้นเซฟตี้เหมือนเมืองนอกดูบ้าง ไม่ใช่ลดต้นทุนเอาโน่นนั่นนี่ออกไปหมดตอนเข้ามาไทย เผื่อจะเป็นจุดขายที่เพิ่มเติมขึ้นมาได้บ้าง อะไรทำนองนั้นครับ

ออฟไลน์ SM.

option แต่ละประเทศต่างกัน แต่คิดว่าโครงสร้างตัวรถ น่าจะเหมือนกัน ใช่มั๊ยครับ