ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามครับ ไฟ DRL ของ MZ 3 skyactiv เป็น LED ใช่รึป่าวครับ?  (อ่าน 4993 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
ทราบแต่ไฟหลังว่าเป็น LED แต่ในส่วนไฟ DRL ของไฟหน้านี่ไม่แน่ใจครับ

แล้วอายุการใช้งาน LED มันยาวนานขนาดไหนครับ เห็นติดตลอดเวลาที่ไม่ใส่เบรคมือกลัวว่าหลอดอาจขาดไว

ซึ่งเวลาซ่อมไม่แน่ใจแกะโคมแล้วดีเหมือนเดิมหรือไม่ หรืออาจได้เปลี่ยนทั้งโคมไป ซึ่งได้ข่าวว่าราคาแรงคู่นึงเบิกศูนย์ราวๆ 50k

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ไฟหน้าของมาสด้า 3 ใหม่ตัว Top เป็นแบบ แบบ Bi-Xenon ส่วน เดย์ไลท์ เป็นแบบ ไฟส่องสว่างสำหรับการขับขี่เวลากลางวันแบบ LED (Daytime Running Lamp) ได้ข่าวว่า ถ้า DRL ขาด ต้องเปลี่ยนโคมใหม่ครับ ไม่มีซ่อมครับ

ออฟไลน์ Sammy_

Led ส่วนใหญ่ อายุการใช้งานนานมาก บางทีรถพังไปแล้วไฟยังไม่เสียเลย
รถผม DRL ใช้งามา 2 ปี กับ 6 หมื่น กม ยังไม่มีปัญหาเลยครับ
สบายใจได้ครับผม แต่ถ้าสมุติว่ามันเสียจริงๆ แล้วไม่อยากเปลี่ยนทั้งโคม ผมว่ามีร้านรับซ่อมแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Volta

หลอด led มีอายุการใช้งานนานมากครับ
อย่างโคมไฟผ่าตัดแบบสวมหัวใช้หลอด led อายุการใช้งานอยู่ที่ 25,000-30,000 ชั่วโมงเลยครับ
ในขณะที่แบบใช้หลอด xenon อยู่ที่ 6,000 ชั่วโมงเท่านั้น

หรือดูง่ายๆก็อัสติส หน้าหมู รุ่น mc. ที่ใช้ไฟท้าย led อายุรุ่นนี้สิบปีแล้ว แต่ไฟท้ายยังใช้งานได้อยู่เลยครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Mazda 3 DRL 1LED ครับ

หลอด led มีอายุการใช้งานนานมากครับ
อย่างโคมไฟผ่าตัดแบบสวมหัวใช้หลอด led อายุการใช้งานอยู่ที่ 25,000-30,000 ชั่วโมงเลยครับ
ในขณะที่แบบใช้หลอด xenon อยู่ที่ 6,000 ชั่วโมงเท่านั้น

หรือดูง่ายๆก็อัสติส หน้าหมู รุ่น mc. ที่ใช้ไฟท้าย led อายุรุ่นนี้สิบปีแล้ว แต่ไฟท้ายยังใช้งานได้อยู่เลยครับ
แต่รุ่นสูงกว่าอย่าง Camry Hybrid ดันพากันไปซะละ อิอิ

ออฟไลน์ SM.

LED น่าสนมากๆ กะว่าจะทยอยเปลี่ยนหลอดไฟในบ้านเป็น LED ทั้งหมด

ออฟไลน์ reyeshenry

แต่รุ่นสูงกว่าอย่าง Camry Hybrid ดันพากันไปซะละ อิอิ

ใช่ครับ ของแคมรี่ ตัว ACV40 โดยเฉพาะตัวไฮบริด ขาดไปหลายยี่ห้อละ

ออฟไลน์ Volta

ใช่ครับ ของแคมรี่ ตัว ACV40 โดยเฉพาะตัวไฮบริด ขาดไปหลายยี่ห้อละ

แป่ว...หน้าแตกเลยผม  ดันเอา led เกรด medical มาเปรียบเทียบกันซะงั้น  ขออภัยคร้าบบบบบ... - -"
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  :-*

ออฟไลน์ Fly to dream

LED ครับของ 3

แต่เห็นหลายรุ่นของยี่ห้อนึง ทำไม LED แหว่งเยอะมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ yourturle

Re: ขอสอบถามครับ ไฟ DRL ของ MZ 3 skyactiv เป็น LED ใช่รึป่าวครับ?
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 22:05:34 »
DRL LED
อย่ากังวลเลยครับ ตอนG9 ออกใหม่ๆ มีแต่คนกังวลว่าหลอดจะขาด มีวิธีปิดไหม
แต่นี่ผ่านมา จะ3ปี ยังไม่เคยเห็น คันไหน ไฟขาด หล๋อ แหว่ง เลย
โคมแท้ หลอดแท้ ไม่เสีย ขาดง่ายๆ ครับ
One Day.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: ขอสอบถามครับ ไฟ DRL ของ MZ 3 skyactiv เป็น LED ใช่รึป่าวครับ?
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 03:15:44 »
ไม่ขาดง่ายๆหรอกครับ แต่สวยดูดี คุ้มค่าครับ

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 23:15:53 »
ที่ผมเข้าใจ รู้สึกไฟท้ายของ ACV40 ตัว extremo และ hybrid น่าจะไม่ใช่ LED นะครับ