ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเลี้ยวในโคมไฟหน้าขาด ต้องเปลี่ยนทั้งโคม หรือทำอย่างไรได้ครับ  (อ่าน 3179 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ขาดเฉพาะไฟเลี้ยวครับ มีวิธีไม่ต้องเปลี่ยนทั้งโคมไหมครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
ซื้อแค่หลอดมาเปลี่ยน ตามร้านประดับยนต์ก็ได้ คู่ 200-300 บาท หรือไปที่ร้านให้เขาเปลี่ยนเลยคับ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

รถอะไรครับ ไฟเลี้ยว LED รึป่าว

ออฟไลน์ Stp

ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆ ไฟเลี้ยว LED ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนทั้งโคม ไม่งั้นก็ทำเรื่องขอเคลมครับ ปกติหลอด LED ไม่น่าเสียง่ายนะ

แต่ถ้าหลอดไส้แบบเดิมๆ แกะเปลี่ยนเองได้ ไม่งั้นก็ลองหาร้านที่ขายหลอดไฟรถยนต์ช่วยถอดเปลี่ยนให้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SLuang

หลอดไส้ครับ

หลอดไส้ ยิ่งเปลี่ยนง่าย

ทำเองก็ได้   ไม่ต้องถอดโคมออก  เปิดฝากระโปรงรถ  แล้วมองหาขั้ว ว่าต่อเข้าจุดใด
ปกติจะมียางหุ้มกันน้ำเข้า  และมันมีฝุ่นจับเยอะมาก  ให้ทำการเช็ดถูให้สะอาดหลายรอบยิ่งดี  เพื่อที่ว่าเวลาเราแกะออกมันจะได้ไม่เล็ดลอดเข้าไปในโคม
เมื่อแกะยางหุ้มออก  จะเห็นขั้วต่อต่างๆ  ชัดเจนขึ้นครับ ตรงขั้วก็จะมีสลักล็อค  ก็แค่บีบ หรือใช้ไขควงปากแบน จิ้มงัด ก็สุดแล้วแต่

ตัวหลอดเมื่อทำการเปลี่ยน ตามหลักการแล้ว ไม่ให้ใช้มือเปล่าจับตัวหลอดโดยตรง  แต่ช่างไทยไม่ค่อยสน  ถ้าทำเอง ก็หาถุงมือผ้าสะอาดๆ ใส่ ก่อนจับตัวหลอดประกอบ

ลองแกะเองสักรอบครับ จะเข้าใจอะไรๆ  อีกมาก

ออฟไลน์ Polonium

เปิดคู่มือเลยครับ เปลี่ยนไม่ยากครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนหลอดไฟต่ำไปไม่กี่วันก่อน ไม่ยากเลย
หลอดไฟเบิกศูนย์เลยครับ ราคาไม่แพง ตัวอย่างหลอดไฟเบรคของ Jazz ผมเบิกศูนย์แค่หลอดละหกสิบกว่าบาทเอง

วันนี้ลองเอาไปทำที่ร้านมาแล้ว ปรากฏว่าสายไฟขาด สงสัยหนูกัด
เปลี่ยนสายไฟใหมไป 40 บาท

ขอบคุุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ toonze

55555 จบข่าว สาย ขาด

ออฟไลน์ SM.

ดีเลย ไม่เสียตังมาก