โพลล์

NA6 Original สุด
9 (42.9%)
NB8 เหมือนรุ่นเก่า version update ได้ความสดมาอีกหน่อย
2 (9.5%)
NC1 รถใหม่หน่อย ยังไม่เก่าเกินไป
10 (47.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 19

ปิดการโหวต: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 13:09:11

ผู้เขียน หัวข้อ: MX5 NA6 / NB8 / NC1 รุ่นไหนน่าเล่นกว่ากัน  (อ่าน 8493 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
MX5 NA6 / NB8 / NC1 รุ่นไหนน่าเล่นกว่ากัน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 13:09:11 »
จากกระทู้เกือบดราม่า เอาเป็นว่าจบที่ท่าน ผบ ไปแล้วครับ "ยังไงก็ไม่ขายรถเก่า" ซึ่งหากเก็บรถเก่า (yaris) ไว้ รถที่จะเอาเข้าบ้านก็น่าจะฉีกแนวไปเลย ... เลยกับมามองโจทย์เก่าที่อยากได้มานาน Mazda MX5 roadsters เปิดประทุน ให้สมกับเป็นรถคันที่ 3 ของบ้าน

ส่วนตัวผมเลือกลำบากระหว่าง NA NB NC เลยมาลองหยั่งเสียงเล่นๆดูครับ ว่าจะมีความเห็นกันว่าอย่างไรบ้าง
- NA6 original สุด ผมชอบสุดนะ คิดวาถ้าได้คันที่เก็บมาสมบูรณ์ น่าจะไม่เป็นภาระมาก (สำหรับการใช้งานอาทิตย์ละวัน) ... ปัญหาเดียวคือ คันที่สวยๆราคาเท่ากับ NB
- NB8 ในงบ 6 ปลายๆ 7 ต้นๆ เท่าๆกับ NA6 สมบูรณ์ๆ สามารถหา NB8 สวยๆได้เช่นกัน เลยเป็นตัวเลือกที่น่าคิด
- NC1 ใหม่สุด (น่าจะ) (เกือบ) practical สุด สามารถใช้ได้บ่อยกว่าเจ้า 2 คันแรก (NC2 อาจจะ practical กว่าหน่อย แต่ผมชอบ soft top) ... ปัญหาคือ NC ดูเหมือนจะเป็น MX5 ที่มีความเป็น MX5 น้อยที่สุด

เพื่อนชอบรุ่นกันที่สุด + เพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
Re: MX5 NA6 / NB8 / NC1 รุ่นไหนน่าเล่นกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 13:15:08 »
คิดว่าเปนตัวก่อนใหม่ ถ้าตามงบนี้ผมว่าโอเครนะ ผมว่ามันยังสวยอยู่

Re: MX5 NA6 / NB8 / NC1 รุ่นไหนน่าเล่นกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 13:19:55 »
NC1 ประมาณ 9 แสน ถึง 1 ล้านครับ บวกไปอีกประมาณนึงเหมือนกัน

ออฟไลน์ oldmans44

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 13:39:38 »
เลือกโชว์ NA
เลือกใช้ NC
ไม่เลือก NB เพราะใกล้เคียง NC

ไม่แปลกที่ NC เห็นน้อยเพราะราคา และตัวเลือกในปัจจุบันมีเยอะ
ถ้าราคาล้านต้น ๆ ผมว่าขายกระจุย 5555

จากคนเคยใช้ NC1 RHT  ::)

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 13:40:45 »
NB Mk2.5 ครับ

design ได้ curve เยอะ coke-bottle shape มากที่สุด ทรงมาแนว retro กลิ่นอายรถยุค 60s อย่าง Jag XKE มาเพียบ บวก Dodge Viper เข้าไปอีกหน่อย

โมต่อง่ายมีชุด bolt-on supercharger , intercooler เสริมเพียบ ใส่ล้อ deepdish แล้วอย่างดุ

NA ก็โอเคครับ แต่งแนว retro ได้ตรึมเหมือนกัล แต่รถมันยำๆมาแล้วเยอะ บวกพวกรถ frankenstein ด้วย

ส่วน NC นี่ทรงห่วยแตกที่สุดครับ  โป่งล้อทำมาเพื่อ? ด้านหน้าเหมือน soap bar คอนโซลป้ายหลุมศพ ไฟท้ายแนวของแต่งไต้หวันรถบ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 13:42:28 โดย Ivy Modernist »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 13:45:37 »
NB mk2.5 คือตัวที่เป็นเครื่อง VVT ใช่ไหมครับ ... ตัวนี้ของเล่นเยอะกว่าตัวแรกหรอครับ

design ได้ curve เยอะ coke-bottle shape มากที่สุด ทรงมาแนว retro กลิ่นอายรถยุค 60s อย่าง Jag XKE มาเพียบ บวก Dodge Viper เข้าไปอีกหน่อย

โมต่อง่ายมีชุด bolt-on supercharger , intercooler เสริมเพียบ ใส่ล้อ deepdish แล้วอย่างดุ

NA ก็โอเคครับ แต่งแนว retro ได้ตรึมเหมือนกัล แต่รถมันยำๆมาแล้วเยอะ บวกพวกรถ frankenstein ด้วย

ส่วน NC นี่ทรงห่วยแตกที่สุดครับ  โป่งล้อทำมาเพื่อ? ด้านหน้าเหมือน soap bar คอนโซลป้ายหลุมศพ ไฟท้ายแนวของแต่งไต้หวันรถบ้าน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 13:46:38 »
สรุปได้เด็ดขาดดีครับ  :-X
เลือกโชว์ NA
เลือกใช้ NC
ไม่เลือก NB เพราะใกล้เคียง NC

ไม่แปลกที่ NC เห็นน้อยเพราะราคา และตัวเลือกในปัจจุบันมีเยอะ
ถ้าราคาล้านต้น ๆ ผมว่าขายกระจุย 5555

จากคนเคยใช้ NC1 RHT  ::)

MacH1

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 13:54:30 »
ใช่ครับ Mk2.5 คือ NB ตัว LCI ออกมาช่วงปลายปี 2000 ตัว manual เริ่มขายในไทยปลายปี 2001 ส่วน auto ปลายปี 2002 ใช้เครื่อง BP-Z3 พ่วงวาล์วแบบ SVT (VVT ฉบับ mazda) เข้าไป ช่วงราวๆ 2003/04 มี LCI เล็กน้อยอีกรอบเพิ่มพวกของแต่ง chrome ภายใน สังเกตวิทยุ 2 din จะเป็นสีเงิน ล้อลายแข็งๆหน่อย วางขายถึงปี 2005 

จริงๆทั้ง NA, NB ของเล่นเยอะพอๆกันครับ 

NB mk2.5 คือตัวที่เป็นเครื่อง VVT ใช่ไหมครับ ... ตัวนี้ของเล่นเยอะกว่าตัวแรกหรอครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 14:00:02 »
ศึกษามาเล็กน้อย ยังรอการเป็นเจ้าของอยู่ครับเมื่อทุนพร้อม    จะซื้อรถพวกนี้อารมณ์อยู่เหนือเหตุผลทั้งมวลและที่สำคัญจะซื้อ MX5  ต้องใจรักไม่มีเหตุผลอื่น  มีเงินอย่างเดียวไม่ได้............  ต้องหลงรักเข้าขั้นด้วยไม่งั้นซื้อไม่ลงแน่ครับ

NA  ถ้าซื้อมาโชว์มาสะสมนี่โอเคเลย  ได้อารมณ์ดิบ ๆ  ในการขับเกียร์ธรรมดา กับรถไม่มีลูกเล่นมากนัก  แต่อาจไม่เหมาะเป็นรถใช้งานหลักเพราะรถเก่ามากแล้ว   อีกทั้ง NA  หารถในตลาดยากมากด้วยนอกนั้นสภาพไม่ดีโดนยำมาเยอะ  ตัวรถก็ขายแพงเกินไป        บางชิ้นหาอะไหล่ยากโดยเฉพาะของแต่ง    สภาพสวยเดิมเก็บหมดราคา 7 แสน ไม่เกินนี้ต่อรองได้   
  NB  มองข้้ามได้เลย ส่วนใหญ่เขาไม่เล่นกัน ถ้าชอบก็เอาเลย  รถหาอะไหล่พอได้ไม่ยากเบิกศูนย์ได้
 NC 1   รถใหม่ขึ้นใช้งานทุกวันก็ไม่น่าห่วง  แต่ว่ารถพวกนี้ไม่เหมาะใช้งานทุกวันอยู่ดี  เพราะที่เก็บของไม่มี หรือมีน้อยมาก  จะแวะซื้อของตามห้างยังลำบากเลย       อีกทั้งรถเตี้ยมากกว่าขับวีออสคือเหมือนรถเด็กเล่น      ถ้าขับทุกวันสงสารช่วงล่างเปล่า ๆ  เพราะถนนบ้านเรามีหลุมหรือมีน้ำขังบางวันเจอฝนตกน้ำท่วมที่แทบร้องไห้เลยถ้าขับคันนี้     มีจุดอ่อนตามสไตล์รถเล็กและมาสด้า คืออะไหล่หลายชิ้นไม่ทนทานเริ่มเสื่อมสภาพตามกาลเวลาเช่น  บุชคันเกียร์  พัดลมไฟฟ้า  รีเลย์  หลังคามีปัญหาบางจุด  เสียงดังบางจุด  น้ำรั่วบางจุดแต่พอแก้ไขได้ไม่ยาก   แต่ต้องเข้าใจว่ารถ NC1    อายุเกิน 10 ปีแล้วนะครับ  หมดไลฟ์ไทม์โฉม NC  ไปแล้ว  สภาพรถคือสิ่งสำคัญแม้จะใช้น้อยมาก็ตามเพราะถพวกนี้เสื่อมตามกาลเวลา   ไม่ได้ออกแบบมาให้ทนถึกยังกับแรดหรือใช้ทนทานสมบุกสมบันนานปี 

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 14:45:01 »
ผมใช้ nc1 นะ ผมว่ามันดีมากๆ ขับใช้ประจำวันสบายมาก ไม่มีอะไรน่าห่วง แอรเย็น แต่ตรงขาจะร้อนหน่อย ตัวแผงกันความร้อนมันชอบขาด  เครื่องเร่งดี เกียร์ฉลาดมาก ขับแล้วสนุกจริงๆ จะว่าไป ขับมันกว่า slk เยอะมาก
ข้อเสียผมว่า เสียงข้างนอกมันลอดเข้ามาเยอะไป แต่รถผมแต่งท่อ ด้วย  และโหลดลงไปอีก ดังนั้น ก้าวขึ้นลง ถ้าคุณอ้วนมากๆ จะลุกไม่ขึ้นเอา เพราะมันเหมือนนั่งเกือบติดถนน
โครงชัชซี มันแข็งแรงมาก  มากกว่ารถญีปุ่นทั่วไปแน่นอน กระโปรงหน้าหลังอลูมิเนียม ช่วงล่างบางตัวเป็น อลู แค่นี้ก็เบามากๆแล้ว แต่ขับเร็วๆมากๆไม่ได้ รถมันเล็ก ไม่ค่อยมั่นใจ  แต่ถ้าโค้งนี่ มันหนึบมากมายจริงๆ  ผมขายไปแล้วเพราะบ้านไม่มีที่จอด ส่วนตัวถ้ามีโอกาส ก็จะซื้อ ND อีก ผมว่ามันคุ้มค่ากว่า พวกรถยุโรปแบบเดียวกัน

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 14:46:40 »
มันช่างเป็นรถที่เหมาะกับการขับเดินทางเล่นๆ ขี่กินลมชมวิววันหยุด กินบรรยากาศ
ไม่เหมาะกับการขับขี่ทุกวัน แต่ถ้าขับทุกวันเด่นๆเท่ๆคนเดียวมันก็สะดุดตาดีนะ
ขับทุกวันเหมาะในเมือง  ::) อย่างน้อยถนนในเมืองก็ดีกว่าออกนอกเมือง
ถ้าออกนอกเมืองนี่สงสารรถ ถนนยังกะเกิดสงครามโลก 
ผมเลือก NA6 ชอบคำเดียวสั้นๆ  :-*

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 15:19:33 »
ซื้อคันไหนก็ได้ครับ

ซื้อNCก็อยากได้ NA
ซื้อNAก็อยากได้ND
ซื้อNBก็อยากลองNC

แค่จะมาบอกว่าใช้ในชีวิตประจำวันได้ สบายๆถ้าไม่ต้องการขนของ ขนคน
ช่วงล่างไม่ได้ทรมานอะไรมาก รถเล็กๆแต่มันแข็งแรงและอึดการประกอบดีไม่พังง่ายๆหรอก
ผมใช้ขับประจำอยู่สองสามปี เส้นทางชานเมืองด้วยแถวโรงงานด้วย ทุกอย่างช่วงล่างก็ยังอยู่ดีไม่มีอะไร

ซ่อมบำรุงก็ไม่แพงเท่ามาสด้า3 อะไหล่ผมว่าทนกทานดีออก ไม่เห็นจะมีอะไรเสีย ยกเว้นจุดอ่อน เฉพาะรุ่นที่ว่ามา เป็นที่อะไหล่ชิ้นนั้นๆเลยเปลี่ยนแล้วจบ

กลัวแค่สามอย่าง
1.น้ำท่วม
2.ไปIKEA
3.แดดร้อนๆหน้าร้อน

MacH1

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 16:02:38 »
จัด Chrome + ล้อ deep dish ก็ retro ได้ละครับ  8)

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 16:38:55 »
ชอบไฟป๊อบอัพ ไป NA
ชอบเครื่องใหญ่ ไป NC

NB ผมว่ามันอยู่ใกล้กับ NA แต่ไม่มีไฟป๊อบอัพเท่านั้น

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 18:01:48 »
โจทย์เดียวกับผมเมื่อปลายปีที่แล้วเลยครับ
ส่วนตัวผมจบที่ NB mk2.5 (1.8 6MT)
จริงๆอยากได้ NC แต่รถ Mazda Thai มันไม่มีเกียร์ MT
(หรือว่ามีแต่น้อยไม่แน่ใจ เอาเป็นว่าหาอยู่หลายเดือนเจอแต่ MT ที่เป็นเกร)

ตอนผมเลือก
1. ที่ตัด NA ออกไปเพราะมองว่ารถค่อนข้างเก่า และไม่มีเกียร์ 6MT
จากเหตุผลดังกล่าว ทำให้คิดว่า 1.1:อCะไหล่จะหายาก 1.2:5MT อัตราทดคงจัดแค่วิ่ง 110 รอบเครื่องยัง 3 พันกว่า
(หลังจากได้ NB มา พบว่าอะไหล่ NA กะ NB หลายอย่าง Common กันและหาง่ายมาก ทั้งสั่งศูนย์และสั่งญี่ปุ่น)
2. ที่ตัด NC ออกเพราะหาเกียร์ MT ที่เป็นรถศูนย์ไม่ได้ (ไม่แน่ใจมีขายรึเปล่า 5555)
3. มาจบที่ NB ทั้งที่เป็น Model ที่ไม่อยากได้มากที่สุด เพราะไม่ชอบไฟหน้า
แต่เพราะโอเคกับ 6MT ประกอบกับเจอรถสภาพตัวถังเครื่องเกียร์โอเค และขี้เกียจหา NC เกียร์ MT สุดท้ายก็เลยจบกับ NB

** ที่ไม่อยากเอา 5MT เพราะโจทย์ผมคือ อยากใช้เป็นรถขับประจำวัน 6MT น่าจะสบายกว่าเวลาขับ (ปกติใช้ Focus mk3 2.0)

สำหรับคุณ จขกท. ใช้งานอาทิตย์ละวัน ผมเชียร์ NA หรือ NB เกียร์ธรรมดาครับ น่าจะดิบและสนุกกว่า NC

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 18:57:51 »
.
.
.
สำหรับผม MX-5
na , nc , nd ได้หมด ยกเว้น nb น่าเกลียดสุด

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 21:11:19 »
ถ้าคุณจะใช้เป็นรถคันเดียวของบ้าน ผมจะแนะนำNC1อย่างไม่ลังเลเลย แต่ถ้าโจทย์คือเป็นรถคันที่3ของบ้าน ใช้วิ่งอาทิตย์ละครั้ง ผมตัดNC1ออกเป็นตัวเลือกแรกเลย
เพราะหลักๆที่มันเหนือกว่าNA NBคือความสบายจากเกียร์ออโต้ รถใหญ่กว่านิดหน่อย หลังคาแข็ง ซึ่งไม่ตรงกับโจทย์คุณ โอเคมันอาจจะแรงดีเกียร์ฉลาด แต่ถ้าจะเอาขับสนุกยังไงสับเองมันกว่าเยอะ
ข้อสองคือรถใหม่กว่า อาจจะเสียน้อยกว่า นอนอู่น้อยกว่า แต่คุณจะสนทำไมในเมื่อขับนานๆทีอยู่แล้ว
สุดท้าย รถเดิมๆแรงกว่า แต่ถ้าอยากแรงNA NBคุณแต่งต่อนิดเดียวก็แรงกว่าแล้ว
ดังนั้นไปNA NBดีกว่า
NAข้อดีคือแต่งขึ้นกว่า รูปร่างคลาสสิคถูกใจหลายๆคนมากกว่า(แต่ผมว่าถ้ารถเดิมสนิทสวยสู้NBไม่ได้) น่าแต่งต่อมากกว่า แต่รถเก่ากว่า เสียบ่อยกว่า หารถยากกว่า ต่อให้รถรักษาดีขนาดไหนมันก็เสียได้ทุกที่ทุกเวลา ไม่ใช่เพราะมันโดนยำมาแต่เพราะมันถึงเวลาของมันแล้ว คุณอาจได้มาในราคาที่ถูกกว่าNBไม่มากแต่สุดท้ายคุณจะเสียค่าซ่อมและค่าแต่งไปมากกว่าแน่ๆ
NBข้อดีคือได้เครื่องที่แรงกว่า ได้เกียร์6MTสับมันกว่า และเอาจริงๆผมว่ารถเดิมๆมันสวยสุดนะ  ตัวรถดูเพรียวลม มีเส้นสาย แบนเตี้ยกว่าNA NC ในขณะที่NA NCดูบวมๆ ตรงๆ ทื่อๆ แนะนำให้ไปลองหาดูคันจริงที่รักษาดีๆเงาๆ ตัวเครื่องตัวรถได้เทคโนโลยีใหม่ๆหลายอย่าง รถสวยๆหาง่าย คนเล่นเยอะกว่าที่เข้าใจกัน เอาง่ายๆงานmazda motorsport dayเสาร์ที่ผ่านมามีNA9คัน NC8คัน NB14คัน คงบอกว่าคนไม่ค่อยเล่นไม่ได้หรอก
สรุปสุดท้าย ถ้าอยากซน อยากแต่ง ไปNAแต่ถ้าอยากขับรถเดิมๆเล่นมันๆไม่คิดจะแต่งต่อไปNB
จากคนใช้NA6ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 21:25:24 »
ส่วนตัวชอบ NC นะครับ ผมว่าสวยสุดแล้ว

ส่วนเรื่องการใช้งาน ผมมีเพื่อนที่ขับตัว NA มาทำงานทุกวันนะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 22:27:26 »
NB ครับ  เพราะผมคงไม่ทำอะไรกับเครื่องยนต์มาก กรอง กล่อง ท่อ เปิดฝาขัดพอร์ต เกียร์6MT จบ 

ดังที่ผู้รู้หลายท่านอธิบายไปแล้วข้างบน 

ผมว่าเส้นสายมันดูเนียนตาสุดนะ จากสายตามันดูสมส่วนกว่า NA และ NC 

แต่กระนั้นมันต้องจอดเทียบกันนะครับ แล้วไล่ดู NAจะแบนไป NC จะป่องไป

เคยเห็น NA จอดข้าง EVE ตัวใหม่ เหมือนรถจักรยานเสือภูเขาจอดข้างกับจักรยานสามล้อเด็ก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 06:32:45 »
ใช้เอาทิตย์ละวัน เป็นคันที่ 3 ของบ้าน ผมว่าค่อยๆ หา na ครับ

ราคาไม่ค่อยลง เพราะมีคนตามอยู่อีกมาก รถสวยๆ เจ้าของทำเก็บกันซะเยอะ ผมเองมี nc อยู่แล้วยังอยากได้เลย

nc ใช้ดีนะครับ แต่ถ้าไปตามโจทย์ ผมว่า na ลงตัว
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 09:33:35 »
NA สิครับ คิดซะว่าเป็นของเล่น ;D

ออฟไลน์ wolfpack

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 23:46:30 »
เชียร์ NC1 softtop แต่ต้องเกียร์ธรรมดาครับ ออโต้มันไม่ใช่ roadster ที่แท้จริงครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 05:38:29 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ... เเี๋ยวนำเสนอร่างหลักการกับ ผบ ก่อนครับ  ;D