ผู้เขียน หัวข้อ: คฺุณคิดว่า BMW Thailand ควรนำ BMW Series 1 sedan เข้ามาทำตลาดในไทยหรือไม่ครับ  (อ่าน 4542 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
จากข่าว

http://www.headlightmag.com/news-2016-1-31-spyshot-bmw-1-series-sedan/

ที่ BMW Series 1 sedan อาจจะทำตลาดแต่ในประเทศจีนนั้น

โดยส่วนตัวถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆ ผมว่าน่าเสียดายครับ

เพราะเอากันจริงๆ ตอนนี้ ราคา D-segment แพงขึ้นมากจนเริ่มจะชนหรือเท่ากับ Premium Brand แล้ว

ผมว่าบางที คนบางคนต้องการรถขนาดไม่ใหญ่มาก ขนาดประมาณ Civic FB, Altis, Sylphy แต่ซื้อ D-segment เพราะได้ภาพลักษณ์ที่ดีขึ้น ทั้งที่ตัวรถใหญ่ขึ้นก็ไม่ได้ใช้งานแบบเต็มสมรรถนะเท่าไหร่นัก เช่น ขับคนเดียว

ผมอยากให้มี BMW Series 1 sedan เข้ามาประกอบในไทย (ตั้งแต่แรกเลย) เพราะคนที่ซื้อรถในราคาประมาณ 1.5-2 ล้านจะได้มีตัวเลือกที่มากขึ้น นอกเหนือจาก D-segment 2.5, Hybrid และ PPV ตัว top ครับ

ที่หวังว่าควรจะมี ใน Series 1 sedan คือ พื้นที่ใช้สอบควรจะพอๆ กับ C-segment ทั่วไป เช่น Civic FB พวกอุปกรณ์มีตามมาตราฐานแต่อาจจะไม่ต้องใส่มามากแบบ D-segment เน้นใช้งานง่าย สำหรับคนที่ up ขึ้นจาก B และ C-segment เดิม

ทุกท่านคิดอย่างไรกันครับ ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อยากให้มานะครับ(น่าจะชนกับCLAตรงๆเลย เซ็กเม้นเหมือนจะเท่ากัน ขับหน้าเหมือนกัน)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

อยากให้มานะครับ(น่าจะชนกับCLAตรงๆเลย เซ็กเม้นเหมือนจะเท่ากัน ขับหน้าเหมือนกัน)

ใจผมอยากให้มีตัวล่างชนกับ D-segment เครื่อง 2.5 ราคาล้านห้าล้านหกครับ แต่คงยาก

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
อยากให้ทำราคาอยู่ที่ 1.5-2M คิดว่าน่าจะพอเป็นไปได้ และถ้าผลิตในประเทศด้วยก็ดีครับ ยอมรับได้

ออฟไลน์ Ty ESC

ชั่วโมงนี้  BMW กำลังหน้ามืดอยู่ครับ

โดน เบนส์ทุบซะเละเลยปีที่แล้ว ยอดทิ้งขาดเลย

อาจจะได้เห็นอะไร แผลงๆบ้างก็ได้
ตอนนี้C class ดูขายสนุกสดใหม่ ขายกันสนุกมือเลย
ไม่รู้จะเอาอะไรมารับมือ ดีX1 ใหม่ก็ยังไม่ประกอบใน 5ใหม่ก็ยังไม่มา Eclass เปิดตัวตัดหน้าไปก่อนอีก
เจอสุญญากาศเข้าไป คงต้องหาอะไรมาเล่นบ้าง

ออฟไลน์ bubball

ส่วนตัวอยากให้เอาเข้ามามากกกกกกกกกกกกกกก
เพราะรออยู่ อาจจะได้เปลี่ยนจาก FD ไปเป็นตัวนี้แทน

BMW จ๊า ดู CLA สิมันขายได้มากขนาดไหน ขอร้องละ เอาเข้ามาเถอะ

แต่ผมว่า ถึง BWM ประเทศไทยจะไม่เอาเข้ามา เกรย์ก็นำเข้ามาอยู่ดี ก็แล้วแต่นะ BMW

ออฟไลน์ whoami

เอามาแล้วต้องทำราคาได้ครับ  ถ้าตั้งมา 2 ล้าน เพิ่มอีกนิดคนก็ไป 3 ตัวเริ่มต้นหมด

ต้องสัก 1.7-1.9 ล้าน รับรองขายดีแน่ๆ

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
ชั่วโมงนี้  BMW กำลังหน้ามืดอยู่ครับ

โดน เบนส์ทุบซะเละเลยปีที่แล้ว ยอดทิ้งขาดเลย

อาจจะได้เห็นอะไร แผลงๆบ้างก็ได้
ตอนนี้C class ดูขายสนุกสดใหม่ ขายกันสนุกมือเลย
ไม่รู้จะเอาอะไรมารับมือ ดีX1 ใหม่ก็ยังไม่ประกอบใน 5ใหม่ก็ยังไม่มา Eclass เปิดตัวตัดหน้าไปก่อนอีก
เจอสุญญากาศเข้าไป คงต้องหาอะไรมาเล่นบ้าง

ไม่แน่ใจว่าเอาตัวเลขจากฝั่ง MB มาเป็น reference ป่าวครับ เพราะความจริงเลขยอดขาย MB กับ BMW ปีที่แล้วเทียบกับปี 2014 แทบจะไม่ได้ต่างกันเลยอันนี้เอามาจากเลขที่ทางคุณ moo รวบรวมทุกเดือนนะครับ

ปี 2014

MB 11,542
BMW 8,386

ปี 2015 จนถึงเดือนพฤษจิกายน

MB 10,022
BMW 7,651

เทียบเป็นสัดส่วน BMW ยอดยังตกน้อยกว่า MB อีกนะครับ ยกเว้นว่า MB โกยยอดกระจายเดือนสุดท้าย แต่ดูจากเลขอันนี้ BMW ก็ไม่น่าจะถึงกับสุญญากาศนะครับ

ความจริงเป้น MB ด้วยซ้ำที่น่าจะกุมขมับ เอาตัวใหม่แล้วก็ตัวเล็กอย่าง CLA มาแล้วยังทิ้ง BMW ได้ไม่ขาดลอย

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
ดูจากขนาดตัวถังแล้ว Premiem C จะเท่า D Seg. แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ CJ.

เข้ามาก็ดีนะครับ cla จะได้มีตัวชน

แต่ถ้าจะให้ 1 sedan ชนกับ dseg ผมว่าไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่

Premium c ชน d seg ยังสูสีกว่า

เพราะคหสต ถ้า 1 ชน d seg ผมไม่เอา 1 แน่นอน

แต่ถ้า premium c กับ d seg แบบนี้ถึงเลือก premium c
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ raygun

ไม่แน่ใจว่าเอาตัวเลขจากฝั่ง MB มาเป็น reference ป่าวครับ เพราะความจริงเลขยอดขาย MB กับ BMW ปีที่แล้วเทียบกับปี 2014 แทบจะไม่ได้ต่างกันเลยอันนี้เอามาจากเลขที่ทางคุณ moo รวบรวมทุกเดือนนะครับ

ปี 2014

MB 11,542
BMW 8,386

ปี 2015 จนถึงเดือนพฤษจิกายน

MB 10,022
BMW 7,651

เทียบเป็นสัดส่วน BMW ยอดยังตกน้อยกว่า MB อีกนะครับ ยกเว้นว่า MB โกยยอดกระจายเดือนสุดท้าย แต่ดูจากเลขอันนี้ BMW ก็ไม่น่าจะถึงกับสุญญากาศนะครับ

ความจริงเป้น MB ด้วยซ้ำที่น่าจะกุมขมับ เอาตัวใหม่แล้วก็ตัวเล็กอย่าง CLA มาแล้วยังทิ้ง BMW ได้ไม่ขาดลอย

ที่ยอดมันทิ้งไม่ห่างมากเพราะ MB ส่งมอบรถได้ช้ามากครับ
ตอนผมซื้อรอรถอยู่ปีนึง ของ BM ได้รถเลยไม่ต้องรอ แถมอัดแคมเปญลดแหลก
เดี๋ยวรอดูตัวเลขหลังจากนี้ครับ เพราะ C กับ CLA และ GLA ประกอบในแล้ว
ผมว่าทิ้งกว่านี้แน่ครับ

ออฟไลน์ CarameLon

หัวเราะทีหลังดังกว่า แบบนั้นหละครับBMWบ้านเรา
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Ty ESC

เดือนสุดท้ายหลังมอเตอ์โชว เบนส์ส่งอีกเพียบครับ
เล่นหลอกเรื่องขึ้นราคาภาษีใหม่ได้ยอดไปเยอะ

อาเจ็กอาแปะจองกันตรึม C ใหม่กับGLA +CLA นี่คิวยาวครับ

เด๋วรอดูตัวเลขทั้งปีดูครับ

ออฟไลน์ SM.

ปีนี้ Benz ตั้งเป้าไว้ประมาณ 12000 - 13000 คัน เพิ่มจากยอดปีที่แล้วไม่มาก น่าจะทำได้ จากรถใหม่ที่เปิดตัว และรถ CKD อีกหลาย model

ออฟไลน์ axister

คิดว่ายังไงก็น่าจะเข้านะครับ ยิ่งตัว entry มันทำให้คนอยากได้ใบพัดราคาย่อมเยามากขึ้น

แต่เค้าจะไม่ทำ 2 gran coupe มาสู้กะ cla แล้วหรอครับ ใช้ 1-sedan ชนเลย

เรื่องยอดขายคงเทียบกันยาก คนที่ conservative จัดยังไง benz คือที่ 1 ในใจคนไทยครับ

พี่ๆที่ออฟฟิศหลายคนยังเห็น benz หรูกว่าพอร์ชอีกครับที่อายุ 4x กันแล้ว

bmw ตีมาได้ขนาดนี้ก็โอเคแล้วนะครับ ที่แปลกใจคือ audi หายไปไหน ต่างประเทศขายดี๊ดี

ออฟไลน์ ืnuc001

คิดว่ายังไงก็น่าจะเข้านะครับ ยิ่งตัว entry มันทำให้คนอยากได้ใบพัดราคาย่อมเยามากขึ้น

แต่เค้าจะไม่ทำ 2 gran coupe มาสู้กะ cla แล้วหรอครับ ใช้ 1-sedan ชนเลย

เรื่องยอดขายคงเทียบกันยาก คนที่ conservative จัดยังไง benz คือที่ 1 ในใจคนไทยครับ

พี่ๆที่ออฟฟิศหลายคนยังเห็น benz หรูกว่าพอร์ชอีกครับที่อายุ 4x กันแล้ว

bmw ตีมาได้ขนาดนี้ก็โอเคแล้วนะครับ ที่แปลกใจคือ audi หายไปไหน ต่างประเทศขายดี๊ดี

Audi ในไทยหายเพราะคนขยาดตัวแทนจำหน่ายไม่ใช่เหรอครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

BMW Thailand ควรนำ BMW Series 1 sedan เข้ามาทำตลาดในไทยหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 11:19:27 »
แข่งกันเยอะๆครับ ผมชอบ

ตอนนี้ราคาGLA กับ 3 Series ใครราคาน่าใช้กว่ากัน ผมจะไปทางนั้น

ออฟไลน์ SuperY

BMW #1 ครับ ไม่ว่าเรื่องอะไร ...  4X เหมือนกัน แต่อ่านภาษาอังกฤษออก ... เลยอ่านไปทั่วโลก

ออฟไลน์ Mark_UK

ผมก็อยากให้มีครับ ผมนั่งรถเพื่อนที่อังกฤษ มันแรงดีจริงๆ วิ่งมอเตอร์เวย์แน่นมากๆ วิ่งเร็วๆไม่สะทกสะท้านเลย เหมือนนั่งรถใหญ่ๆเลย ติดใจเลยครับ

ออฟไลน์ yourturle

ทุกวันนี้รุ่นเยอะมาก อีกหน่อยคงแตกแบบคอม 3.1 series ::) ;D
One Day.