ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ Mini cooper S R56 SV16 มือสอง ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 4583 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
สนใจ Mini cooper S R56 SV16 มือสอง ขอคำแนะนำครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 09:30:55 »
 ตั้งใจจะซื้อให้คุณภรรยาครับ เป็นของขวัญวันพิเศษ
เค้าอยากได้นานแล้ว ตั้งแต่เปิดตัวใหม่ๆโน่นเลย ลองขับเสร็จสรรพ แค่ยังตัดใจไม่เอาตอนนั้น และที่สำคัญ ด้วยราคาป้ายแดงเทียบกับราคาที่ต้นทาง มันทำให้ดูไม่ค่อยสมเหตุสมผลเท่าไหร่ ( ภาษีบ้านเรามันแพง )

จนผ่านมาถึงตอนนี้ ผมคิดว่าอยากจะหาให้เค้าใช้ซักคัน และอยากจะเซอร์ไพรส์ในวันสำคัญที่จะถึงด้วยครับ

ขอรบกวนท่านที่พอมีประสบการณ์กับ R56 ผมอยากจเทำให้ช่วงล่างแข็งน้อยลงซักหน่อย เพราะคุณภรรยาจะใช้แค่ในเมืองเท่านั้น ไม่ได้ใช้ความเร็วสูงในการเดินทาง จึงอยากขอคำแนะนำเรื่องนี้ครับ

ล้อเดิม ขนาด 16 x 6.5J ยาง 195/55R16
   ถ้าผมจะเปลี่ยนยางเป็น 205/55R16 กลุ่มนุ่มเงียบ คงจะดีขึ้นนิดหน่อยนะครับ

โช้ค หาข้อมูล มีเข้าตาอยู่ตัวนึง Koni FSD ไม่ทราบว่าขับไม่เร็วจะนุ่มกว่าเดิมได้ในระดับที่ไม่สูญเสียอาการมากเกินไป และยังเอาอยู่ยามฉุกเฉินได้หรือเปล่าครับ

สปริง ผมไม่โหลด มีสปริงยี่ห้อไหนบ้างที่ดีกว่าสปริงเดิมแล้วความสูงเท่าเดิม หรือโหลดน้อยที่สุด ซึ่งอยากให้การซับแรงจากผิวถนนให้ดีขึ้นกว่าเดิมด้วยครับ

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ผมไม่ถนัดการทำช่วงล่างรถแนวนี้จริงๆครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: สนใจ Mini cooper S R56 SV16 มือสอง ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 09:45:33 »
ต้องบอกเลยว่าไม่มีอะไรนิ่มกว่าของติดรถโดยไม่ดัดแปลง ตัวแต่งJCW เตี้ยกว่าเดิม10mm. แข็งไม่แพ้ใครในตลาดครับถ้ามองหาของแต่งนิ่มๆไม่มี

มีคนเอาสปริงไปยืดนิ่มขึ้นนิดนึงอยู่ได้ไม่ถึงปีก็แข็งอีกคงต้องสร้างสปริงใหม่ ลองถามร้านรับทำสปริงครับ รถจะสูงขึ้นนิดหน่อย

ออฟไลน์ H3T

Re: สนใจ Mini cooper S R56 SV16 มือสอง ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 09:59:03 »
ต้องบอกเลยว่าไม่มีอะไรนิ่มกว่าของติดรถโดยไม่ดัดแปลง ตัวแต่งJCW เตี้ยกว่าเดิม10mm. แข็งไม่แพ้ใครในตลาดครับถ้ามองหาของแต่งนิ่มๆไม่มี

มีคนเอาสปริงไปยืดนิ่มขึ้นนิดนึงอยู่ได้ไม่ถึงปีก็แข็งอีกคงต้องสร้างสปริงใหม่ ลองถามร้านรับทำสปริงครับ รถจะสูงขึ้นนิดหน่อย

ขอบคุณครับ น่าจะมีผู้ใช้ที่อยากได้สปริงที่ค่า K น้อยลงซักหน่อย พอช่วยซับอาการสะเทือนได้บ้าง ผู้ผลิตน่าจะมีให้เลือกบ้างนะครับ

คงต้องเป็นสปริงเดิมตามที่แนะนำแล้วครับ

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 10:20:22 »
ด้วยลักษณะรถ โครงสร้าง คงจะนิ่มสบายกว่านี้ยากครับ
เปลี่ยนยางกว้างขึ้นก็ไม่ได้ส่งผลขนาดนั้นครับ
ที่ทำได้คือ อาจลดขนาดล้อแม็ค เพื่อใส่ยางที่ serie สูงขึ้นหน่อย
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 10:47:16 »
ต่างประเทศไว้วิ่งทางเรียบ มาเมืองไทยหลุมบ่อ คอสะพาน เลยหาความนิ่มยากมาก

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 11:39:24 »
195/60 สิครับ เอายาง comfort พวก gr db พวกนั้น

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 12:17:35 »
บอกเมียก่อนเลยว่า มินิมันจะออกแข็งๆน่ะ ลองเชิงเขาดู  เมียผมก็เหมือนกัน  แต่เขาบอกว่ารับได้กับสไตล์ของรถ

ลองแค่เปลี่ยนยางดูก่อน  ถ้าเขาพอใจก็จบครับ

เอาใจช่วยครับ :)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 12:22:14 »
ลืมไป
ถ้าคุณตั้งใจหาจริงๆเปลี่ยนโช๊คสปริงของMini one r56ใส่ครับสูงกว่าเดิมนิดนึง และ นิ่มกว่าเดิมหน่อย

ยากตรงเบิกศูนย์มามันจะได้แต่ของCooper s ต้องย้ำกับคนขายว่าจะเอาOne รอ45วันน่าจะได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 15:24:42 »
R56 ต้อง JCWสีดำครับ
สวยมากๆเลยสำหรับผม

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2016, 18:52:14 »
ผมก็ซื้อมือสองให้ภรรยาหนึ่งคันเป็นของขวัญวันแต่งงาน เป็น R56 cooper S ครับ ใช้มาปีหนึ่งแล้ว ขับดีขับสนุกมาก เรื่องช่วงล่างที่แข็งมันมีทางออกครับ เปลี่ยนโช้ครุ่นที่ จขกท ถามมาก็ได้ หรือถ้างบเยอะหน่อยก็ ohlins รับรองได้ทั้งนุ่มหนึบแบบเหมือนได้รุ่นคนละรุ่น ถ้าสนใจ inbox มาก็ได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำจากประสบการณ์จริง