ผู้เขียน หัวข้อ: เคลือบแก้วแท้อะไรดี  (อ่าน 4353 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
เคลือบแก้วแท้อะไรดี
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 11:16:15 »
ขอคำแนะนำเคลือบแก้วแท้แบบทำเองหน่อยครับ มีเพื่อนสมาชิกท่านใดมีประสบการณ์เคยลองทำเองดูบ้างครับ ได้ผลอย่างไรบ้างคุ้มเหนื่อยไหม แล้วยี่ห้อไหนดีครับเลือกไม่ถูกเลยครับ ส่วนเคลือบตามร้านดังๆคงไม่อยากเสียเงินเกินความจำเป็นและเสียเวลาเติมครับ +ราคาแรงเวอร์ เอารถไปทำสีใหม่ดีซะกว่า   :)

ออฟไลน์ 0%

Re: เคลือบแก้วแท้อะไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 11:32:53 »
ทำเอง คิดว่าไม่คุ้ม ถ้าไม่มีประสบการณ์ รถดีๆสวยๆ สีเดิมๆคันละ ล้าน สองล้าน สีอาจจะไหม้ เละ ได้

อย่าประหยัดในส่วนนี้เลย

เคลือบแก้วที่แข็งสุด แบบดีจริงๆ ของ ceramic pro ดีสุด แต่ราคาต้นทุนส่ง car care มาก็กระโดดไปหลายเท่าของเคลือบแก้วธรรมดาที่ขายๆกันแล้ว

เป็นผมถ้ามีเวลา ยอมเคลือบสี บ่อยๆ เอาดีกว่า ไม่สนใจเคลือบแก้ว

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 12:57:46 »
ผมทำกับสมาชิกในเวป ราคาเเค่12000 งานละเอียดมาก รอยทุกรอยเค้านั่งไล่ลบทีละจุดให้เป็นชั่วโมงเเล้วค่อยลงเคลือบ ประทับใจคะบ

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 13:44:16 »
อย่าทำเองเลยครับ มันยากที่การเตรียมผิว ไม่ใช่ที่การลงน้ำยาเท่าไหร่
ต้องขัดลบรอยเป็น ทำในที่มีฝุ่นน้อย รถใหม่ๆ ไม่ใช่ไม่รอยนะครับ ไม้ขนไก่ หรือ 0ล้างรถเรา ก็เอารอยมาฝากเราได้ง่ายๆเลย
ส่วนราคา มีตั้งหลักพันถึงหมื่น ก็มีที่ตัวน้ำยาบ้าง ความหนา หรือ วิธีการเครื่องมือบ้าง ที่เค้ามีservice หรือประกันอุบัตเหตซึงเค้าก็รวมในการจ่ายครั้งแรกไปเลยก็มี
ถ้าใช้รถไม่นานมาก ก็เอา 1-2 ปี หรือ ยาวๆ ก็ 3 ปีก็พอ เอาส่วนต่างที่จะทำ 4-5 ปี มาขัดเคลือบลง อีกรอบก็ยังได้
เพราะตอนนั้นรถเราจะเป็นอย่างไรไม่รู้

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2016, 16:31:51 »
อย่าทำเองเลยครับ มันยากที่การเตรียมผิว ไม่ใช่ที่การลงน้ำยาเท่าไหร่
ต้องขัดลบรอยเป็น ทำในที่มีฝุ่นน้อย รถใหม่ๆ ไม่ใช่ไม่รอยนะครับ ไม้ขนไก่ หรือ 0ล้างรถเรา ก็เอารอยมาฝากเราได้ง่ายๆเลย
ส่วนราคา มีตั้งหลักพันถึงหมื่น ก็มีที่ตัวน้ำยาบ้าง ความหนา หรือ วิธีการเครื่องมือบ้าง ที่เค้ามีservice หรือประกันอุบัตเหตซึงเค้าก็รวมในการจ่ายครั้งแรกไปเลยก็มี
ถ้าใช้รถไม่นานมาก ก็เอา 1-2 ปี หรือ ยาวๆ ก็ 3 ปีก็พอ เอาส่วนต่างที่จะทำ 4-5 ปี มาขัดเคลือบลง อีกรอบก็ยังได้
เพราะตอนนั้นรถเราจะเป็นอย่างไรไม่รู้

...ตามนั้นครับ   เคลือบแก้วส่วนมากสวย  แต่กันขนแมวไม่ได้....มีน้อยเจ้าที่ทำมาได้แข็งและทน  ก็แพงอีก  เช่นของเซรามิค โปร ตามข้างบนแนำนำนั่นแหละ

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 01:07:37 »
ผมว่าหาร้านดีๆ มีคุณภาพ มาตราฐานดี มีการรับประกันจะดีกว่านะครับ ทำเองกลัวว่าจะเละ แล้วต้องมานั่งเสียตังทำที่ร้านอีกรอบ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 09:28:21 »
ถ้าคุณเตรียมผิว ขัดลบรอยจนรถคุณใสปิ๊งได้ ลงเคลือบแก้วก็ไม่ใช่เรื่องยากแล้วครับ
ยกเว้นแต่ว่าคุณรับกับริ้วรอย ณเวลานี้ได้ ลงเคลือบแก้วไปมันก็จะเคลือบริ้วรอยพวกนั้นเอาไว้
ความสวยก็จะสวยเท่าที่คุณเห็นอยู่ตอนนี้แหละ(อาจจะสวยกว่าตอนนี้นิดๆหลังจากลงแก้วเรียบร้อยแล้ว)
ถ้าจะเอารอยออกในคราวหน้าก็ต้องขัดลอกเอาแก้วออกก่อนถึงจะเอารอยออกได้

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 16:23:12 »
เดี๋ยวนี้แบบราคาที่ไม่เว่อร์จนเกินไปมีเยอะแยะละครับ ร้านที่ยังแพงส่วนใหญ่ขายความหรูต้องทำให้ดูดีและอยู่ในเขต luxury ครับ แต่จริงๆไม่

จำเป็นหรอกครับ glass coat ประโยชน์ที่ดีที่สุดคือทำให้รถสวยและเงาแบบกระจกส่วนเรื่องป้องกันนั้นน้อยมากๆครับ อยากกันไปติดฟิล์มครับ

ที่มาบอกว่า 20-30 micron เว่อร์ครับมันวัดไม่ได้หรอก ถ้าวัดมันก้รวมกับตัวเนื้อสีกับเคลียร์ ครับ ผมแนะนำนะถ้ามีเงินพอก้ทำไปแต่ก้คอยดูแล

ล้างบ่อยและลง wax ให้สวยจะเพอร์เฟคครับแต่ถ้าไม่อยากจ่ายแพงทำเคลือบแก้ว แต่เข้า car care บ่อยขยันล้าง ขยันลง wax สวยน้อยกว่านิด

เดียวจริงๆ ถ้าไม่ใช่คนดูละเอียดจริงๆดูไม่ออกหรอกครับ แต่ถ้ารถสีขาวจะช่วยได้นะครับมันจะเหลืองช้าลงหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 16:29:09 โดย AkE »

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 21:41:14 »
ชอบล้างรถเอง หรือ car care ครับ

ถ้าชอบล้างเอง ถึงควรจะทำเคลือบแก้ว ล้างง่ายกว่าประหยัดเวลา
ถ้าคาดหวังเรื่องกล้วสีรถหมองเหลือง ใช้ cleaner wax ก็ได้ครับ ออกเหมือนกัน กลับมาขาววิ้ง

ส่วยเคลือบแก้วคุณภาพก็แล้วแต่น้ำยา แต่ไม่ค่อยอยากให้คาดหวังเรื่องการปกป้อง
เคลือบแก้วไม่ได้ทำยาก ยากตอนเตรียมผิวรถยนต์ของท่าน ถ้าผิวดีคือ ไม่มีรอยขีดข่วนหรือรอยขนแมว  ลูบแล้วไม่สาก มันจะเนียนๆ ก็สบาย

ส่วนที่เห็นตามร้านเคลือบแพงๆหน่อย คือเค้ามีการขัดเคลือบซ้ำ ตามรอบแล้วแต่แห่งว่าจะจัดการเรื่องการดูแลยังไง
(ทุก 6 เดือน เป็นเวลา 3 ปี เป็นต้น) หรือ ที่ทำครั้งเดียวแต่แพงก็มี

ปล. ส่วนมากคนที่เคลือบแก้วแล้วคิดว่าไม่ต้องดูแล จริงๆก็ดูแลปกติเหมือนทั่วไปแหละครับ แค่สิ่งสกปรกไม่ฝั่งแน่น ทำความสะอาดง่ายแล้วก็ต้อง ลง wax ทับไปถึงจะอยู่ได้นาน
ถ้าไม่ทำอะไรเลย เจอหน้าฝนกรุงเทพเข้าไป หมดหน้าฝนก็แทบไม่เหลือที่เคลือบละ