ผู้เขียน หัวข้อ: ยางใหม่เก่าเก็บ เก็บดี จะรู้ได้ยังไงครับ  (อ่าน 5844 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
 ไปดูร้านขายยางหลายร้าน เขาเสนอว่ามียางใหม่ปีเก่า บอกว่าเก็บอย่างดี พอมองเข้าไปในโกดัง เป็นโกดังใหญ่หลังคาสูงประมาณ 10ม แต่ไม่มีแอร์ เลยสงสัยว่านี่คือการเก็บยางปกติรึเปล่าครับ เก็บแบบนี้สามารถรักษาสภาพยางให้คงสภาพตามมาตรฐานที่บริษัทผู้ผลิตเก็บได้รึเปล่า พอดีตอนผมไปดูมีรถขนยางเข้ามาพอดี เป็นรถกระบะมีคอก วางยางเป็นชั้นไขว้ซ้ายชั้นนึง ไขว้ขวาชั้นนึง ไม่มีอะไรรองระหว่างชั้น (ยางเบียดกัน แต่ไม่บี้แบน) แบบนี้จะมีผลกับยางรึเปล่าครับ
   ผมถามร้านเขาบอกว่า ยางใหม่หากเก็บไว้ดีๆ ยางมีอายุ 7ปี (ใช้ตั้งแต่ปีผลิตจนเสื่อมสภาพ หากแก้มยางไม่แตก ดอกมีเหลือ) ส่วนเลขกิโลเมตร เป็นเรื่องรอง จริงไม๊ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Devil13

Re: ยางใหม่เก่าเก็บ เก็บดี จะรู้ได้ยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 10:38:29 »
ถ้าถามผม ผมว่าต่อให้เก็บดีมันก็เสื่อมครับ แต่เสื่อมไม่มากเท่านั้นเอง โกดังเก็บยางไม่มีใครติดแอร์แน่นนอน เต็มที่ก็มีเทปพันอยู่แค่นั้น

ซื้อยางเอาปีใหม่ๆดีกว่าครับ ถ้าเน้นถูกก็ยาง 2 ปี ซื้อ 3 แถม 1
แต่ใช้ใช้รถเยอะมากๆมั่นใจว่าดอกยางจะหมดก่อนอายุ ใช้ 1 ปีเปลี่ยน อันนั้นเอาอะไรก็ได้ครับแล้วแต่ชอบเลย

บ้านผมใช้ยางนานเลยเล่นยางใหม่ตลอด ไม่ว่าจะกระบะ เก๋ง ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ยางใหม่เก่าเก็บ เก็บดี จะรู้ได้ยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 10:59:00 »
ยางเก่าเก็บดีจะเหนียวเหนาะๆนิดๆ  Curedได้เต็มที่แล้ว ไม่นิ่มเกิน ผิวไม่แห้ง สถาพคงรูปดี กลิ่นไม่ฉุนมาก

ยางถ้าCured ด้วยความร้อนจากกระบวนการจะยังCured ไม่หมด รูปร่างยังเปลี่ยนได้เล็กน้อยในโมเลกุลที่ไม่คงที่

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 11:31:43 »
สำหรับผม เลี่ยงได้ผมจะเลี่ยง เพราะราคาถูกกว่ากันไม่มาก แต่หลังจากใช้งานจริงไปสัก 1 ปี จะเห็นชัดครับ และจะรู้สึกว่าไม่คุ้มเลยครับผม

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 12:27:12 »
คหสต.
ผมชอบมากครับยางใหม่เก่าเก็บ
(รุ่นที่ผมต้องการและลดราคาเยอะๆ)

ยางใหม่ที่ผมใช้(ยางสปอร์ตค่ายหัวแถว)ทุกวันนี้
ใช้นานๆ เปลี่ยนเกียร์ทุกครั้ง ร้องทุกครั้ง ผมก็ไม่เห็นมันแตกต่างกันเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 12:29:07 โดย redsun »

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 12:32:59 »
มันไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ
ถ้าเก็บในที่ที่มีอากาศถ่ายเทได้ดีก็อยู่ได้นานครับ
ราคาถูกกว่ายางปีใหม่เกือบครึ่ง คุ้มยิ่งกว่าคุ้มอีกครับ

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 12:55:49 »
เคยใด้มาชุดนึง PS3 215/45/17 13,000 บาท
  ใช้ใด้ปกติ ส่วนหนึ่งก็ตามยี่ห้อครับ ยี่ห้อดีโดนแดดบ้างก็คงไม่เป็นไร
ผมซีเรียสเรื่องที่ว่าต้องไม่เคยแตะถนนมากกว่า เรื่องสภาพภายนอกต้อง
ดีเหมือนยางใหม่

ออฟไลน์ Nouiii1

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 13:16:17 »
ยางเก่าเก็บดีจะเหนียวเหนาะๆนิดๆ  Curedได้เต็มที่แล้ว ไม่นิ่มเกิน ผิวไม่แห้ง สถาพคงรูปดี กลิ่นไม่ฉุนมาก

ยางถ้าCured ด้วยความร้อนจากกระบวนการจะยังCured ไม่หมด รูปร่างยังเปลี่ยนได้เล็กน้อยในโมเลกุลที่ไม่คงที่

Agreed +1 และมันจะเริ่มเสื่อมสภาพ หลลังจากนั้นเอง :-X :-X

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 18:03:39 »
Tires aging storage 48 months ครับ ผ่านไปหลายปีไม่ทราบว่าเขา เพิ่มอายุจำนวนเดือนของการเก็บสต็อคมากขึ้นไหม?  พวกที่ยังทำโรงงานยาง ช่วย confirm มาให้ความรู้เป็นวิทยาทานแก่สาธารณชนบ้างครับ  เพราะใช้ยาง over aged ไม่ปลอดภัย ไม่คุ้มค่าเสี่ยง (เจ้าของร้านยางเอง ยังไม่กล้าใช้เลย !!)

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 18:57:11 »
Tires aging storage 48 months ครับ ผ่านไปหลายปีไม่ทราบว่าเขา เพิ่มอายุจำนวนเดือนของการเก็บสต็อคมากขึ้นไหม?  พวกที่ยังทำโรงงานยาง ช่วย confirm มาให้ความรู้เป็นวิทยาทานแก่สาธารณชนบ้างครับ  เพราะใช้ยาง over aged ไม่ปลอดภัย ไม่คุ้มค่าเสี่ยง (เจ้าของร้านยางเอง ยังไม่กล้าใช้เลย !!)

นั่นสิครับ แล้วที่บอกว่าอายุการใช้งานตั้งแต่ผลิดคือ 7ปี นี่จริงป่าวครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 21:07:05 »
ถ้าเก่าตกแค่ปีเดียว ผมไม่ซีเรียสครับ ได้ราคาถูกกว่า ถ้าสมเหตุสมผล ผมก็เอา
แต่ถ้าเกินปี ผมก็ไม่เอา

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2016, 23:39:24 »
อย่าเชื่อร้านขาย ให้มากนัก
เชื่อผู้ผลิตยางยี่ห้อนั้นๆ ดีที่สุด

ยางเก่า
1 ปี ยังพอทน
2 ปี เริ่มเสื่อมแล้ว
7 ปี เอาไปเป็นยางดริฟได้เลย
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 11:04:55 »
ยางเก่าเก็บต้องเป็นยางที่ยังไม่แตะพื้นลงถนน อายุไม่เก่ามากแบบไม่เกิน3ปีแบบนี้เล่นได้ ถ้าราคาถูกจริงๆนะ

บางคนขับปีนึงเกิน40,000 โล ปีนึงเปลี่ยนทีนึง คนแบบนี้เปลี่ยนยางปีเก่าไม่คิดมากอยู่แล้ว เพราะยังไงเดี๋ยวก็เปลี่ยนอีก ยางมันยังไม่เสื่อมสภาพ

แบบนี้เล่นได้ครับ

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 11:51:01 »
อย่าเชื่อร้านขาย ให้มากนัก
เชื่อผู้ผลิตยางยี่ห้อนั้นๆ ดีที่สุด

ยางเก่า
1 ปี ยังพอทน
2 ปี เริ่มเสื่อมแล้ว
7 ปี เอาไปเป็นยางดริฟได้เลย

7ปีนับจากปีผลิตจนหมดอายุใช้นะครับ เช่น ยางปี12 แต่เริ่มใช้ปี 16 ก็ใช้ได้ถึงแค่ปี 19 ยางก็หมดอายุนะครับ ไม่ได้หมายความว่ายางเก็บได้7ปีแล้วใช้ได้ต่ออีก เขาหมายถึงแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 13:22:21 »
ที่เจอมาส่วนมากเก็บเก่าเกิน3ปีราคาถูกกว่าปกติเกือบครึ่ง ใช้ได้อีก2-3ปีไม่เกินนี้
ไม่คุ้มคับ ไปเล่นยางใหม่สดรุ่นรองกว่าสบายจัยกว่า
วิ่งน้อยไม่จอดตากแดดก็ใช้วัดดวงไปเลย4-5ปี

ออฟไลน์ aimer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 14:15:10 »
ขออนุญาติแชร์ความรู้นิดหน่อยครับ ในฐานะเคยทำงานในบริษัทผู้ผลิตยางรายใหญ่มาเกือบ 20 ปี
เอาเฉพาะเรื่องยางใหม่แบบย่อๆ ก่อนนะครับ เพราะถ้าให้ลงรายระเอียดทุกเรื่องคงต้องคุยกันหลายเดือน  ;)

จริงๆ แล้วมีหลายปัจจัยทีใช้ดูยางใหม่ (รวมถึงยางเก่าเก็บในร้านยางด้วย) แต่เอาแค่ 2 เรื่องง่ายๆที่น่าจะดูกันเองได้ไม่ยากก่อนนะครับ
1.สภาพโครงสร้างยาง ต้องไม่บิดงอ เสียรูป มีร่องรอย เช่นบริเวณขอบ bead, หน้ายาง ซึ่งเป็นปัญหามาจากการขนส่งและการจัดเก็บของร้านยาง
ปกติยาง passenger car เช่นยางเก๋ง, กระบะ, หรือ SUV ขอบไม่เกิน 18" ในโรงงานเก็บซ้อนกัน (แบบนอน) ไม่เกิน 5 เส้นครับ
ส่วนใหญ่ร้านยางก็ชอบนอนซ้อนกันแบบนี้เวลาเก็บเพราะไม่เปลืองพื้นที่ ถ้าซ้อนกันสูงมากๆจะมีผลต่อยางเส้นที่อยู่ล่างๆเพราะน้ำหนักกดทับครับ ยิ่งนานยิ่งเห็นผลเยอะ
ถ้าเก็บบน rack จะดีกว่า แต่ก็เปลืองพื้นที่และค่า rack (ยกเว้นมี sponsor) ร้านยางจึงมักวางบน rack เฉพาะตัวโชว์เท่านั้นครับ
2.สภาพเนื้อยาง ลองทดสอบง่ายๆโดยการใช้เล็บจิกลงไปที่หน้ายาง ถ้าแข็งมากๆจนกดไม่ลงก็ไม่น่าใช้แล้วครับ ส่วน dot week ก็ช่วยได้ในระดับหนึ่งครับ ถ้าใหม่สดมากๆไม่ต้องลองแบบนี้ก็ได้
ยางสามารถเก็บได้นาน โดยที่อย่าให้โดนแสงแดดและอยู่ในที่เย็น ซึ่งยางที่เก็บในโกดังตามเงื่อนไข 5 ปี มีประสิทธิภาพไม่ต่างกันมากเทียบกับยางใหม่ที่ออกจากเตา (ของบริษัทที่ผมเคยทำนะครับ เป็น know-how)
แต่ก็ไม่มีเหลือนานเหลือขายขนาดนั้นหรอกครับ ทำ test shelf life แค่นั้นเอง ก็ต้องดูร้านที่คุณไปซื้อล่ะครับว่าเขาเก็บกันแบบไหน

ถ้าใช้งานทั่วไป ผมแนะนำว่าใช้ยางยี่ห้อไหนก็ได้ที่ผลิตเพื่อจำหน่ายในประเทศ หรือยางนอกที่ผลิตเพื่อประเทศไทยหรือในกลุ่มอาเซียนก็ได้ เพราะทุกบริษัทเค้าจะมี r&d ที่กำหนดสูตรยางให้เหมาะสมกับสภาพถนน อากาศ ลักษณะการใช้งานให้เหมาะสมกับภูมิภาคนั้นๆ ซึ่งมันจะเห็นผลชัดเจนหลังจากยางลงพื้นไปซักระยะหนึ่งครับ

ยังมีรายละเอียดอีกเยอะครับ แต่พิมพ์ไม่เก่ง เอาพอหอมปากหอมคอก่อนครับ
ขอให้เจอร้านที่ช่างเก่งและมีจรรยาบรรณครับ  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 15:59:58 »
ผมใช้ยาง DZ101 ปี 09 เปลี่ยนมาเมื่อปลายปีที่แล้ว ตอนนี้อายุยางก็เกือบ 7 ปีพอดี วิ่งไป 20000 โลแล้ว ใช้ความเร็วค่อนข้างสูง ยังวิ่งเงียบ นิ่ม เกาะถนนเหมือนเปลี่ยน DRB อันที่แล้วมาใหม่ๆเลย กะใช้อีก 10000 โล ก็หายางเก่ามาใช้ใหม่
DZ 101 205/45R16 ปี 09 สี่เส้น 3600 บาทครับ คุ้มสุดๆ แต่ต้องดูสภาพเป็นนะครับ

พอดีผมอยู่ใกล้ร้านยางที่เปลี่ยนเลยไปเช็คบ่อยๆเวลาเดินทางไกลได้สบาย หากมีรอยร้าวก็จะเปลี่ยนใหม่ทันที
ทางที่ดี สัก 3-4 ปีกำลังดีครับ

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 19:09:44 »
ขออนุญาติแชร์ความรู้นิดหน่อยครับ ในฐานะเคยทำงานในบริษัทผู้ผลิตยางรายใหญ่มาเกือบ 20 ปี
เอาเฉพาะเรื่องยางใหม่แบบย่อๆ ก่อนนะครับ เพราะถ้าให้ลงรายระเอียดทุกเรื่องคงต้องคุยกันหลายเดือน  ;)

จริงๆ แล้วมีหลายปัจจัยทีใช้ดูยางใหม่ (รวมถึงยางเก่าเก็บในร้านยางด้วย) แต่เอาแค่ 2 เรื่องง่ายๆที่น่าจะดูกันเองได้ไม่ยากก่อนนะครับ
1.สภาพโครงสร้างยาง ต้องไม่บิดงอ เสียรูป มีร่องรอย เช่นบริเวณขอบ bead, หน้ายาง ซึ่งเป็นปัญหามาจากการขนส่งและการจัดเก็บของร้านยาง
ปกติยาง passenger car เช่นยางเก๋ง, กระบะ, หรือ SUV ขอบไม่เกิน 18" ในโรงงานเก็บซ้อนกัน (แบบนอน) ไม่เกิน 5 เส้นครับ
ส่วนใหญ่ร้านยางก็ชอบนอนซ้อนกันแบบนี้เวลาเก็บเพราะไม่เปลืองพื้นที่ ถ้าซ้อนกันสูงมากๆจะมีผลต่อยางเส้นที่อยู่ล่างๆเพราะน้ำหนักกดทับครับ ยิ่งนานยิ่งเห็นผลเยอะ
ถ้าเก็บบน rack จะดีกว่า แต่ก็เปลืองพื้นที่และค่า rack (ยกเว้นมี sponsor) ร้านยางจึงมักวางบน rack เฉพาะตัวโชว์เท่านั้นครับ
2.สภาพเนื้อยาง ลองทดสอบง่ายๆโดยการใช้เล็บจิกลงไปที่หน้ายาง ถ้าแข็งมากๆจนกดไม่ลงก็ไม่น่าใช้แล้วครับ ส่วน dot week ก็ช่วยได้ในระดับหนึ่งครับ ถ้าใหม่สดมากๆไม่ต้องลองแบบนี้ก็ได้
ยางสามารถเก็บได้นาน โดยที่อย่าให้โดนแสงแดดและอยู่ในที่เย็น ซึ่งยางที่เก็บในโกดังตามเงื่อนไข 5 ปี มีประสิทธิภาพไม่ต่างกันมากเทียบกับยางใหม่ที่ออกจากเตา (ของบริษัทที่ผมเคยทำนะครับ เป็น know-how)
แต่ก็ไม่มีเหลือนานเหลือขายขนาดนั้นหรอกครับ ทำ test shelf life แค่นั้นเอง ก็ต้องดูร้านที่คุณไปซื้อล่ะครับว่าเขาเก็บกันแบบไหน

ถ้าใช้งานทั่วไป ผมแนะนำว่าใช้ยางยี่ห้อไหนก็ได้ที่ผลิตเพื่อจำหน่ายในประเทศ หรือยางนอกที่ผลิตเพื่อประเทศไทยหรือในกลุ่มอาเซียนก็ได้ เพราะทุกบริษัทเค้าจะมี r&d ที่กำหนดสูตรยางให้เหมาะสมกับสภาพถนน อากาศ ลักษณะการใช้งานให้เหมาะสมกับภูมิภาคนั้นๆ ซึ่งมันจะเห็นผลชัดเจนหลังจากยางลงพื้นไปซักระยะหนึ่งครับ

ยังมีรายละเอียดอีกเยอะครับ แต่พิมพ์ไม่เก่ง เอาพอหอมปากหอมคอก่อนครับ
ขอให้เจอร้านที่ช่างเก่งและมีจรรยาบรรณครับ  ::) ::) ::)

ขอบคุณน้าครับ ขอบคุณน้าๆทุกท่านด้วยนะครับ