ผู้เขียน หัวข้อ: ยังมีคนจำนวนไม่น้อยที่แยกระหว่าง Minor Change กับ Model Chang ไม่ออก  (อ่าน 6445 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ใครเคยประสบแบบผมมาบ้างครับ ที่เวลาคุยเรื่องรถแล้วเจอคนที่ยังแยกไม่ออกว่า Minor Change กับ Model Chang มันต่างกันอย่างไง

แล้วยังมาเถียงหัวชนฝาทั้งๆที่มันไม่ใช่อย่างที่เขาเข้าใจ ทั้งที่อธิบายแยกแยะให้ฟังก็ไม่ฟัง เราจะมีวิธีอธิบายไงให้เขาเข้าใจได้บ้างครับ

หรือผมต้องปล่อยไป หลังๆเดินมาชวนผมคุยเรื่องรถผมก็เดินไม่ค่อยอยากจะคุยด้วยล่ะครับ เห้ออ..คนแบบนี้มีเยอะเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
คนทั่วไปที่ไม่ได้สนใจรถอะไรมากมาย เขาไม่รู้หรอกครับ minor change ยังไม่รู้เลย ว่าหมายถึงอะไร เป็นผมคงไม่อธิบายหรอก หั้ยศึกษาเอาเอง

คนทั่วไปที่ไม่ได้สนใจรถอะไรมากมาย เขาไม่รู้หรอกครับ minor change ยังไม่รู้เลย ว่าหมายถึงอะไร เป็นผมคงไม่อธิบายหรอก หั้ยศึกษาเอาเอง

ประเด็นคือไม่รู้จริงๆแล้วยังเถียงนี้แหละครับ ถ้าไม่รู้แล้วอธิบายให้ฟังแล้วรับฟังทำความเข้าใจไว้เป็นความรู้อันนี้ก็คบ

ออฟไลน์ Visual

เดี๋ยวนี้โทรศัพท์มีเนตทุกคนแล้ว
เปิด google ให้เค้าดูว่าคนทั้งโลกเข้าใจแบบไหน

ออฟไลน์ Mike

คนไม่ได้ตามเรื่องรถ คงสับสน และโป๊ะเช๊ะ เข้าทางค่ายรถยนต์ ที่ต้องการสื่อไปถึงผู้บริโภค
เพราะบางบริษัทรถยนต์ ก็มีเจตนา แปลกๆ
ใช้คำว่า All new XXXX กับ รุ่น Minor change หรือ Model year ก็มี

คนไม่รู้ก็ เข้าใจว่าเป็น New model หรือ Model change

ส่วน Minor change กับ MY (Model Year) ผมว่าถ้าตีความ มันควรจะเหมือนกัน
เพราะ MY คือปรับอุปกรณ์เล็กน้อย ใหม่ในปีนั้นๆ
และ Minor change ความหมายถ้าแปลตรงๆ ก็ปรับอุปกรณ์เล็กน้อย อาจจะไม่ต้อง เป็นช่วง half cycle ก็ได้ แต่โดยทั่วไป Minor change คนรับรู้ว่าเป็นช่วง half cycle ของรุ่นนั้นๆ แต่ในความเป็นจริง บางรุ่นปรับเยอะ เช่น Ranger แต่บางรุ่นก็ปรับน้อยเช่น BT-50 Pro

ผมว่า LCI คือ Life Cycle Impulse หรือ  Facelift  ยังสื่อความหมายได้ตรงกว่า Minor change อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 12:22:44 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ rtong

คนส่วนไทยใหญ่เชื่อโฆษณาครับ
"รุ่นใหม่ของโลก"  เฮ้ยนี่แหละใหม่สุด
Model change ถ้าทำแล้วไม่ต่างจากรุ่นเดิม
เขาก็คิดว่ารุ่นเดิมครับ  ต่อให้ใหม่ทุกชิ้น

ออฟไลน์ PREM

คนไม่ได้ตามเรื่องรถ คงสับสน และโป๊ะเช๊ะ เข้าทางค่ายรถยนต์ ที่ต้องการสื่อไปถึงผู้บริโภค
เพราะบางบริษัทรถยนต์ ก็มีเจตนา แปลกๆ
ใช้คำว่า All new XXXX กับ รุ่น Minor change หรือ Model year ก็มี

คนไม่รู้ก็ เข้าใจว่าเป็น New model หรือ Model change

ส่วน Minor change กับ MY (Model Year) ผมว่าถ้าตีความ มันควรจะเหมือนกัน
เพราะ MY คือปรับอุปกรณ์เล็กน้อย ใหม่ในปีนั้นๆ
และ Minor change ความหมายถ้าแปลตรงๆ ก็ปรับอุปกรณ์เล็กน้อย อาจจะไม่ต้อง เป็นช่วง half cycle ก็ได้ แต่โดยทั่วไป Minor change คนรับรู้ว่าเป็นช่วง half cycle ของรุ่นนั้นๆ แต่ในความเป็นจริง บางรุ่นปรับเยอะ เช่น Ranger แต่บางรุ่นก็ปรับน้อยเช่น BT-50 Pro

ผมว่า LCI คือ Life Cycle Impulse หรือ  Facelift  ยังสื่อความหมายได้ตรงกว่า Minor change อีก

ตามนี้ครับ คนไม่ติดตามเขาคงเชื่อตามคำโฆษณา
ส่วนไมเนอร์เชนจ์น่าจะเป็นศัพท์ของฝั่งญี่ปุ่น ฝั่งตะวันตกจะนิยมใช้คำว่า facelift กัน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
แค่ของ ISUZU ก็ทำ Model Change บนตัวถังเดิม ตัวรถเดิม เปลี่ยนหน้ารถถึงเสา A และเปลี่ยนกระบะ ทำภายในใหม่บนตัว Cockpit เดิม

อย่างนี้ผมเรียก Big Minor Change แต่เขาเรียก Model Change ก็ไม่รู้ใครถูกใครผิด แต่ก็คงต้องปล่อยครับ เพราะคนบัญญัติศัพท์บางทีก็ไม่ได้คิดมาให้ครอบคลุมและพร้อมจะแหกกฏที่ตัวเองกำหนดขึ้นได้ตลอดเวลา

เพราะฉะนั้น อย่าไปคิดมากครับ  8) 8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ps000000

ไมเนอร์ บางยี่ห้อ ก็ เปลี่ยนเยอะกว่า บางยี่ห้อ โมเดลเช้นจ์อีกนะครับ

บางยี่ห้อ ไมเน่อร์ ยังกะ แค่ ออกรุ่นพิเศษ 5555555555

ออฟไลน์ aod

ผมคนนึงครับที่แยกไม่ออก  ;)

ออฟไลน์ SM.

คนไม่สนใจเรื่องรถ ก็แยกไม่ออกหรอกครับ เพราะรถทุกรุ่น ก็ติดป้ายว่า New กันทั้งนั้น

ออฟไลน์ O_o"

จะมีใครสักกี่คนครับ ที่เข้ามาหาข่าวความเป็นไปรถรุ่นต่างๆ ทุกๆวัน หลายคนยังไม่รู้เลยด้วยซ้ำว่า อายุตลาดรถส่วนมากกี่ปี

แค่เห็นหน้าตาที่เปลี่ยนไปก็เข้าใจว่าเป็นรุ่นใหม่  เห็นรุ่นไหนออกโฆษณา ก็เข้าใจว่าเป็นรุ่นใหม่แล้วละครับ

บางคนแยกไม่ออกด้วย Minor Change อันไหน Model year ยากที่จะอธิบายให้เข้าใจครับ เมื่อเข้าใจแบบนั้นมาตั้งแต่แรกแล้ว ก็ปล่อยๆเค้าไปเถอะครับ

บางคนสนใจก็แค่ตอนจะเลือกซื้อรถแค่นั้น ไม่งั้นคงไม่มีคำถาม ช่วยตัดสินใจเลือกให้หน่อย รถรุ่นไหนคุ้มสุด รถรุ่นไหนเงียบสุด รถรุ่นไหนแรงสุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 15:43:20 โดย O_o" »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เพื่อนผมหลายคนเขาก็ไม่รู้นะครับ เพราะไม่สนใจรถเท่าไหร่
ทำงานแต่งานอย่างเดียว

เขาเห็นว่าลดราคาเยอะ หรือ 0% 60เดือน แถม นู้น นั่น นี่ เลยซื้อ
พอซื้อแล้วก็ตกใจว่า
เฮ้ย เราเพิ่งซื้อเอง  ทำไมเปลี่ยนรุ่นเร็วจัง !!  :P
คุยแล้วยังขำเลย  ;D

และบางรุ่นเขาก็แยกไม่ออกว่า model change เช่น City / jazz เก่า มา ตัวปัจจุบัน เขานึกว่าปรับปรุงโฉม mc
เขาบอกว่า " นี่เปลี่ยนโฉมใหม่แล้วเหรอ "  ;D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เป็นเรื่องที่เจอได้เป็นปกติทั่วไปครับ ถ้าจะอธิบายให้เห็นชัดๆต้องให้ดูรหัสของรุ่นนั้นๆครับ เช่น Camry ACV30, ACV40, ACV50 ถ้ายังงงๆ เปิด wiki เลยครับ ให้ไปอ่านเองซะ

ออฟไลน์ Dubee

บัวมีสี่เหล่าครับ ถ้าไม่รู้แต่รับฟังอันนี้พอว่า แต่ไม่รู้ไม่รับฟังเหมือนบัวใต้โคลน น้ำเต็มแก้ว ก็ต้องผ่านไปครับ ตัดไปเหมือนเจอมะเร็งในตัว ตัดไปจะได้พ้นๆตัวครับ ไม่ต้องสนใจคนเล่านี้มากและเก็บมาเป็นอารมณ์ครับ

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
เอาสมาร์ทโฟนเข้าเน็ตแล้วเปิดรูปให้ดูเลยครับ

เคยมีคนเถียงผมเรื่อง Benz ไม่มีเครื่องดีเซล ผมเลยเอาลิ้งทดสอบคุณจิมมี่พร้อม specification sheet ไปแปะไว้หน้าเฟส

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คนไม่เล่นรถเค้าไม่ทราบหรอกครับ
คนใกล้ๆตัวผมไม่เห็นมีใครคุยเรื่องถุงลมล้านใบ ระบบช่วยต่างๆเลย หุๆ
อย่าไปนับถึงโมเดลเช้นจ์ ไมเนอร์เช้นจ์ นาโนเช้นจ์

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมว่าสมาชิกในที่นี้ เอาเข้าจริงก็เป็นคนส่วนน้อยกลุ่มหนึ่งที่มีในสังคมนะครับ คนอื่นๆเขาก็ไม่ได้สนใจหรือติดตามข่าวสารเรื่องรถมากเท่าสมาชิกในนี้ คนบางกลุ่มก็ติดตามเรื่องกีฬา เรื่องหวย เรื่องเกมส์ เรื่องการเมือง เรื่องพลังงาน เรื่องหุ้น เรื่องคนไข้ เรื่องการทำมาหากิน...
น้องสาวผมยังแยกวิออสกับอัลติส(รุ่นที่แล้ว)ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ ichok

มีเยอะครับ ผมว่าส่วนน้อยด้วยซ้ำที่รู้ ที่เห็นๆก็ isuzu ที่โฆษณาวลียอดฮิตว่า “อีซูซุดีแมคซ์ รุ่นใหม่หมด! ปิกอัพสำหรับคนทั้งโลก” กลัวคนไม่รู้ว่ารุ่นใหม่เพราะออกมาแรกๆต้องเพ่งว่าใหม่หรือเก่า และอีกรุ่นก็อแวนซ่า ออกมานานมากจนผมคิดว่าโมเดลเชนจ์แล้ว

ออฟไลน์ rotaryman

เพราะมีคนแบบนี้ถึงได้เจอประเภทโวยวายออกสื่อกับกระบะยี่ห้อนึงไงครับ :'(

ผมคงต้องปล่อยไปอย่างที่หลายๆคนว่าล่ะครับ

ออฟไลน์ Equcha

เจอของ BMW ไปผมยังแยกไม่ออกเลยครับ 55

ออฟไลน์ TRcdi

ต้องโทษโฆษณารถด้วย  อย่างที่ท่านอื่นบอก
โปรโมทซะนึกว่า เพิ่งแปลงร่างมาจากคอนเซปคาร์

ส่วนถ้าคนที่หัวแข็งไม่รับฟังด้วยการพูด
ก็ลองส่งเป็นภาพให้เค้าดู  เปรียบเทียบรูปแบบชัดๆ
ระหว่างเก่ากับใหม่   มีตัวหนังสืออ้างอิงจากข่าว,เวป

บอกระยะเวลาเปลี่ยนโฉม , อายุรถ ของรุ่นนั้นๆ ให้เค้าปรับปฎิทินในหัว  ให้มันตรงกับความจริงครับ

ใช้รถเบ๊นซ์เป็นตัวอย่างก็ได้ อ้างอิงจากรหัสรุ่น
เช่น w212  ทำไมไฟหน้ามี 2 แบบ  เห็นมั้ยๆๆๆ  ดูซะ   ...

ถ้ายังไม่ฟังก็ยุให้เค้าซื้อรถที่ minor change ไปแล้ว 3 ปี  และกำลังจะตกรุ่นในอีก 3 วันเลยครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 12:29:15 โดย TRcdi »

ออฟไลน์ yourturle

IQ
EQ
ต่างมีระดับ ขั้น

ค่ายรถก็ผิดที่หลังๆ MC แต่ใช้คำว่า ALL NEW ประชาสัมพัน
แล้วหลัง มีแต่ BIG MC ไม่รู้ว่า ทำไมแค่สองปี รถมันดูล้าสมัยขนาดนั้น
แต่ก่อน TFR สิบๆปียังหล่ออยู่เลย
หรือ W123 ก็ยังดูดี
One Day.

ออฟไลน์ kop_2009

• Newbie
  • *
มีเยอะครับ ผมว่าส่วนน้อยด้วยซ้ำที่รู้ ที่เห็นๆก็ isuzu ที่โฆษณาวลียอดฮิตว่า “อีซูซุดีแมคซ์ รุ่นใหม่หมด! ปิกอัพสำหรับคนทั้งโลก” กลัวคนไม่รู้ว่ารุ่นใหม่เพราะออกมาแรกๆต้องเพ่งว่าใหม่หรือเก่า และอีกรุ่นก็อแวนซ่า ออกมานานมากจนผมคิดว่าโมเดลเชนจ์แล้ว
อ่านความเห็นนี้แล้วให้นึกขึ้นได้ว่า ไอ้วลียอดฮิตอันนี้ มันฮาจริงๆ
เคยมีลุงคนนึง แกนั่งดูทีวีอยู่ แล้วแกอุทานขึ้นว่า
"อ้าว รุ่นใหม่หมด แล้วเหลือแต่รุ่นเก่าหรอ"
ผมนี่ลั่นเลย 555

ออฟไลน์ InBkk

iphone 6 กับ 6s

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ถ้าตามคำถามคือ เขาแยกไม่ออก แถมยังเถียงหัวชนฝา ก็ปล่อยเขาไปครับ

แต่ เป็นธรรมดาของมนุษย์ครับ เรื่องรถยนต์ไม่ใช่สิ่งจำเป็นที่ต้องรู้และแยกแยะขนาดนั้น

เพื่อนผมหลายๆคน ที่ไม่สนใจเรื่องรถ เวลาเขาถาม ผมก็แจกแจงให้ฟัง เขาก็ อ๋อ

เวลาผมสงสัยเรื่องมือถือ อันไหนต่างกันไง ผมก็ถามเพื่อน เพราะผมก็ "แยกไม่ออก" เพราะไม่ได้สนใจแต่แรก

โทรทัศน์ เครื่องไหนดีกว่ายังไง รุ่นไหนใหม่กว่า ขาตั้งต่างกันไง อันไหนบางกว่า แล้วอันไหนเกิดก่อน หลัง ผมยังแยกไม่ออก แค่มองด้วยตาเปล่า

สมัยก่อน AMD - Intel / NVdia - Radeon อันไหนดีกว่ายังไง อันไหนเหมาะใช้ทำอะไร ก็พอจะแยกแยะออกและเลือกซื้อเองได้

ทุกวันนี้หรอ ไม่ได้ตามอ่ะ อะไรก็ใช้ได้เหมือนๆกันแหล่ะ

คนที่เราต้องใส่ใจ คือ คนไม่เข้าใจ ไม่รู้ แต่พร้อมรับฟัง

แต่คนที่ไม่พร้อมรับฟังใคร ไม่ต้องไปสนใจครับ