ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 5 มีนาคม 2016 //  (อ่าน 5437 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
สัปดาห์นี้กลับมาเจอกันอีกครั้งกับ DR!VE by J!MMY ยังคง
ข่าวแน่นกันต่อเนื่อง ทั้งในประเทศอย่าง Isuzu MU-X 1.9
D-max X-Series / V-Cross Limited รวมถึง Toyota Vios
MY2016 ที่เปลี่ยนเครื่องกันแล้วหลังจากที่ผ่านไปเกือบ 15 ปี

รวมถึงข่าวคราวต่างประเทศอย่าง C-Cabriolet / Bugatti Chiron
และ Honda Civic Hatchback Concept ที่จ่อคิวเปิดตัว
กันอย่างหนาแน่นในงาน Geneva Motor Show 2016

ถ้าไม่พลาดก็จะรายงานยอดขายเดือนมกราคม 2016 รวมถึง
ช่วง DR!VE and Talk กับ Volvo V40 D4 เครื่องใหม่

พร้อมรับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ทั้งทาง SMS 4689935
ใน Webboard และทาง Fanpage Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้
ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ" "รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม เพื่อเป็นการแบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
"คำถามประเภทว่า ถ้าให้เลือก จะเลือกอะไร
ขอไม่รับนะครับ อย่าเอาความชอบของผมไปใช้ในการ
ตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณเลยครับ ควรเลือกซื้อจากความชอบ
ของคุณเองมากกว่าครับ เราให้คำแนะนำได้ว่า คันไหนควรซื้อ
คันไหนควรเลี่ยง ข้อดีข้อด้อยอย่างไร อยู่ที่คุณจะรับได้ไหม
กับรถคันนั้นมากกว่าครับ"

เข้าใจตรงกันแล้วนะ?
เอ้า! ฝากคำถามเลย!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2016, 17:18:50 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ deathsheep

Mazda 3 จะมี minor change ในปีนี้ไหมครับ  จะปรับปรุงการเก็บเสียงด้วยหรือเปล่า ของคุณครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Sylphy 2016 จะมาไทยในปี 2016 มั้ยครับ แล้ว Nissan คิดจะปรับปรุงให้รถใช้ E85 ได้มั้ยเห็นเงียบมากๆ

ออฟไลน์ game.jirapat

• Jr. Member
  • **
Ssangyong Tivoli  ที่จะเปิดตัวในงานมอเตอร์โชว์ปีนี้ และราคาประมาณ7แสน9หมื่น จริงๆหรือป่าวครับ แล้วมันควรรอไหมครับ ปล.เห็นแซวที่เมื่อเสาร์ที่แล้ว ผมยังรักเกาหลีเหมือนเดิมนะครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2016, 15:38:45 โดย game.jirapat »

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :)  อยากให้คุณ Jimmy ให้ข้อคิด เพื่อกระตุ้นเตือน สำหรับผู้ที่ใช้รถ

โดยเฉพาะรถกลุ่ม PPV ที่กำลังเป็นที่นิยมอย่างมากๆ ในครอบครัวยุคนี้

โดยตั้งเป้าที่จะได้ขนคนกันไปทั้งครอบครัว อย่างมีความสุข

??? ??? ???  ก็เลยปล่อยให้บุตรหลานวิ่งเล่นกันในรถ กันตามสบาย โดยไม่ใส่ใจ

ที่จะให้นั่งให้เข้าที่และคาดเข็มขัดนิรภัย รวมทั้งก็ปล่อยให้อากง อาม่าที่อยู่

หลังรถ ไม่เตือนให้ท่านได้ใส่ด้วย ซึ่งถ้าเกิดอุบัติเหตุ จะมีอันตรายมากครับ

:) :) :) ทั้งที่ผู้ผลิตรถยนต์ ก็ได้จัดอุปกรณ์เพื่อความปลอดภัย มามากขึ้นกว่าในอดีต อย่างมากแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2016, 15:47:50 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ akewizard

เคยได้ข่าวเมื่อ 1-2 ปีก่อนว่าทาง Mazda จะนำเครื่อง Rotary กลับมาพัฒนาต่อร่วมกับระบบ Sky-Active ไม่ทราบว่าสถานการณ์ตอนนี้เป็นไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

new civic ที่กำลังจะเปิดตัววันที่ 11 นี้
เป็นการเปิดตัวพร้อมจำหน่ายและส่งมอบเลยหรือเปล่าครับ

และสำหรับเบาะหลังถ้าผู้ใหญ่อายุ 60Up นั่ง มีบ่นไหมครับเรื่องความนุ่มสบาย

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ le_TB

• Newbie
  • *
เกียร์ MT ในรถเก๋งประเทศไทย จะตายจากตลาดจริงๆหรือครับ??

ออฟไลน์ pongsakorn11

Mazda3 2.0 ปี05 เวลาสตาร์ทเครื่องตอนเช้า(เครื่องเย็น)มีอาการรอบต่ำมากเเทบจะดับ ต้องเหยียบคันเร่งช่วย พอเร่งเเล้งก็เป็นปกติ อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไร ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Cheze_Cake

นอกจากประเทศไทยเเล้ว มีประเทศหรือภูมิภาคไหนในโลกมั้งครับที่นิยมใช้กระบะ 1 ตัน
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ tom san

• Newbie
  • *
อยากให้ฮอนด้าทำรุ่น Br V ให้ครบ line model ให้เหมือน line model แบบ mobilio จะได้มือตัวเลือกเกียร์ MT ให้ลูกค้า

ออฟไลน์ No Trespassing

ฝากช่วยเปรียบเทียบระหว่าง

-Nissan NP300 4 ประตู เกียร์ธรรมดา Calibre ขับสอง และ Toyota Revo 4 ประตู เกียร์ธรรมดา Prerunner ขับสอง

อยากทราบจุดเด่น จุดด้อยของแต่ละยี่ห้อครับว่ามีตรงไหนบ้าง เช่น การเกาะถนน การเก็บเสียงภายใน

การใช้งาน ขับไปทำงานแบบเช้าไป เย็นกลับ ไม่ออกต่างจังหวัด ไม่บรรทุกของ วันหยุดจอดนอน

ไม่ต้องการอัตราเร่งมากนัก ขอแค่ประหยัดน้ำมันก็พอ เรื่องศูนย์ไม่ซีเรียส เพราะใกล้บ้านทั้งคู่

ที่ซี้อเพราะเอาไว้ต้องการลุยน้ำท่วมในหมู่บ้านช่วงหน้าฝนครับ เพราะเวลาไปทำงานแล้วขับรถเก๋งลุยน้ำแล้วมันลำบากเหลือเกิน บางครั้งถึงขนาดลาป่วยเพราะน้ำท่วมสูงก็มี ครั้นจะเอามอเตอร์ไซค์ลุยแทนตัวก็เปียกอีก

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
มินิค่าซ่อมบำรุงระยะยาวเเพงกว่าเบ๊นซ์มั้ยครับ 10 ปี พังง่ายจุกจิกหรือไม่ พอดีสนใจคันทรีแมนที่จะออกใหม่ครับ

ปล ถ้าเเถมได้อีกข้อสั้นๆครับ C class cabriolet ราคาแนวโน้มจะเเพงกว่าคูเป้มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2016, 16:15:55 โดย zhalvia »

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

รบกวนถามพี่จิมมี่ครับว่า BMW 4 Series กับ Benz C coupe นี่เป็นรถแนว coupe' ที่สามารถขับใช้ในชีวิตประจำวันได้มั้ยครับเพราะเห็น C Coupe' ตัวใหม่สวยมาก
เลยมีความคิดอยากได้เล็กๆ วางแผนว่าอีกประมาณ 3 ปีอาจจะซื้อครับเพราะที่บ้านมีแต่ compact suv กับ mpv มีสมาชิก 3 คนครับ หรือว่าควรไป C class หรือ Series 3
ดีครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
1.ISUZU MU-X 1.9CD ออฟชั่นเหมือนเดิมใช่มั้ยครับ ไม่มีอะไรเพิ่มเติมใช่มั้ยครับ
2.MG GS ราคาจะมาประมาณไหนครับ แล้วขนาดตัวถังเป็น B หรือ C SUV กันแน่ครับ วันนี้เห็นวิ่งทดสอบอยู่สวยมาก ทำให้สนใจขึ้นมา ได้ข่าวว่าเครื่อง 200 กว่าแรงม้า + ได้ขับ 4 ด้วย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ JP

• Jr. Member
  • **
1. GLE ประกอบในจะมาปีนี้ หรือไม่ครับ และน่าจะเป็น Plug-in Hybrid หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Apiruk

• Newbie
  • *
  • ชอบเรื่องรถมาก(สั้นๆ)
ตัว V-cross 3.0 Limited 4x4 6AT  1,065,000 บาท จะเริ่มส่งมอบได้วันที่ 18 รึเปล่าครับ จะรอนานรึเปล่าครับถึงจะได้รถ
รถ

ออฟไลน์ deepsubmerge

• Newbie
  • *
civic fc 2016 (tb) นอกจากเครื่องจะแรง รอบจัด เป็นทึ้สุดของกลุ่ม c แล้ว ที่คุณจิมมี ไปทดสอบเบื้องต้นมา
เรื่องช่วงล่าง แฮนลิงค์ต่างๆ และเบรค นี้ดีถึงขนาดกินขาดคู่แข่งแบบรู้สึกได้มาก ด้วยหรือเปล่าครัช
อย่างพวก cruze- ex -focus- 3

ออฟไลน์ ProVaMed

Civic coupe มาไทยไหมครับ ถ้ามาอีกกี่ปีจะมาครับ

ออฟไลน์ Mr.Charles

• Newbie
  • *
ฟังในapp บนandroid (6.0) ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Honda มี CRV, BRV แล้วเค้าจะทำ ARV มั๊ยครับจะได้ครบๆทุกขนาด เอา Brio มายกสูงใส่ราวหลังคาเป็นไลน์ Eco Car รุ่นใหม่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ whiteunicorn

• Newbie
  • *
รบกวนถามพี่จิมมี่ครับ

กำลังคิดจะเปลี่ยนรถครับ ใช้ในเมืองขับและนั่งสบายๆชิวๆ ออกต่างจังหวัดอาทิตย์ละครั้ง งบ 500k-700k ครับ
กำลังมอง Civic Fb 1.8E 2012 มือสอง หรือ HRV มือสองให้ราคาตกกว่านี้ก่อน พี่จิมมี่คิดว่าคันไหนน่าใช้กว่ากันครับ
ปล.ปัจจุบันใช้ Civic ตาโต 1.6 อยู่ครับ บางทีแรงไม่พอเวลาเร่งแซง ขับ 120 ก็รู้สึกหวิวมากครับ

ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ aod

สอบถาม  vios  2003   - 2004   - 2005  มีข้อแตกต่างกันตรงไหนครับ  แบบมีนัยสำคัญ   ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ galaxy99999

• Newbie
  • *
รถรุ่นเดียวกันที่มีระบบ  Ba vsc traction control กับตัวล่างกว่าที่ไม่มีระบบพวกนี้
ราคาไม่น่าต่างกันมากเหมือนที่ขายตอนนี้นะครับ มีกับไม่มีแค่เพิ่มเซ็นเซอร์ใช่ไหมครับ
จริงๆแล้วน่าจะบังคับให้มีทุกคันนะครับ