ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านสมาชิก Headlightmag ใช้เวลาเรียนรู้รถแต่ละคันนานแค่ไหนครับ  (อ่าน 4599 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
พอดีผมเคย ขับรถกระบะรุ่นที่เบรคมือ อยู่ใต้คอพวงมาลัย   แล้วมีโอกาส ได้ขับ กระบะ รุ่นที่เบรคมืออยู่ ตรงกลางเบาะคนขัยและผู้โดยสาร  ผมจะลืมตลอดเวลาปลดเบรคมือผมจะ สับสนตลอดเลยครับ   ;)    สมาชิกท่านอื่นใช้เวลาเรียนรู้รถแต่ละคันนานไหมครับ กว่าจะมั่นใจได้   

ออฟไลน์ บางละมุง 1/3

• Jr. Member
  • **
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
ผมขับวีโก้แล้วก็อยากได้รถครอบครับสักคันก็เลยตัดสินใจเอาปาเจครับเคยใช้แต่เบรคมือธรรมดาแต่ปาใหม่เป็นไฟฟ้าเหวอไปพักใหญ่แล้วก็เรืองเกียร์จากธรรมดามาเป็นออโต้เหมือนเคยจะยูเทรนที่ไรเผลอจับตัวเกียรอยู่เรีอยๆ

ออฟไลน์ Tomz

ประมานอาทิตย์นึงครับ 3คัน 3สไตรเลย  แคมรี่เบรกมืออยู่ที่เท้า   แจ้ส อยู่ตรงกลาง  cla เป็นแบบไฟฟ้า   

จะขับแต่ล่ะคัน ตึบเลยครับ โดยเฉพาะไอ้คันหลังเนี่ย กว่าจะปรับตัวได้นานเหมือนกัน 5555
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Super hornet

• Hero Member
  • Hello everyone 我是爱车的人
ไม่ชินก็แค่ ขนาดรถครับ ขนาดมิติรถแต่ละคันไม่เท่ากัน เวลาตีวง เลี้ยวโค้งเลี้ยวเข้าซอยต้องมานั่งกะระยะกันใหม่
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ ps000000

5000กิโลเมตร

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

หลังจากได้ CLS มาเกือบปี ยังไม่ชินเลยครับ เวลาขับรถคันอื่นในบ้านเกียร์อยู่ตรงกลางคอนโซลเหมือนรถทั่วไป ข้ามมาคันนี้ปุ๊บ มือควานหาคันเกียร์ไม่เจอประจำ

promt

• บุคคลทั่วไป
การใช้งาน ระบบต่างๆ การปรับโน่น นี่ นั่น 1 เดือน

ส่วนการซ่อมบำรุง การหาอะไหล่ถูก ตลอดอายุรถที่อยู่กับเราครับ

ออฟไลน์ Tan Int

ไม่เกิน 2-3 ชั่วโมง ถ้าเอาแค่อุปกรณ์นะ ตอนนั้นได้ Camry 2.5 มาใช้ ก็รู้ตั้งแต่แรกแล้วว่าเบรกมือย้ายไปอยู่ที่เท้า แต่ก็ปรับตัวนิดนึง
กับเคยลอง MG6 เปิดไฟเลี้ยวแต่กลายเป็นปัดน้ำฝน อันนี้ใช้เวลานานหน่อยเพราะประสาทมันชินกับมือขวาแล้ว

แต่สำหรับการกะระยะ ขอซัก 1 อาทิตย์ เคยโดดจากอัลติสไปขับวีโก้ ประสาทจะกิน กะยากมากทั้งที่รถก็หน้ากว้างพอกัน
ส่วนที่ยากที่สุดสำหรับผมคือการขับรถเกียร์ธรรมดานี่แหละ แต่ละคันคลัตช์ไม่เหมือนกันซักคัน เป็นเดือนกว่าจะชินกับคันใดคันหนึ่ง(แต่ถ้าชินแล้วก็โอเค)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ mewzabahl

ไม่เกิน 2-3 ชั่วโมง ถ้าเอาแค่อุปกรณ์นะ ตอนนั้นได้ Camry 2.5 มาใช้ ก็รู้ตั้งแต่แรกแล้วว่าเบรกมือย้ายไปอยู่ที่เท้า แต่ก็ปรับตัวนิดนึง
กับเคยลอง MG6 เปิดไฟเลี้ยวแต่กลายเป็นปัดน้ำฝน อันนี้ใช้เวลานานหน่อยเพราะประสาทมันชินกับมือขวาแล้ว

แต่สำหรับการกะระยะ ขอซัก 1 อาทิตย์ เคยโดดจากอัลติสไปขับวีโก้ ประสาทจะกิน กะยากมากทั้งที่รถก็หน้ากว้างพอกัน
ส่วนที่ยากที่สุดสำหรับผมคือการขับรถเกียร์ธรรมดานี่แหละ แต่ละคันคลัตช์ไม่เหมือนกันซักคัน เป็นเดือนกว่าจะชินกับคันใดคันหนึ่ง(แต่ถ้าชินแล้วก็โอเค)

เรื่องครัชนี่เป็นเหมือนกัน ลงจากD-Max มาขับ Vigo นี่ออกตัวกระตุกเลยครับ ระยะครัชมันช่างต่างกัน  ;D ;D

ออฟไลน์ DriveOnly

ประมาณ 1,000 - 2,000 กิโล เพราะได้มาแรกๆจะเห่อมาก ขับทั้งวัน เรียนรู้ทุกอย่างของรถ

ออฟไลน์ Pegasus7700

แล้วแต่รุ่นนะ. แต่ที่ขับแล้วแทบไม่ต้องเรียนรุ้เลยคือ ของHonda กับ Benz  ทั้งหมด แฮะๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ SM.

ขับ Freed กับ Jazz สลับกัน หาคันเกียร์ไม่เจอประจำเลย

ออฟไลน์ KaIaK118

ผมเป็นประเภทยกไฟเลี้ยวทุกครั้ง ไม่ว่าจะออกจากซอย เลี้ยว เปลี่ยนเลน หรือ แซง

ปกติประจำวันใช้ รถญี่ปุ่น
บางวันขับรถยุโรป (เก่า) เปิดสวิตซ์ด้วยความเคยชินแล้ว กระจกปัดสะอาดดี ไฟเลี้ยวไม่ได้เปิด ฮา  ;)

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
ผมเป็นคนที่ขับรถค่อนข้างหลากหลาย รถเพื่อนทุกคันผ่านมือผมมาหมด
รถตัวเองไม่ค่อยได้ใช้ ส่วนใหญ่ยืมรถเพื่อนมาขับประจำ ฮาาาา ;D
สำหรับผมจะเรียนรู้ทันทีหลังจากที่ได้ใช้ฟังก์ชั่นนั้นๆของมันครับ แต่ก็มีสับสนบ้างบางเวลา 

เอาเฉพาะที่เกี่ยวข้องกับการบังคับควบคุม เท่าที่เคยขับมา หลักๆมันก็มีอยู่แค่นี้ 

รูเสียบกุญแจ ซ้าย ขวา หรือ Keyless (บางครั้งก็เผลอเอามือไปคลำหาปุ่ม Push Start ในรถที่ไม่มี)
พวงมาลัย ก็เป็นไปตามบุคลิกรถเลย (ต่างที่ระยะฟรี อัตราทด และความไว)
คันเร่ง เบรก คลัชต์ อยู่ที่เดิม (ปรับแต่ระยะและความรู้สึก)
เกียร์ (เกียร์ถอยอยู่บนบ้าง ล่างบ้าง ต้องยกบ้าง กดลงบ้าง ดึงวงแหวนบ้าง แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยสับสน ส่วนออโต้ไม่เคยมีปัญหา)
เบรกมือ ดึงบน ดึงล่าง เหยียบเท้า (หาไม่เจอ ก็ย้ายมือคลำอีกที่ในเวลาแค่ไม่กี่วินาที)
ไฟเลี้ยว ก้านซ้าย ก้านขวา (ที่ปัดน้ำฝนเผลอเด้งบ้างบางครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เรียนรู้นี้ไม่นานครับ ถ้าขับทุกวันทั้งกลางวันและกลางคืน ไม่เกินสัปดาห์ก็คล่องแล้วครับ

แต่ไอ้อาการสับสนนี้สิครับ ยังคงเป็นอยู่ตลอด 5555  เช่น....

1. ขับ M/T แล้วมาขับ A/T จะวางมือไว้ที่เกียร์ตลอดทั้งๆที่ไม่ต้องคอยเปลี่ยนเกียร์ และเผลอเหยียบเบรคหัวทิ่มเพราะนึกว่าเป็นครัช (นานๆที แต่มีให้เห็น)
2. ขับรถเบรคมือที่เท้าจะเผลอไปคว้าอากาศข้างเกียร์ ขับรถเบรคมือกลางจะเผลอเหยียบอากาศที่เท้าซ้าย (นี่ยังไม่นับเบรคมือไฟฟ้านะครับ)
3. เผลอเดินไปเปิดประตูรถที่ไม่มี Smart Entry แล้วก็ล้วงกุณแจมากด remote เปิดประตู
4. จะกดปุ่มดับเครื่องยนต์ทั้งๆที่ไม่มี แล้วก็ไปบิดกุญแจดับเครื่องยนต์
5. ปุ่มพับกระจกมองข้างนี่ก็ตัวดีเลยครับ บางคันอยู่ตรงสวิตช์กระจกหน้าต่างไฟฟ้า (จริงๆน่าจะอยู่ตรงนี้ให้หมดทุกคันนะครับ) บางคันอยู่ใต้แผงหน้าปัดทางขวา คลำผิดประจำ

8) 8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Eddy5659

ประมาณ 1 อาทิตย์ครับ แบบต้องขับเรื่อยๆ เรียนรู้จังหวะคันเร่ง เกียร์ เบรก ระยะรอบตัวรถ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ joe560-4

ของผมคันที่ปรับตัวนานสุดก็คือ lambo ครับ ยิ่งตอนมาใหม่ๆ

ตอนถอยจอดกับตอนขับเปลี่ยนเลนบางมุม มันดูลำบาก แต่สักเดือน

คราวนี้ขนมเลยครับ

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
เวลาไปขับรถคันอื่น ที่ไม่ใช่รถเรา อย่างอื่นไม่เท่าไหร่ แต่สิ่งที่ผมกังวลคือ ที่เปิดฝาถังน้ำมันมันกับมี่เปิดฝากระโปรงท้ายมันอยู่ตรงไหนหว่า บางทีต้องเปิดประตูลงรถมาคลำหา อิอิ
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่นานครับ เต็มที่ 1เดือน
ถ้่าละเอียดย่อยๆทั้งหมดก็เกือบๆปี

ออฟไลน์ boycatbay

สองอาทิตย์ครับ ผมชอบนั่งศึกษาคู่มือก่อน เปิดอ่านทุกวันวันละสองสามรอบ ช่วงแรกๆ ก็จะเข้าใจการทำงาน
เลยปรับตัวเร็วครับ
แต่ปัญหาคือ การสลับคันไปมา มีรอบหนึ่ง หาเกียร์ของ H1 ไม่เจอ เอื้อมมือไปตรงกลางแล้วไม่เจอ
ลืมไปว่า เกียร์มันอยู่บน คอนโซลรถ ไม่ใช่ข้างๆเบาะ  :-*
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ h22a

ประมาณสองสัปดาห์ครับ ที่งงคือข้ามยี่ห้อแล้วไฟเลี้ยวที่ปัดน้ำฝนมันสลับข้างกัน  ;D

ออฟไลน์ adis

ผมก็มี freed ครับ ที่ใช้เวลาปรับตัวมากหน่อย
เบรคมือ ต้องเหยียบ 555 อันนี้ทำเอาเกือบพลาดไปจิ้มตูดรถคันหน้ามาครั้งนึง
แล้วคันเกียร์ที่มาอยู่บนคอนโซล สองอย่างนี้ใช้เวลาปรับตัวเกือบเดือนครับ

แล้วมีปรับตัวอีกครั้งเมื่อใช้รถไปร่วมสองปี คือปรับเบาะที่นั่งคนขับ
บังเอิญว่าตอนนั้นบรรทุกผู้โดยสารเต็ม 7 คน เลยต้องปรับเบาะเลือ่นขึ้นมาอีกหน่อย เพื่อให้ผู้โดยสารแถวหลังนั่นสบายขึ้น
พอปรับเบาะเลื่อนขึ้นมาแล้วขับ เออ.... รู้สึกว่ามันขับสบายมากขึ้นกว่าเดิมเยอะ เมื่อก่อนมันต้องเอื้มมือเวลาเปลี่ยนเกียรื พอปรับเลื่อนขึ้นมา
รู้มึกขับสะดวกสบายขึ้นเยอะครับ
ส่วนรถคันอื่น ๆ ที่ผมใช้มาหลายคันแล้ว ก็จะใช้เวลาปรับตัวประมาณอาทิตย์นึงครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ผมก็มี freed ครับ ที่ใช้เวลาปรับตัวมากหน่อย
เบรคมือ ต้องเหยียบ 555 อันนี้ทำเอาเกือบพลาดไปจิ้มตูดรถคันหน้ามาครั้งนึง
แล้วคันเกียร์ที่มาอยู่บนคอนโซล สองอย่างนี้ใช้เวลาปรับตัวเกือบเดือนครับ

แล้วมีปรับตัวอีกครั้งเมื่อใช้รถไปร่วมสองปี คือปรับเบาะที่นั่งคนขับ
บังเอิญว่าตอนนั้นบรรทุกผู้โดยสารเต็ม 7 คน เลยต้องปรับเบาะเลือ่นขึ้นมาอีกหน่อย เพื่อให้ผู้โดยสารแถวหลังนั่นสบายขึ้น
พอปรับเบาะเลื่อนขึ้นมาแล้วขับ เออ.... รู้สึกว่ามันขับสบายมากขึ้นกว่าเดิมเยอะ เมื่อก่อนมันต้องเอื้มมือเวลาเปลี่ยนเกียรื พอปรับเลื่อนขึ้นมา
รู้มึกขับสะดวกสบายขึ้นเยอะครับ
ส่วนรถคันอื่น ๆ ที่ผมใช้มาหลายคันแล้ว ก็จะใช้เวลาปรับตัวประมาณอาทิตย์นึงครับ

สมัยได้ขับฟรีดนี่ เปลี่ยนเกียร์ คว้าลมประจำ 555

ออฟไลน์ Darkart

2 สัปดาห์ โดยประมาณครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์