ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้มีข่าวว่าToyota มิเรอิ มีแผนจะขายที่ไทยเดือน กันยายนปีนี้เหรอครับ  (อ่าน 6589 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ตอนนี้มีข่าวว่าToyota มิเรอิ มีแผนจะขายที่ไทยเดือน กันยายนปีนี้เหรอครับ เห็นมีการแชร์กันในกลุ่มไลน์ว่ามาขายไทยแน่นอนเดือนกันยายนปี59 พอดีถ้าเข้ามาจะเก็บเงินซื้อครับ จะได้ไม่ไปซื้อคันอื่น แต่จะซื้อคันนี้เพราะมันประหยัดที่สุด แล้วหลักการที่บอกว่าเติมน้ำเนี่ย มันเติมน้ำได้เลยหรือว่ามันต้องมีเครื่องแปลงน้ำเป็นไฮโดรเจนครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

มันเติมไฮโรเจนครับ ไม่ใช่เติมน้ำ แล้วในไทยไม่มีสถานีไฮโดรเจนนะ มันคงไม่มาขายแน่ๆ

จขกท เล่นอะไรหรือเปล่าเนี้ย

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้มีข่าวว่าToyota มิเรอิ มีแผนจะขายที่ไทยเดือน กันยายนปีนี้เหรอครับ เห็นมีการแชร์กันในกลุ่มไลน์ว่ามาขายไทยแน่นอนเดือนกันยายนปี59 พอดีถ้าเข้ามาจะเก็บเงินซื้อครับ จะได้ไม่ไปซื้อคันอื่น แต่จะซื้อคันนี้เพราะมันประหยัดที่สุด แล้วหลักการที่บอกว่าเติมน้ำเนี่ย มันเติมน้ำได้เลยหรือว่ามันต้องมีเครื่องแปลงน้ำเป็นไฮโดรเจนครับ

หลักการที่ไหนบอกว่าเติมน้ำครับ เมารึเปล่า รถต้องเติมไฮโดรเจน เอามาเข้า fuel cell แล้วแปลงเป็นไฟฟ้ามาปั่นมอเตอร์ ผลที่เหลือคือน้ำออกมาทางท่อด้านหลัง เอามาไทยแล้วจะเอาไฮโดรเจนที่ไหนเติม

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
หลักการมันคือเติมไฮโดรเจนเข้าไปแล้วไปทำปฎิกริยากับออกซิเจนในอากาศที่ดูดเข้าเครื่องแล้วได้พลังงานขับเคลื่อน+น้ำบริสุทธิ์ออกมาแทนครับ  ไม่ใช่ว่าเติมน้ำแล้วจะวิ่งได้

ข่าวที่ว่า...ผมขอเดาอย่างมั่นใจว่าไม่น่าจะจริงครับ  เพราะการเอารถไฮโดรเจนเข้ามาขายได้แปลว่าต้องมีการเปิดสถานีไฮโดรเจนเพื่อรองรับด้วย(อารมณ์คล้ายๆปั้มแก๊สนั่นแหล่ะ แต่ผมไม่ยักจะได้ข่าวว่าจะมีการเปิดปั๊มแก๊สไฮโดรเจนนะ)

ออฟไลน์ bookish1

• Jr. Member
  • **

promt

หากไม่มีแหล่งเชื้อเพลิง
ก็จอดอยู่บ้าน เสียของ

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ sakano

ใจเย็นๆครับ

คิดว่า จขกท คงได้รับข้อมูลมั่วๆ ผิดๆมาอ่ะครับ

ขนาดที่เข้าใจว่าเติมน้ำ แล้วเปลี่ยนน้ำเป็น H เลยอ่ะครับ

:)

Nonlamer

ถ้ามีรถเติมน้ำแล้ววิ่งได้นี่ผมว่ารถไฟฟ้ายังชิดซ้ายเลยนะ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เจ้ารถพลังงานทางเลือกนี่เขาน่าจะวางแผน

ว่าสามารถชาร์ตได้ที่ศูนย์ toyota ทุกแห่งทั่วประเทศ

และจับมือกับ B-quik หรือพวกแบรนด์ร้านยาง ตั้งแท่นชาร์ต

หรือจับมือกับบางปั๊ม ตั้งแท่นชาร์ต

ผมว่าเข้าท่านะครับ

(แต่ขับทางไกล + หลงทางด้วยก็ตัวใครตัวมัน 55555)

และอย่าว่าแต่มิราอิจังเลย รถ EV แท้ ๆ มันยังไม่กล้าเอามาขายอ่ะ คิดดู

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
ตั้งสติก่อนครับ รถชนิดนี้ต้องเติม ไฮโดรเจน (H2) นะครับไม่ใช่น้ำ จขกท. กำลังเข้าใจผิด

ปฏิกิริยาที่เกิดขึ้นภายในเครื่องยนต์คือ ปฏิกิริยาระหว่าง ไฮโดรเจน กับ อากาศ เกิดเป็น น้ำ น้ำจะออกมาจากท่อไอเสียครับ (2H2 + O2 ---> 2H2O)

และอีกหนึ่งเหตุผลที่คิดว่าไม่มาไทย คือ สถานีเติม ไฮโดรเจน ซึ่งปัจจุบันก็ยังไม่มี.......

แต่ถ้า TOYOTA ต้องการขายจริงแล้วพัฒนาให้ศูนย์บริการของ TOYATA สามารถเป็น สถานีเติมไฮโดรเจน ด้วยก็อาจเป็นไปได้ (ผมเดานะครับในบรรทัดนี้)
@ngel gunman

ออฟไลน์ Gopz

มาไทยคงแพงมากๆ เห็นราคาที่ญีปุ่นแพงกว่า Toyota Crown อีก
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Nikle_pk

มาโชว์ยังยากเลยครับ มาขายกันยานี้ไม่มีทางหรอกครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Nikle_pk

อีกเรื่องคือ อย่าไปเชื่อพวกข้อมูลที่แชร์มาทางไลน์
ให้มากนักเลยครับ ข้อมูลมั่วมากกว่า 95% นะครับ
ในไลน์ ที่แชร์ต่อๆกันมานั่นแหละ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ 380Z

ตกม้าตายตั้งแต่หน้าตา

ออฟไลน์ CJ.

ตกม้าตายตั้งแต่หน้าตา

เห็นด้วยมากครับ ตอนเห็นครั้งแรกอ้าปากค้างนานกว่าตอนเห็น prius 2016 อีก  :-X
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ เต๋า AV

มิเรอิ ไม่น่าเข้าไทยคับ

แต่รถพลังน้ำมีอยู่จริงคับ
https://goo.gl/wrPtDT

ถ้าทางภาคเหนือ ลองเข้าไปถามข้อมูล ที่ ราชมงคลล้านนา เชียงใหม่ ดูคับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ขนาด Prius โตโยต้ายังถอดใจ

นับประสาอะไรกับ อิคิ อิคิ อิไตย อิไตย

ก็คงไม่เข้ามาไทยเช่นเดียวกัน

ออฟไลน์ SM.

ไม่มาแน่ๆครับ ที่เติมไฮโดรเจน ยังไม่มีเลย อีกอย่าง....ผมว่ามันไม่สวยเลย

ออฟไลน์ VooZ

• Newbie
  • *
มิเรอิ ไม่น่าเข้าไทยคับ

แต่รถพลังน้ำมีอยู่จริงคับ
https://goo.gl/wrPtDT

ถ้าทางภาคเหนือ ลองเข้าไปถามข้อมูล ที่ ราชมงคลล้านนา เชียงใหม่ ดูคับ

เป็นรถที่ใช้พลังผสมระหว่าง เบนซินกับไฮโดรเจน หรือ LPG.กับไฮโดรเจน ในสัดส่วนเบนซินหรือ LPG.40 เปอร์เซ็นต์ กับไฮโดรเจน 60 เปอร์เซ็นต์
ขอไม่เรียกพลังน้ำได้ไหมครับ 
ว่าแต่ปัจจุบันคันนี้ไปไหนแล้วอ่ะครับ

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
ขอเปลี่ยนเป็น Sai แทนได้มั้ยครับ หรือไม่ก็ New Prius ก็ได้

MacH1

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
เมืองไทยไม่มี facility รองรับในส่วนนี้เลยคับ  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอาไฮบริดให้รอดก่อนดีกว่าครับ ฮาๆ