ผู้เขียน หัวข้อ: รถ 7 ที่นั่งคันไหนนั่งสบายสุดครับ  (อ่าน 17283 ครั้ง)

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
Re: รถ 7 ที่นั่งคันไหนนั่งสบายสุดครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 10:14:54 »
ไม่บอกงบมา แนะนำลำบากเหมือนกันนะครับ
แต่ถ้าต้องการ 7 ที่นั่ง และนั่งสบายทุกที่ ตัด ppv กับ suv ออกเลยครับ
- กลุ่ม ppv  ev ftn pjs mu-x นั่งสบายๆ ก็แค่ 4 ที่นั่ง พอ 5 คน ก็ไม่สบายแล้ว เบียดกัน ช่วงล่างก็กระเด้งๆ เหมือนเดิม
- กลุ่ม suv  crv mx-5 etc. นั่งสบายๆก็ 4 คนเท่านั้น พอ 5 คนก็เบียดกันแล้ว แต่ช่วงล่างนิ่มกว่า ควบคุมรถง่ายกว่า ppv

ถ้าเอานั่งกว้างสบาย ทุกที่ ไป h1  kia grand canival หรือ alphard เลยครับ นั่งได้จริง

ออฟไลน์ delete

Re: รถ 7 ที่นั่งคันไหนนั่งสบายสุดครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 10:21:37 »
ford everest น่าจะดีสุดมั้งครับ

pjs นี่นั่งสบายถ้าเป็นคนนั่ง แต่ถ้าเป้นคนขับ บอกตรงๆว่าเครียด  มันไม่ค่อยมั่นใจในช่วงล่าง พวงมาลัย ไม่เชื่อลองขับเร็วๆดู คุณจะรู้ว่าถ้าเกิดอะไรขึ้นมันเอาไม่อยู่แน่นอน

ส่วน  Fortuner ไม่ทราบครับ  ดีไซน์โตโยต้า ไม่เคยขายผมได้เลยแม้แต่คันเดียว

3.2+ กินน้ำมันมากไหมครับ กับศูนย์คงวัดใจอีกที เพราะอีกตัวมองCx-5 MCไว้

X-trail ไม่ชอบตรงCVT ครับ เพราะตอนนี้ขับCVTอยู่ครับ

กินน้ำมันไหม กินจุ
อืดไหม อืดพอสมควร
ปัญหามีไหม มีจุกจิกและใหญ่เลยแหละ

เท่านี้ครับ

ครับ ทางบ้านอยากได้นั่งเยอะ ผมก็ศึกษาดูรถมาพอสมควรนะ ยังหา 7 ที่นั่งแบบไม่เด้งมากยังไม่ได้เลยครับ

เชียร์ปาเจ พ่อส่ายหน้า
ฟอร์ นั่งของญาติ ก็เท่าๆที่คนบอกกัน

สงสัยคงต้องลุ้นรอดู CR-V ที่เขาบอกมาจะมี7ที่นั่งครับกับ Cx-5 MC

ถ้าเน้นนั่งสะบาย ผ่อนคลาย PPV ทั้งหมดในตลาดบ้านเรา รวมถึง CX-5 ไม่ใช่คำตอบครับ นั่งไม่สะบายเลยนะ ก่อนที่ผมจะถอย everest 3.2+ มาผมลองมาแล้วทุกรุ่นทุกคัน (ยกเว้น new pajero sport, new fortuner) ถ้าในงบไม่เกิน 2 ล้านที่นั่งสะบายสุดคือ Kia Sorento ครับ งานประกอบดีมากด้วย

แต่ถ้าจะเอา SUV 7 ที่นั่งก็มีแค่ Captiva (ตัดทิ้งไปเหอะ) กับ X-trail โดยส่วนตัวผมว่าสำหรับผู้โดยสารแล้ว X-trail จะนั่งสะบายกว่า CX-5 ส่วน CRV นั้นนั่งไปนานๆปวดหลังครับไม่สะบาย

ส่วน everest 3.2+ ที่ผมใช้มา 5 เดือนกว่าๆ อัตราบริโภคดีกว่า Camry 2.0G อีกคันที่ใช้อยู่
เดิมทีการออกตัวจะดูอืดๆ ครับแต่พอลอยลำแล้วก็ไปได้จนสุดที่ 185 km/h (ล๊อคไว้) แต่ล่าสุดฟอร์ดทำการอัพเดทโปรแกรม TCM ให้ เกียร์ฉลาดขึ้นพอควรเลย ออกตัวลื่นและพุงขึ้นเยอะครับ ไม่มีอาการอืดเหมือนเดิมแล้ว
ศูนย์บริการก็อย้างที่เป็นข่าวนั่นแหละครับ พยายามปรับปรุงให้ดีขึ้น ส่วนตัวผมค่อนข้างประทับใจกับ 0 ฟอร์ดชลบุรีนะ การบริการต่างๆก็พอๆกันกับ 0 โดโยต้าใหญ่ๆ ใกล้ๆกันนั่นแหละ แต่ O ที่ยังห่วยแตกก็ยังมีอยู่นะครับ 555+
รถผมไม่มีอะไรจุกจิกนะ แต่มีเคสที่จุกจิกอยู่ 3 คัน ในเฟสแต่เท่าที่ดูตอนนี้ 0 บริการก็พยายามแก้ให้ ไม่ปล่อยทิ้งๆขว้างๆเหมือนเดิม แต่ก็ยังมีบ้างนะครับแบบที่แก้ไปเรื่อยๆ ไม่จบในครั้งแรก แต่อะไรที่เสียบคอมแล้วรู้ก็จับเครมเปลี่ยนจบ
เสริมเรื่องหลังการขายฟอร์ดนึดนึงครับ
มันแปลกๆตรงที่ราคาอะไหล่ครับ ราคามันขึ้นไปหลายรายการทุกปีแฮะ
ที่ผมเจอคือสายพานหน้าเครื่อง(เคลมว่าแมนทาแนนฟรี หรือไม่ก็แสนโลนี่แหละ) ราคาตอนปีแรกพันเดียว
ตอนนี้พันเก้าไม่รวมแวต ของผมไม่ถึงแสนโลตามที่คาดวิ่งได้แค่7หมื่นสายพานแตกลายงาละ (ร้องครางจี้ดๆเลย พอเปลี่ยนปุ็บเงียบทันที)
หัวเทียน 90 -120 -260 -350 ทั้งๆที่สเปกเดิมไม่มีเปลี่ยน 555
ไม่รู้ว่าญี่ห้ออื่นเป็นไงนะครับ แต่เจอแบบนี้ ผมอึ้งอ่ะ

ออฟไลน์ yaoya

• Sr. Member
  • จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 10:48:36 »
อ้างจาก: yaoya link=topic=49497.msg843985#msg843985
date=1458056261
ford everest น่าจะดีสุดมั้งครับ

pjs นี่นั่งสบายถ้าเป็นคนนั่ง แต่ถ้าเป้นคนขับ บอกตรงๆว่าเครียด  มันไม่ค่อยมั่นใจในช่วงล่าง พวงมาลัย ไม่เชื่อลองขับเร็วๆดู คุณจะรู้ว่าถ้าเกิดอะไรขึ้นมันเอาไม่อยู่แน่นอน

ส่วน  Fortuner ไม่ทราบครับ  ดีไซน์โตโยต้า ไม่เคยขายผมได้เลยแม้แต่คันเดียว

3.2+ กินน้ำมันมากไหมครับ กับศูนย์คงวัดใจอีกที เพราะอีกตัวมองCx-5 MCไว้

X-trail ไม่ชอบตรงCVT ครับ เพราะตอนนี้ขับCVTอยู่ครับ

กินน้ำมันไหม กินจุ
อืดไหม อืดพอสมควร
ปัญหามีไหม มีจุกจิกและใหญ่เลยแหละ

เท่านี้ครับ

ครับ ทางบ้านอยากได้นั่งเยอะ ผมก็ศึกษาดูรถมาพอสมควรนะ ยังหา 7 ที่นั่งแบบไม่เด้งมากยังไม่ได้เลยครับ

เชียร์ปาเจ พ่อส่ายหน้า
ฟอร์ นั่งของญาติ ก็เท่าๆที่คนบอกกัน

สงสัยคงต้องลุ้นรอดู CR-V ที่เขาบอกมาจะมี7ที่นั่งครับกับ Cx-5 MC

ถ้าเน้นนั่งสะบาย ผ่อนคลาย PPV ทั้งหมดในตลาดบ้านเรา รวมถึง CX-5 ไม่ใช่คำตอบครับ นั่งไม่สะบายเลยนะ ก่อนที่ผมจะถอย everest 3.2+ มาผมลองมาแล้วทุกรุ่นทุกคัน (ยกเว้น new pajero sport, new fortuner) ถ้าในงบไม่เกิน 2 ล้านที่นั่งสะบายสุดคือ Kia Sorento ครับ งานประกอบดีมากด้วย

แต่ถ้าจะเอา SUV 7 ที่นั่งก็มีแค่ Captiva (ตัดทิ้งไปเหอะ) กับ X-trail โดยส่วนตัวผมว่าสำหรับผู้โดยสารแล้ว X-trail จะนั่งสะบายกว่า CX-5 ส่วน CRV นั้นนั่งไปนานๆปวดหลังครับไม่สะบาย

ส่วน everest 3.2+ ที่ผมใช้มา 5 เดือนกว่าๆ อัตราบริโภคดีกว่า Camry 2.0G อีกคันที่ใช้อยู่
เดิมทีการออกตัวจะดูอืดๆ ครับแต่พอลอยลำแล้วก็ไปได้จนสุดที่ 185 km/h (ล๊อคไว้) แต่ล่าสุดฟอร์ดทำการอัพเดทโปรแกรม TCM ให้ เกียร์ฉลาดขึ้นพอควรเลย ออกตัวลื่นและพุงขึ้นเยอะครับ ไม่มีอาการอืดเหมือนเดิมแล้ว
ศูนย์บริการก็อย้างที่เป็นข่าวนั่นแหละครับ พยายามปรับปรุงให้ดีขึ้น ส่วนตัวผมค่อนข้างประทับใจกับ 0 ฟอร์ดชลบุรีนะ การบริการต่างๆก็พอๆกันกับ 0 โดโยต้าใหญ่ๆ ใกล้ๆกันนั่นแหละ แต่ O ที่ยังห่วยแตกก็ยังมีอยู่นะครับ 555+
รถผมไม่มีอะไรจุกจิกนะ แต่มีเคสที่จุกจิกอยู่ 3 คัน ในเฟสแต่เท่าที่ดูตอนนี้ 0 บริการก็พยายามแก้ให้ ไม่ปล่อยทิ้งๆขว้างๆเหมือนเดิม แต่ก็ยังมีบ้างนะครับแบบที่แก้ไปเรื่อยๆ ไม่จบในครั้งแรก แต่อะไรที่เสียบคอมแล้วรู้ก็จับเครมเปลี่ยนจบ
เสริมเรื่องหลังการขายฟอร์ดนึดนึงครับ
มันแปลกๆตรงที่ราคาอะไหล่ครับ ราคามันขึ้นไปหลายรายการทุกปีแฮะ
ที่ผมเจอคือสายพานหน้าเครื่อง(เคลมว่าแมนทาแนนฟรี หรือไม่ก็แสนโลนี่แหละ) ราคาตอนปีแรกพันเดียว
ตอนนี้พันเก้าไม่รวมแวต ของผมไม่ถึงแสนโลตามที่คาดวิ่งได้แค่7หมื่นสายพานแตกลายงาละ (ร้องครางจี้ดๆเลย พอเปลี่ยนปุ็บเงียบทันที)
หัวเทียน 90 -120 -260 -350 ทั้งๆที่สเปกเดิมไม่มีเปลี่ยน 555
ไม่รู้ว่าญี่ห้ออื่นเป็นไงนะครับ แต่เจอแบบนี้ ผมอึ้งอ่ะ

โอ้ว มีงี้ด้วยครับ ตายๆ ตอนแรกว่าจะเบนไปละครับ ตอนนี้ชักลังเลใจละครับ เพราะที่บ้านปาเจโร่ ฟอจูนเน้อ

ไม่มีใครสนใจเลยครับ เพราะญาติมีฟอจูนตัวใหม่นั่งแล้วก็เด้งไปมาครับ ก็เหลือ EV แบบนี้ต้องรอดู Van

กับ SUV ละครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 10:49:31 »
ผมขอโทษทีครับ งบไม่เกิน 2ล้าน +/- ครับพอดีพิมพ์เพลินไปลืมบอกงบประมาณครับ  :'(

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 11:22:29 »
Vito

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 12:55:07 »
ผมว่า H1 เปลี่ยนโช้คสปริงดีๆ น่าจะเหมาะสุดนะครับ  แต่ถ้าไม่จำเป็นว่าต้องเป็นมือ1 Alphard มือ2 เลยครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 13:16:56 »
ผมว่า H1 เปลี่ยนโช้คสปริงดีๆ น่าจะเหมาะสุดนะครับ  แต่ถ้าไม่จำเป็นว่าต้องเป็นมือ1 Alphard มือ2 เลยครับ

ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ imachi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 18:22:52 »
ก่อนอื่นเลย  ต้องเลือกก่อนครับว่า   จะเอา    suv    ppv   หรือ  van   แล้วค่อยเลือกว่า จะเอาคันไหนที่นั่งสบายที่สุดในกลุ่ม 

ส่วนตัวผม เคยเลือกเหมือนกัน ว่าจะใช้ 7 ที่นั่ง(เป็นครั้งคราว)   ตอนเลือก ตัด van ออกอย่างแรก  เพราะขับรถค่อนข้างเร็ว  เผื่อไป ตจวบ้าง  ทางไม่รู้จะดีแค่ไหน เลยเหลือ  suv กับ ppv  งบไม่เกิน 2 ล้าน

ที่ดูมา suv

1. แคปติวา  7 ที่นั่ง ภาพรวมก็โอเค  แต่ มันเก่าไปหน่อย   ชื่อเสียเยอะ  ที่ไม่ชอบเลยคือ เซลล์ตามตื้อเกินไป เร่งให้ตัดสินใจ  เลยผ่าน
2. x trail  7 ที่นั่ง  แต่ ที่นั่ง 6 7  ไม่ไหวเลย  แถมไม่มีดีเซล  เลย ตัดออกเหมือนกัน
3. cx5  ไม่มีที่นั่งแถว 3  ตัดออก

ppv

1. ฟอร์จูนเนอร์  ดูแค่ภาบนอก ภายใน  ไม่ได้ลองขับ  แต่จากประสบการณ์เคยลองขับ โตโยตา มาหลายคันไม่ชอบช่วงล่างอย่างแรง  เลยไม่เคยได้มีโอกาศเป็นเจ้าของซักคัน

2. ปาเจโรสปอร์ต  เกลียดไฟท้ายที่สุด ถึงแม้ออปชั่นจะจัดเต็มก็เถอะ 

3. เอเวอเรส   ชอบตั้งแต่แรกเห็น  ลองขับครั้งแรกยืมรถน้องไประยะทางรวมๆประมาณ100 โล  เสร็จมึนหัวเหมือนเมารถ (ไม่เคยขับรถประเภทนี้มาก่อน  ปกติขับ 320D e90 ) สุดท้ายมารู้ว่าลมเติมมาจากศูนย์ 45 เลยกระเด้งกระเทือนมาก   เติมลม 35 นิ่มสบาย แต่แถวหลังสุดก็ต้องทำใจ อัตราสิ้นเปลือง ใช้มา 17xxxโล   ก็ไม่ได้โหดร้ายนักปกติขับตจวก็ 11-12 โลลิตร ขับปกติไม่ได้เน้นประหยัด    แต่ล่าสุดออกทริป  กรุงเทพ สังขละ  เหมืองปิเลาะ (ขับลงเหมืองสมศักดิ์  ได้ใช้ทั้ง  4L  diff lock  rock mode )   3 วัน 1000 โล  ขับแบบค่อนข้างเร็ว + ทางเขา   อัตราสิ้นเปลือง 8-9 โลลิตร ความเร็วที่ไว้ใจได้สำหรับช่วงล่างคันนี้ คือไม่เกิน 160    โดยรวมผมแฮปปี้กับคันนี้    ที่ไม่ชอบคือ  1.ภายใน ดูก็อกแก็กไปหน่อย  2.เบาะสีครีม  3.ระบบควบคุมความเร็วตรงทางลาดชันเวลาทำงานเสียงดูน่ากลัว   4. เวลาจะใช้ 4L หรือ ยกเลิก ต้องเข้าเกียร์ N )    แต่ก็ ราคารถเท่านี้ ได้แค่นี้ก็โอล่ะ จะให้ perfect ก็คงเป็นไปไม่ได้ 

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 22:28:43 »
ไม่สน Delica  :P บ้างเหรอครับ
ปล. H1 ผมก็ชอบนะ แต่ที่บ้านไม่สนับสนุน ส่วนมากใช้คนเดียวแล้วเหมือนคนขับรถ เลยตกไป

suv

x-trail นี่แถว 3 ไม่ใช่เด็กอย่าคิดจะไปนั่ง (ผู้ใหญ่ สูง 155 ยังลำบากมาก) มีเหมือนให้รู้ว่ามีเฉยๆ

ppv

for - ภายในวัสดุค่อนข้างดี เบาะนั่งสบาย ช่วงล่างตอนหลังมันดีดแบบ (ไปลองขับเองแล้วกันนะครับ) เก็บเสียงเงียบกว่า pjs ฝาท้ายไฟฟ้า(ใช้งานแบบหล่อๆ) ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ก็ สไตล์ พี่โต โดยรวมผมว่าโอเค แต่มองว่า 2.4v คุ้มมากกว่าครับ

eve- ออฟชั่นแน่น มาเต็ม ราคาก็เต็มเช่นกัน(เทียบกับแถวๆนี้ ราคามาเต็มไม่ค่อยมีอะไรก็มี ฮา) ช่วงล่างหนักแน่น มั่นคง แต่ไม่ใช่รถคันเดียวของบ้านผมแน่นอน
ความสูงตอนก้าวขึ้นลงลำบากมาก สำหรับผู้สูงอายุ กับ ใช้ในกรุงนี่ ผมว่าเทอะทะไปหน่อย ขาดความคล่องตัว (ขับแล้วเหนื่อย ต้องระวัง มอไซ เสียบ ซ้าย ขวา คันหน้าจะปาด รถซ้ายจะจอดกินข้าว)

pjs - วัสดุภายในนี่รู้เลยว่าทำไมถึงทำราคานั้นได้  ;) กระจังกันชน ตรงโลโก้เหมือนพลาสติกเด็กเล่น ส่วนเรื่องระบบต่างๆให้มาครบดี ชอบเกียร์มากแบบว่าแจ่มจรัส(แถมมี super select 4wd-ll อีกแบบว่าฟินมาก) ตอนซื้ออยากได้กล้องรอบคัน ใช้จริงขับแบบกะๆเอาเห็นกว่า เหมือนกล้องข้างรถหลอกตา เลยไม่ค่อยสนใจ ช่วงล่างก็แบบนุ่มสบายดี แต่ขาดความมั่นใจไปเยอะในความเร็วสูง(> 120) ยิ่งตอนตวัดพวงมาลัยเร็วๆ ยวบมาก ความเร็วสูงๆไม่กล้าตวัดเร็วๆ กลัวไปงมหาปลาในคู อีกอย่างที่ตอนซื้ออยากได้แต่ตอนใช้ไม่ค่อยอยากได้ละ คือ ระบบเตือนชนด้านหน้า ใช้ในเมืองช่วงกำลังจะแซงรถติดๆ จะเปลี่ยนเลน ระบบพี่แกตัดเบรคเฉย คันหลังก็เหวอ เราก็เหวอ (ปรับระยะใกล้สุดแล้ว)

มิว - ตอนนั้นไม่มีเครื่อง 1.9 เลยไม่สนเท่าไร ภายในกลางๆ ออฟชั่นงั้นๆ ถุงลมงกไปไหน ผู่ใหญ่นั่งสบายเพราะงั้นช่วงล่างเลยยวบกว่า pjs เหยียบเบรคไม่แรงเท่าไร แต่ abs ทำงานละ โดยรวมก็พอไหว ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก คงไป 1.9 ครับ

เทรล - ไม่ได้ลอง ที่บ้านไม่สนยี่ห้อนี้ แน่นอน จากการกระทำในอดีต ใจไม่กล้าพอจะไปเป็นลูกค้า

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 07:53:48 »
ผมมองๆppvไว้หมายมั่นปั้นมือสุดท้ายแล้วก็ไม่ได้เลือก

1จูน2.4 ดูลงตัวกว่าเพื่อนทั้งหมด แต่คิดว่าต้องเปลี่ยนโชคสักชุดน่าจะจบ เน้นนั่งแถวสามด้วย จูนเบาะกว้างสุดแถวสามแล้วปรับเอนได้ แถวสองก็เลื่อนได้ ภายในกำลังดีไม่หวือหวากลางๆ

2ปาเจโร่2.4Gt ดูเหมือนจะคุ้ม แถมหน้าตาหล่อจริง ผมไม่สนใจเรื่องไฟท้าย เดี๋ยวดูๆไปก็สวยเอง แต่ภายในนี่ดูออกกระบะมาก แผงประตูราวจับก็ทำใหญ่มากไม่สวยเลย ออฟชั่นอย่างกันชนออโต้นี่ถ้าเสียน่าจะหลายตังค์แน่ๆ แล้วก็ตอนเทสรถเกิดอาการมึนๆ หลังจากเทสคิดว่าน่าจะยวบไปนิด เปลี่ยนโชคน่าจะดีขึ้น แต่ที่รับไม่ได้คือคอลโซลเกียร์เบียดเข่า คนขาสั้นหรือผู้หญิงนี่ปรับเบาะยากเพราะถอยออกมากให้เข่าหลบไม่ชนยาก
อีกประเด็นแถวสองปรับเลื่อนไม่ได้

3Ev2.2  แข็งแกร่งบึกบึนชอบมาก ดูแล้วปลอดภัยดี แต่แถวสามดันปรับเอนไม่ได้ กับชื่อเสียงศูนย์บริการ
แต่จริงๆผมไม่กลัวเท้าไหร่เพราะตอนนี้ก็มีฟอร์ดเก่าๆคันนึงก็ซ่อมอู่นอกเอาก็ไม่มีปัญหาอะไร ประเด็นคือนั่งเต็มแล้วไม่สบายมากกว่า

สุดท้ายเลยมามองh1 ทั้งๆที่นั่งเต็มโอกาสน้อย แต่คิดว่าคงเอาเบาะออกแถวนึง แล้วก็ไว้ใส่จักรยานคันนึง
เวลาได้ใช้งานทุกคนน่าจะแฮปปี้มากกว่าคือตอนนี้ไม่ได้มองความสุนทรีในการขับของตัวเองละ  แต่คิดว่าน่าจะต้องทำสปริงไม่ก็โช้คอีก เรื่องความสูงของมันถ้าผมซื้อppvคิดว่าจะหาแรคกับกล่องใส่ของมาติดหลังคาอยู่ดีเพราะนั่งเต็มมันใส่ของไม่พอ ความสูงมันก็จะไม่ต่างh1เท่าไหร่ละ  ส่วนตัวไม่ได้ทำงานชั้นในกรุงเทพเลยคิดว่าไม่น่ามีปัญหากับขนาดมัน ยังมีฟอร์ดเก๋งอีกคันไว้ลุยด้วย
ประเด็นคนจะมองว่าเป็นคนขับ ไม่แคร์ครับ แต่คิดถึงตายาย ลูกเมีย พี่น้อง เวลานั่งพร้อมๆกัน มีสัมภาระบ้างดูแล้วมันลงตัวสุดกับงบที่ตั้งไว้ครับ เลยจำใจตัดppvออกไป

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 10:37:40 »
Volvo XC90
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 00:22:38 »
ขอบคุณมากครับ