ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะตอนครึ่งยกสูงออโต้(เดิมๆไม่ทำเพิ่ม) จะบรรทุกของน้ำหนัก 1.5-2ตัน จะไหวมั้ย?  (อ่าน 6328 ครั้ง)

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
เล่าประสบการณ์นิดนึงครับ
เมื่อตุลาคม58 รถส่งของ(กระบะตอนเดียว)เกิดอุบัติเหตุ ใช้เวลาซ่อม20กว่าวัน เหลือกระบะส่งของอยู่คันเดียวแล้ววิ่งส่งของไม่ทัน ทำผมต้องพับเบาะหลังFocus ทุกหอมแดงทีละ200กิโลกรัม ช่วยวิ่งส่งของเองแก้ขัดไปด้วยซึ่งบางวันต้องช่วยวิ่งถึง4เที่ยว เล่นซะเพลียเลย ;D

กระบะตอนครึ่งยกสูงออโต้เน้นใช้เอง แล้วเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นอีกรถสถาพเดิมๆไม่ทำเพิ่มจะไหวมั้ย
ตอนนี้ยังไม่เคยทดลองขับยี่ห้อไหนเลย เพื่อนๆพี่น้องๆมีตัวไหนแนะนำมั้ยครับ
ส่วนตัวมองTritonด้วยเหตุผลกำลังเครื่องยนต์มากสุดในราคาไม่ถึง8แสนบาท

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
ผมว่าตัวเครื่องไ่ม่มีปัญหาครับแต่น่าจะเสริมแหนบกับเปลี่ยนโช๊คให้แข็งขึ้น น่าจะพอได้ 1.5-2 ตัน

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member
เหลือๆ หน้าจะลอยเยอะอาจต้องเสริมแหนบ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ไหวครับ แต่ถ้าบรรทุกถึงขนาด 1.5-2 ตันบ่อยๆ
อยากให้ทำช่วงล่างไว้หน่อยก็ดี
แต่ถ้าแค่กันเหตุฉุกเฉินแบบเดิม รถเดิมๆก็ไหวครับ
เครื่องกับเกียร์น่ะไหว แต่ห่วงช่วงล่างมากกว่า
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ artkid99

• Newbie
  • *
ตามนั้นครับ เสริมแหนบเปลี่ยนโช้ค

ออฟไลน์ Darkart

เครื่องยนต์ เพียงพอ กลัวไม่แรงเสริมกล่องดันรางสักชุดครับ
แต่ถ้าช่วงล่างเดิมๆ จะไม่ไหวเอา เป็นห่วงช่วงล่างและแชสซีครับ
ทำช่วงล่างเพิ่มเติม
เสริมแหนบ
เปลี่ยนโช๊ค คายาบ้า
ลงล้อหลังกระทะบรรทุก ยาง Michelin XCD 215ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Tedjung84

1.5 ตันเดิมๆไหวครับ แต่หากหนักถึง 2 ตัน ต้องทำช่วงล่างเพิ่มครับ

ออฟไลน์ zgmx9900

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ :D

ออฟไลน์ meeuwarn

แนะนำเกียร์ธรรมดาครับ

ตันครึ่งไม่ต้องทำอะไรเลย
สองตัน เสริมแหนบ ครับถูกดี

เครื่องไม่ต้องทำ ขับช้าๆเวลาของหนัก ปลอดภัย+ประหยัด

ออฟไลน์ nuttapatJazz

รถคันเก่าของที่บ้านผมเป็น Triton ออโต้ 4ประตูยกสูง บรรทุกตันครึ่งสัปดาห์ละ1-2ครั้ง ใช้จนวิ่งไป150,000กิโล ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ เช็คระยะตามอายุปกติเลยครับ มีเพิ่มแค่โช๊คRanchoทั้งชุดแค่นั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2016, 20:14:17 โดย nuttapatJazz »
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Tomz

เปลี่ยนโช้คหลังให้แข็งขึ้น+เสริมแหนบเพิ่มอีก 1ตัว จบครับ ถ้าเดิมๆ บรรทุก 2ตัน ตายสิครับ โช้คเดิมมีพังแน่ๆ และที่แน่นอนเลย หน้าเชิดดดดดดดดดด สูงแน่นอน
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

promt

• บุคคลทั่วไป
สบายครับ แต่เสริมแหนบหน่อย

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ตอบโจทย์
ไหวครับ  แต่จะย้วยมาก ขับลำบาก

ถ้าใช้แบบ ครั้ง สองครั้ง วิ่งไม่ไกลมาก ก็ไม่ต้องไปทำอะไร ทนขับเรือเอาหน่อย

แต่ถ้าบรรทุกบ่อย เป็นอาชีพ
แนะนำเปลี่ยนช่วงล่างเลยครับ ไม่ยาก
ที่ต่างจังหวัด ร้านช่วงล่าง แทบหลับตาทำ
เพราะต่างจังหวัด มีรถดัดแปลงเพื่อบรรทุกหนักเพิ่ม รวมๆสะสมเป็นล้านคันแล้วมั้งครับ

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
แนะนำนาวาร่า ยกสูงตัวcalibre  E 6MT 752,000
ญาติใช้ขนกระเทียมกับหัวหอมอยูเหมือนกันครับ น้ำหนักบรรทุก1-1.5ตัน เปลี่ยนแค่โช็คหลังให้หนืดขึ้นอย่างเดียว ถ้าบรรทุกเกิน1.5ตัน ต้องเสริมแหนบครับ ไม่งั้นหน้าเชิดจะขับยาก
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ Prethz

• Newbie
  • *
ที่บ้านผมใช้ vigo ยกสูงตอนครึ่งเกียร์ออโต้ขนของอยู่ครับ แต่ไม่ได้เสริมแนบนะครับ
ปกติทุกของประมาณ1-1.5ตัน วิ่งแล้วมีโคลงเคลงครับ ขับแบบไปเรื่อยๆไม่เป็นไร แต่ถ้ามากกว่า100เมื่อไหร่นี่เป็นเรือเลยครับ
ถ้าจะทุก2ตัน คงต้องไปเสริมแนบ ทำช่วงล่างใหม่ครับ

ออฟไลน์ Minidog

1.5พอไหวครับ แต่ถ้าใส่บ่อยๆโชคแตกแน่นอน เพราะเคยเอาไปบรรทุกเหมือนกันถ้าเสริมแนบสัก2ตัวกำลังดีครับ