ผู้เขียน หัวข้อ: X3 vs NX grand Luxury คันไหนดี/มีใครใช้อยู่บ้างครับ  (อ่าน 3506 ครั้ง)

ออฟไลน์ abasus25

• Newbie
  • *
มีแพลนจะใช้รถ ภายใน 3 เดือนข้างหน้าครับ
ตอนแรกดูอยุ่หลายรุ่น จนสุดท้ายมาตก ที่ X3 vs Nx
 คำถามคือ
- คันไหนดีกว่าครับ คำถามเบสิกแต่ตอบยากมาก
- มีใครใช้อยู่บ้างไหมครับ ปัญหา หรือ ข้อดี ยังไงบ้าง
- จองตอนนี้ควรได้ข้อเสนอประมานไหน สำหรับทั้ง 2 รุ่น

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Woodpecker

• Jr. Member
  • **
Re: X3 vs NX grand Luxury คันไหนดี/มีใครใช้อยู่บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 18:54:08 »
ใช้ NX อยู่ครับ แต่รบกวนบอกหัวข้อที่ต้องการเพื่อใช้ในการตัดสินใจหน่อยสิครับ จะได้อธิบายถูก ส่วนเรื่องปัญหาใช้มาปีกว่าๆ ยังไม่เคยเจอนะครับ

ออฟไลน์ Mr.Mee

• Newbie
  • *
Re: X3 vs NX grand Luxury คันไหนดี/มีใครใช้อยู่บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 22:27:37 »
ใช้ x3ครับ

จากประสบการณ์ที่ใช้มาครับ

เป็นรถที่ช่วงล่าง พวงมาลัยดี ขับแล้วรู้สึกว่ามันคล่องตัวดี กินน้ำมันน้อย อัตราเร่งพอไหว ใช้มา 50,000 km ไม่จุกจิกซักนิดครับ

ข้อเสียคือ เบาะหลังแข็งมาก ตัวก่อน minor ออฟชั่นโล้นมาก เสียงวิทยุอยู่ในเกณฑ์แย่ วัสดุที่ใช้ทำพวงมาลัยสัมผัสแล้วแย่เหมือนรถเก่า (เข้าใจว่าปัจจุบันดีแล้ว)

ผมว่าถ้าอยากได้รถที่ reliable มียี่ห้อเยอรมัน เป็นรถที่ใช้งานจริงจังไม่พังง่ายๆ  ไม่ค่อยมีคนนั่งหลัง ก็น่าจะเป็นตัวเลือกที่ไม่ผิดหวัง

ส่วนตัวเทียบกับรถไฮบริด นาทีนี้ยังมั่นใจดีเซลกว่าครับ

ออฟไลน์ abasus25

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 00:03:07 »
ใช้ x3ครับ

จากประสบการณ์ที่ใช้มาครับ

เป็นรถที่ช่วงล่าง พวงมาลัยดี ขับแล้วรู้สึกว่ามันคล่องตัวดี กินน้ำมันน้อย อัตราเร่งพอไหว ใช้มา 50,000 km ไม่จุกจิกซักนิดครับ

ข้อเสียคือ เบาะหลังแข็งมาก ตัวก่อน minor ออฟชั่นโล้นมาก เสียงวิทยุอยู่ในเกณฑ์แย่ วัสดุที่ใช้ทำพวงมาลัยสัมผัสแล้วแย่เหมือนรถเก่า (เข้าใจว่าปัจจุบันดีแล้ว)

ผมว่าถ้าอยากได้รถที่ reliable มียี่ห้อเยอรมัน เป็นรถที่ใช้งานจริงจังไม่พังง่ายๆ  ไม่ค่อยมีคนนั่งหลัง ก็น่าจะเป็นตัวเลือกที่ไม่ผิดหวัง

ส่วนตัวเทียบกับรถไฮบริด นาทีนี้ยังมั่นใจดีเซลกว่าครับ
ขอบคุณคับ
ปกติใช้รถคนเดียวครับ แต่จะซื้อเอาไว้ขนของ ครับ

ถ้าใช้ยาวๆ เหมาะไหมครับ

ออฟไลน์ boycatbay

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 00:25:44 »
ใช้ยาว ไปคบ X3 เลยครับ ไม่ก็ลองมอง GLC  อีกตัว
ถ้าไม่ยาวเกิน 10 ปี (น่าจะรับประกันแบต ไฮบริด 10 ปีสำหรับ เล็กซัส) ก็NX ได้ครับ
แต่ขนของเยอะไหม ถ้าเยอะ ผมว่า NX มันจะเล็กไปนะครับ ดูมามันเล็กอยู่ ถ้าขนคนมันโอเคครับ
ขนของ ก็พอสมควร ถ้าเกิดขนพร้อมกัน ผมว่ามีสิทธิ์บ้างทีไม่พอ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ oak.js

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 16:19:58 »
ที่บ้านพึ่งออก nxมาเมื่อปีที่ผ่านมาตัวgrand lux  ข้อดีคือเบาะนั่งค่อนสบายบมากครับทั้งหน้าและหลังleg room โอเคเลย อาจจะมีพนักพิงหัวเบาะหลังแข็งไปหน่อยโดยรวมโอเค แล้เครื่องยนต์เงียบดีครับ ตกแต่งภายในถุกใจผมมากครับ ข้อเสียเล็กๆที่สัมผัสได้คือเมื่ออากาศร้อนๆมากแอร์หลังจะเย็นสู้ไม่ไหวต้องอาศัยปรับแอร์ตัวหน้ามาช่วย

ปล nxถ้าดีเหมาะกับขับเรื่อยๆชิวไม่มุดมาก แต่การสาดโค้งที่ระดับความเร็ว100km/h ก็นิ่งโอเค

ปล ตอนนี้รถผมติดปัญหานิดนึงเรื่องเซนเซอร์ฝากระโปรงไฟฟ้าหลังมันไม่ทำงานเวลากดปิดมีคนอยู่มันก็จะหนีบลงมาเลยไม่หยุด เซงๆเล็ก

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 19:18:19 »
ถ้าให้สองตัวเลือกนี้ ผมชอบ NX มากกว่า ภายในน่าสบายกว่า เสียตรงดูแคบและ Hybrid ไม่รู้ว่าถ้าเป็น NX200t ยังขายราคาเท่าไร เจ้านี้ชอบตั้งราคาแพงเกิน

แต่ถ้าชอบการขับขี่แบบกดๆ ต้องยกให้ BMW เขาหละ เอกลักษณ์ของเขาเลย แต่เบาะหลังนี่จะแข็งไปไหน เอาไม้กระดานมาวางเลยดีกว่า ราคาเหมือนจะไม่แพงแต่ถ้าดูอุปกรณ์ที่จัดให้กับแบบตัวต่อตัวก็มีแอบคิด

ดีไม่ดีด้วยราคาระดับนี้ ผมอาจไป XC60 เอาดื้อๆ เลย  ;D
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D