ผู้เขียน หัวข้อ: รถเบนซ์ปัจจุบันมีรุ่นไหนบ้าง ที่ใช้เครื่องยนล้วนๆไม่มีไฮบริด  (อ่าน 5209 ครั้ง)

ออฟไลน์ chillchillo

• Newbie
  • *
ขอรบกวนถามหน่อยครับ รถเบนซ์ปัจจุบันมีรุ่นไหนบ้างครับ ที่ใช้เครื่องยนล้วนๆไม่มีไฮบริด งบไม่เกิน 3.5ล้าน ยกเว้นcla กับ คูเป้ พวกc200 c250มันผลิตแล้วใช่ไหมครับ แล้วที่อยากถามคือ รถรุ่น cla 250amg มันไม่ดีขนาดนั้นเลยหรอครับ ถ้าไม่คิดเรื่องที่นั่งหลังที่แคบมาก มันมีข้อเสียอะไรอีกไหมครับ เพราะ มีแต่คนบอกไม่แนะนำcla พอบอกจะออกclaเค้าว่ามันไม่ค่อยworkเท่าไหร่ ขอบคุฯมากครับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
ตามที่บอกก็เหลือ cla gla แล้วล่ะครับ และ c coupe edition 1 ไม่เกิน แต่ถ้า amg ก็เกินไปนิดหน่อย

ถ้างบตามนี่ได้ ผมจะเชียร์ c coupe edition 1 มากกว่า คหสต. cla ผมอึดอัดมาก แต่ไม่ใช่ว่ารถไม่ดี

http://www.mercedes-benz.co.th/content/media_library/thailand/mpc_thailand/EN_NG/Pricelist/Pricelist_pdf.object-Single-MEDIA.download.tmp/PriceList04_03_201621Mar.PDF

ปล.ถึงเวลาที่คงต้องยอมรับ hybrid แล้วครับ ผมก็ชอบรถเครื่องล้วนๆ แต่มีแววว่าจะได้ออก s plug-in ละ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ภายในCLAมันแคบมากๆ ผมสูงแค่172ยังรู้สึกไม่สบายเลยบวกกับช่วงล่างแข็งตึงตังไม่เหมาะกับถนนเมืองไทยบางแห่งก็แค่นั้น  สมรรถนะถือว่าดี ไม่ต้องแก้ไข 
พูดง่ายๆคือมันไม่ได้ทำมาเพื่อรองรับการขับขี่ที่รืนรมย์ขนาดนั้น เบาะก็แอบดันหัว ให้ขับใกล้ๆผมชอบ รูปทรงสมรรถนะชอบ แต่ให้ซื้อมาใช้ชีวิตประจำวัน ไม่เอา

ส่วนตัวผมก็ยังชอบเครื่องNAล้วนๆ เลยทำให้ไม่อยากจะซื้อรถใหม่ไปเลย เจอรถHybridเข้าไป รู้สึกรถเก่าตัวเองมีค่ามาทันที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2016, 13:45:43 โดย Super hornet »
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ flybigbear

ส่วนตัวผมมองไว้ ระหว่าง GLC250d กับ GLE250d

ผมชอบรถประเภทนี้เป็นส่วนตัว

ใครใช้อยู่ขอความคิดเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
จริงๆแล้ว CLA มันก็คือรถ coupe นั่นแหละครับ แต่มันเป็น 4 ประตู ข้อดีมันก็คือ เปิดเข้าออก ง่ายกว่า coupe 2 ประตู ส่วนนั่งหลังคงไม่ต่างกันมากนัก

ส่วน GLC กับ GLE ก็น่าเล่นครับ เข้าออกสะดวกกว่าพวกรถ sedan กับ coupe อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Stp

อนาคตได้เจอแต่ Plug-in เป็นหลักแน่ๆ รวมถึงน่าลุ้น GLC 350e CKD ด้วย เพราะตอนนี้ค่า CO2 พุ่งเกิน 150 g/km

ทางเดียวจะได้ค่า CO2 <100 g/km และทำให้เพิ่มอุปกรณ์ตกแต่งได้มากขึ้น ก็คือต้องขายรุ่น Plug-in เท่านั้น

ฝั่ง BMW ก็หนีไม่พ้นเหมือนกัน ในเมื่อการคิดภาษีมาแบบนี้หมด
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ power_on

• Jr. Member
  • **
C200ยังมีผลิตอยู่ครับ ถ้าในงบก็คงเหลือแค่C200กับE200 W212ตัวก่อนล่าสุดแล้วละครับ

ออฟไลน์ JP

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวผมมองไว้ ระหว่าง GLC250d กับ GLE250d

ใครใช้อยู่ขอความคิดเห็นด้วยครับ

เพิ่งรับรถมาครับ ยังใช้ได้ไม่ได้เท่าไหร่เลย แต่ปกติขับ E250 (ล้อ 19, เปลี่ยน โช็ค KW)
ตอนนี้ สามารถตอบความแตกต่างของ คันที่ใช้ปัจจุบันกับ GLE250d ที่ใช้ได้แค่ 1 - 2 ครั้ง ได้ประมาณนี้
1. รถนุ่มๆ ย้วยๆหน่อย ขับเรื่อยๆ สบายดีครับ
2. มองเห็นได้ดี พวงมาลัยไวดีครับ วงเลี้ยวไม่น่าต่างกับ E250 เพราะผมกลับรถถนัดเลย ไม่มีปัญหา
3. อัตราเร่ง 0-100 ไม่ช้า แต่พอ 120+ ชักอืดและหวิวๆ โคลง ครับ (อาจจะเป็นเพราะผมขับคนละประเภท)

ไว้ลองใช้ดูสัก 1- 2 เดือนจะแชร์อีกทีนะครับ

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
ผมเพิ่งได้ CLA250 มาครับ เบาะหลังแคบจริง ผม 172 ก็เกือบหัวติด แต่ผมซื้อมาขับเอง นาน ๆ จะมีเพื่อนมานั่งหลัง เลยเฉย ๆ
ความแข็งของช่วงล่างผมก็เฉย ๆ เพราะนุ่มกว่า pajero mx5 ที่ผมเคยขับบ่อย ๆ แน่นอน 555
ข้อเสียหลัก ๆ ก็ตามที่เขาบอกกัน 1.หลังแคบ 2.ช่วงล่างแข็งกว่า benz  ทั่วไป แต่ไม่ได้แข็งเวอร์ขนาดนั้น
ส่วนเรื่องเบาะดันหัว ผมไม่ได้รู้สึกอะไร แต่คนอื่นผมไม่ทราบ
นอกนั้นผมชอบมาก ๆ เลย อยากขับทุกวัน ดึง แรง หนึบ นิ่ง คล่องตัว มั่นใจ
มีซันรูฟ มีเบรคโฮล แอร์หลัง พับเบาะได้ และท้ายรถกว้างมาก
มันดีกว่ารถที่ผมเคยครอบครองมาทุกคัน หรือเพราะผมเคยใช้แต่รถญี่ปุ่นด้วยมั้ง 
ส่วนตัวผมไม่ผิดหวังครับ กับ benz  ราคาเท่านี้ 8)
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ SM.

ถ้าชอบ cla ไม่ไปลองดูก่อนละครับ คุณอาจจะรับได้ก็ได้ กับที่คนบอกว่าแคบ อึดอัด ช่วงล่างแข็ง อะไรต่างๆ

ออฟไลน์ flybigbear

เพิ่งรับรถมาครับ ยังใช้ได้ไม่ได้เท่าไหร่เลย แต่ปกติขับ E250 (ล้อ 19, เปลี่ยน โช็ค KW)
ตอนนี้ สามารถตอบความแตกต่างของ คันที่ใช้ปัจจุบันกับ GLE250d ที่ใช้ได้แค่ 1 - 2 ครั้ง ได้ประมาณนี้
1. รถนุ่มๆ ย้วยๆหน่อย ขับเรื่อยๆ สบายดีครับ
2. มองเห็นได้ดี พวงมาลัยไวดีครับ วงเลี้ยวไม่น่าต่างกับ E250 เพราะผมกลับรถถนัดเลย ไม่มีปัญหา
3. อัตราเร่ง 0-100 ไม่ช้า แต่พอ 120+ ชักอืดและหวิวๆ โคลง ครับ (อาจจะเป็นเพราะผมขับคนละประเภท)

ไว้ลองใช้ดูสัก 1- 2 เดือนจะแชร์อีกทีนะครับ

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆๆๆ

ส่วนตัวมองไว้เพื่อตามความฝันของพ่อ,แม่และตัวเองครับ ที่จะมีรถ SUV ตราเบ๊นซ์ ให้แกได้ขับได้นั่งเป็นของตัวเองในช่วงหลังเกษียณอายุราชการครับ พาแกไปเดิน motor expro ปลายปีที่แล้ว แกติดใจและเอ่ยปากอยากได้เลย

ออฟไลน์ InBkk

เพราะนโยบายทางด้านภาษีมันบังคับครับ รถยุโรปรุ่นใหญ่ๆ เลยต้องหันมาเป็นไฮบริดกันหมด ขืนยังดั้นด้นใช้เครื่องใหญ่ ยิ่งโดนภาษีอาน แถมกินน้ำมันจุอีกตะหาก คิดดูละกัน ก่อนหน้านี้ Benz BMW ไม่เคยเอาไฮบริดมาขาย แต่วันดีคืนดี เปลี่ยนรถตัวเองเป็นไฮบริดเกือบหมด

ถ้าขับคนเดียวก็ CLA250 C250 Coupe มีคนนั่งด้วยก็ C200 หรือไม่ก็ E220d ถ้าไม่อยากรอรุ่นประกอบในที่จะมีราคาถูกกว่า+ออพชั่นดีกว่า

ออฟไลน์ Stp

ครั้งแรกกับ Benz ของผม GLC 250d AMG อาจจะเพราะช่วงล่างสปอร์ตกับยางซีรีย์ 45 รู้สึกตึงตังมาก แต่บางจังหวะก็เหมือนขับรูดนิ่งๆ ไปอย่างน่าแปลกใจ ล่าสุดเพิ่งทดสอบแม็ก AMG 20" กับขอบทางเท้าไปช่างปวดใจยิ่งนัก ยังดีแค่ครูดตรงขอบๆ หาร้านขัดรอยซ่อมไม่ยาก

บรรยากาศภายในชอบมากครับ สบายดี แต่เบาะนั่งสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้ ยิ่งผมใช้ Pajero Sport ซึ่งเบาะนั่งระดับดีใช้ได้ด้วยแล้ว มาเจอเบาะนั่ง GLC ด้านหน้าผมใช้เวลาปรับครู่ใหญ่ๆ กว่าจะลงตัว ดีหน่อยที่ปรับรองต้นขาได้ แต่เบาะหลังนี่รองต้นขาไม่สบายเท่าไร

ผมรีวิวคร่าวๆ ไว้ในห้อง User's Voice หรือถ้าต้องการความคิดเห็นด้านใดเพิ่มเติมก็ PM หลังไมค์มาได้ครับ

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D