ผู้เขียน หัวข้อ: จากไม่ชอบพี่โตความคิดเริ่มเปลี่ยน  (อ่าน 13442 ครั้ง)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: จากไม่ชอบพี่โตความคิดเริ่มเปลี่ยน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 11:21:24 »
แรกๆผมก็เคยไม่ชอบ แต่ไม่ได้เกลียด ประมาณว่าตั้งราคารถแพงกว่าค่ายอื่นแต่ออฟชั่นน้อยกว่า การออกแบบภายนอกภายในก็ไม่ได้ดูดีอะไร จนกระทั่งได้ลองขับ Camry 2015 นี่ล่ะครับ จากไม่ค่อยชอบ กลายเป็นหลงเลยคันนี้ หน้าตาภายนอกสู้คู่แข่งไม่ได้ แต่พอได้ลองนั่งลองขับแล้วมาดูอีกทีรถสวยเพิ่มขึ้น 50% ซะงั้น เหลือแค่ออฟชั่นความปลอดภัยควรให้มาครบๆตั้งแต่ตัวเริ่มต้นนี่ล่ะครับที่อยากให้เริ่มทำซะที คนไต้หวันที่ใช้รถโตโยต้าที่ส่งมาจากไทยเค้าด่ากันกระจายเรื่องออฟชั่นความปลอดภัยมันน้อย โดยเฉพาะถุงลมนิรภัยที่ได้ 2 ใบในตัวที่ขายบ้านเค้า (แต่ในไทยได้ 4 นะ) ผมไปลอง google translate ดูนี่มีคนไต้หวันแอนตี้รถญี่ปุ่นเยอะอยู่

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
Re: จากไม่ชอบพี่โตความคิดเริ่มเปลี่ยน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 11:56:28 »
โตโยต้าไม่ได้ทำรถดี แต่ก็ไม่ได้แย่ไปซะทุกรุ่น ทุกอย่างๆจะอยู่ตรงกลางๆนี่แหละครับ แต่เน้นเรื่อง after Sale และเรื่องความน่าเชื่อถือในระยะยาว ซึ่งคนที่เขาไม่ได้คิดอะไรก็ขับได้ แต่วีออสตัวแรก เป็นรถรุ่นนึงที่โตโยต้าตั้งทำออกมาจริงๆ ผลลัพธ์เลยออกมาดี หรือถ้าขยับไปดูแบรนด์ Hi-End อย่าง Lexus ซิครับ ความเห็นส่วนตัวผม ผมว่าวัสดุในรถหลายๆชิ้น สัมผัสแล้วรู้สึกดีกว่ารถยุโรปที่ประกอบในไทยซะอีก โตโยต้าเวลาตั้งใจทำอะไรดีๆเขาก็ทำได้ เพียงแต่เราจะเปิดใจรับไหม แค่นั้นครับ ปล.ผมไม่ใช่ติ่งรถเจ้าไหนทั้งนั้น ผมมองเป็นรุ่นย่อยๆไปครับ ว่าอะไรมันควรจะดีแบบที่รถแบบนั้นควรจะเป็น ยังไงคุยกันใจเย็นๆนะครับ ถ้าร้อนมากแนะนำให้ไปอาบน้ำก่อนครับ :P

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 13:34:35 »
ผมว่ารถมันแอบดีอยู่นะ ยิ่งคู่แข่งลดต้นทุนเยอะมาก toyota ดูดีขึ้นทันตาเลย

แต่ผมไม่เคยคิดว่า toyotaศูนย์บริการดี  อันนี้ยังคงไม่เคยเปลี่ยนความคิดผมได้

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 16:09:49 »
ผมใช้ทุกยี่ห้อแหละ ไม่เคยเจอว่าหาอะไหล่ไม่ได้
เคยใช้ออสเห็บหมาปี11 ก็บอกตามตรงว่าไม่คุ้มค่าเงินเลย น้ำมันก็กินกว่าที่คิดเยอะ

ลองใช้นานเกิน20ปีดูสิครับ แล้วจะรู้ว่าเวลาไปซื้ออะไหล่ที่ศูนย์แล้วศูนย์ตอบกลับมาว่าเลิกผลิตมันเป็นยังไง

ประสบการณ์ตรงหาairflow เครื่อง5M ศูนย์บอกเลิกผลิตทั้งญี่ปุ่นและในไทยไม่มี หาของเก่าเชียงกงบอกเครื่องนี้ไม่นิยมเค้าเน้นเครื่องJZกัน เค้าไม่เอามาขายกันหรอก รู้ซึ้งเลยผม

ถ้านิยมเล่นรถเก่า 20 อัพ   ก็ต้องคิดหนัก   แต่สำหรับใครที่ซื้อรถใหม่ และใช้จนอายุ 20 ปี ผมถือว่าเกินคุ้มนะครับ     จริงๆ  รถที่ดูแลบำรุงรักษาดี ก็ใช้งานได้ดี ผมก็เคยใช้คันหนึ่ง เป็นเก๋ง sunny b11 ตอนได้มา 10 ปีหน่อยๆ  ใช้ไปใช้มาอายุครบ 20 ปี ขายทิ้งยังได้ 5 หมื่น  คันที่สอง ใหม่หน่อยแต่ใช้ 4 ปี ก็ขาย มาเล่นกระบะคันแรกในชีวิต      ในอนาคตอันใกล้นี้    ยุคใหม่ จะโดนบีบบังคับด้วยกฏระเบียบที่จะเกิดขึ้นภายหน้า  และเทคโนโลยีต่างๆ  ที่ไล่ให้รถเก่าเข้ากรุ   เชื่อว่า หารถอายุใช้งานเกิน 20 ปี ยากมากๆ  ยกเว้นรถคลาสสิก     ปัจจุบันก็เริ่มโดนแล้วครับ ดูได้จาก มือสองปล่อยยาก ราคาตก  มือใหม่ปล่อยง่ายกว่ามากๆ  เมื่อเทียบกับหลายๆ  ปีก่อน   
       ดังนั้น ซื้อตอนนี้ ผมจะไม่คิดเผื่อว่าอีก 20 ปีอะไหล่จะหาได้ไหม?  ผมไม่แคร์ขนาดนั้น ผมหวังแค่ว่ามีซับพอร์ตในช่วง 10 ปีก็เพียงพอแล้วสำหรับผม

คือผมชอบรถแนวแบบที่จะใช้ไปตลอดโดยไม่ต้องเปลี่ยนอาจจะไม่ได้ใช้ทุกวันเอามาเป็นรถสำรองบ้าง แต่ถ้ารู้ว่าอนาคตอะไหล่มันจะไม่มีก็คงต้องบีบให้ขายทิ้ง แต่มันจะดีกว่านี้ถ้ามีรถคันที่อะไหล่จะมีขายไปเรื่อยๆแล้วเป็นรถที่ไม่มีวันหายไปจากท้องถนนและสามารถใช้ในชีวิตประจำวันได้ แบบvolkswagen beetleเป็นต้น ประมาณนี้อะครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 16:53:50 »
พิมพ์พูดกันดีๆด้วยเหตุผลสิครับ เมื่อก่อนเวปเราไม่เคยเป็นแบบนี่นี่หน่า ร้อนมาก ก้เปิดแอร์นอนนะครับ เข้าใจว่าอากาศร้อน เลยเดือดกันง่าย ใจเย็นๆกันนะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 08:15:37 »
ช่วงนี้พี่โตกับน้องด้า เดือด!!! :) :)
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 17:21:38 »
ผมจะยอมขับรถเก่าๆรอ รีโว้   เวอร์ชั่น2 อะไรๆน่าจะลงตัวกว่ารุ่นปัจจุบันนะเหมือนวีโก้ยุคสอง  ;D ;D ;D
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4