ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ Honda Civic FD มีปัญหาเรื่องกลิ่นน้ำมันเข้าห้องโดยสารครับ  (อ่าน 10078 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittiphat123

• Hero Member
ผมใช้รถฮอนด้า ซีวิค รุ้นFD ปี2008 แอร์ออโต้ ใช้มาแสนกว่ากิโลแล้วครับ
เคยตั้งวาล์ว เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง และเปลี่ยนลูกปืนล้อหลัง (เสียงหอน) รถใช้งานโอเคอยู่ครับ

แต่ตอนนี้เกิดปัญหา เวลาขับไปตอนเครื่องยนต์ร้อน หรือ อากาศร้อน กลิ่นน้ำมัน มันเข้ามาในห้องโดยสารครับ
ขับๆไปได้กลิ่นไปสักพัก มีอาการรู้สึกเวียนๆหัว คงเนื่องมาจากสูดก๊าซเข้าไป ไม่ทราบว่า รถของเพื่อนสมาชิก
เคยมีปัญหานี้ไหมครับ แล้ว สาเหตุของปัญหาคืออะไร และ สามารถแก้ไขได้ อย่างไรครับ ด้วยความเคารพ

(เคยไปเช็คศูนย์มาคร่าวๆ หาสาเหตุไม่เจอ บอกรถแอร์ออโต้มันก็เป็นแบบนี้ แต่ผมก็แย้งว่าก่อนหน้าไม่เป็นแบบนี้นะ)

ออฟไลน์ CJ.

ของผมเคยเป็น รถ xj ปี 2005 คือมีกลิ่นเข้ามาเบาๆ หลังจากติดเครื่องได้ซักครึ่งชม.ครับ

เช็คดูสรุปว่าสายน้ำมันตรงรอยต่อมันซึมๆครับ กลิ่นเลยเข้า

เบื้องต้นผมว่าจขกท.ลองเช็คดู สายอาจรั่วซึมก็ได้ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ anakkal

• Full Member
เคยเจอแบบนี้ครับ ถ้ากลิ่นมาให้ห้องโดยสาร ลองเช็คบริเวณข้อต่อสายยางส่งน้ำมันแถวๆปั้มติ๊กดูครับ

เคยเจอแบบนี้ครับ ถ้ากลิ่นมาให้ห้องโดยสาร ลองเช็คบริเวณข้อต่อสายยางส่งน้ำมันแถวๆปั้มติ๊กดูครับ

กลิ่นจะมาจากห้องโดยสารทางด้านหลังน่ะครับ ด้านหน้าไม่เท่าไรแต่พอไปนั่งเบาะหลังแล้ว กลิ่นน้ำมันแรงมากครับ แทบอ้วก
พอรู้สาเหตุ จาก กลิ่นน้ำมันเข้าห้องโดยสาร ทางด้านเบาะหลังบ้างไหมครับ จะได้แก้ไขตรงจุดน่ะครับ ด้วยความเคารพ

promt

• บุคคลทั่วไป
FD ปี 2008 เหมือนกัน ปัจจุบัน อยู่ไหนไม่รู้ เพราะคว่ำ ขายซากไปแล้ว
แต่ที่ขับมา 7x,xxx กม. ไม่มีกลิ่นดังว่า มีแต่ลูกปืนล้อหน้าหอนตอน 5x,xxx กม.

Cruze 1.8 LS ปี 2011 ขับมา 155,xxx กม. ไม่มีกลิ่นดังว่าเหมือนกัน

กลิ่นที่เข้ามาคือกลิ่นควันไอเสียตอนเอารถไปติดแก๊ส ใช้ซิลิโคนอุดรูปสายไฟ กลิ่นหายไป ตอนนี้ไม่มีกลิ่นอีกครับ

จขกท. หากเกิดกลิ่นอีก ให้จอดและเปิดฝากระโปรงหน้า เช็ค ฯลฯ ดูครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member

ช่างเคยไปยุ่งกับปั๊มเชื้อเพลิง(ปั๊มติ๊ก)บ้างไหม

ไม่ได้ใช้ FDครับ แต่รถผมที่ใช้มา ถังน้ำมันจะอยู่ใต้เบาะนั่งผู้โดยสารหลัง
ยกเบาะหลังขึ้นก็จะเห็นฝาครอบปั๊มติ๊ก ยกชุดปั๊มติ๊กก็เข้าสู่ภายในถังน้ำมันเลย

ถ้าเคยมีรื้อปั๊ม ใส่กลับคืนไม่ดีหรือซีลเสื่อม ก็จะได้กลิ่นเบนซินเข้ามาในรถ

ออฟไลน์ oops

• Newbie
  • *
เคยเจอแต่ crv กับ odesy มีกลิ่น เบนซิน ตรวจดูแล้วไม่มีอะไรรั่ว
จบที่เปลี่ยนฝาถังน้ำมัน ยิ่งอากาศร้อนยิ่งกลิ่นแรง

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกครับ เดี๋ยวจะเอารถเข้าไปเช็คที่ศูนย์ดู จะบอกอาการ และข้อสงสัยตามที่เพื่อนสมาชิกแจ้งมาครับ

ออฟไลน์ Joii

ผมเคยครับ สองสัปดาห์ก่อน รถเช็คระยะแสนหกหมื่นกิโลเมตร เปลี่ยนกรองน้ำมันเชื้อเพลิง กลิ่นน้ำมันแถวเบาะหลังทำปวดหัวเหมือนกัน แต่ผมเปิดระบายอากาศบ่อย วันต่อมาก็ไม่มีกลิ่นแล้วครับ ที่รู้ว่าเบาะหลังถูกรื้อเพราะสายเข็มขัดตรงกลางออกมานอนเล่นบนเบาะ ปกติผมพับยัดเก็บไว้อย่างดี 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2016, 12:56:43 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ meeuwarn

ติด gas หรือเปล่า ตัดปั๊มติ๊ก หรือไม่

check regulator ด้วยครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ยกเบาะหลังออกเลยครับค่อยดูอาการ  รถวิ่งแสนแสดงว่าเคยเปลี่ยนกรองเบนซินแล้ว เคยผ่านการถอดใส่ปั๊มมาแล้ว  สายซึมหรือประกอบกลับไม่ดีมีความเป็นไปได้ครับ 

อึกอย่างที่ผมห่วงคือตามท่านบนว่าเรื่องติดแก๊สแล้วไม่ได้ตัดปั๊ม  ลองดูครับ

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกด้วยครับ เดี๋ยวผมจะนำรถไปเช็คตามที่ท่านแนะนำครับ

ออฟไลน์ yod artstu

ไม่ได้ใช้ FD ครับ
Nissan Primera P11 1997 ผมมีกลิ่นน้ำมัน คือ
- ถังรั่ว / เปลี่ยนถัง (กลิ่นหลังรถ)
- สายน้ำมันเข้ากรองเบนซินหลวม (กลิ่นหน้ารถ)
- รถอีกคันที่อู่ ยางโอริงที่ฝาเติมน้ำมันเสื่อม (กลิ่นหลังรถ)

BMW E34 1990
- กรองชาโคลด์เสื่อม / เปลี่ยน (กลิ่นที่ห้องเครื่อง)
: )