ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ vios 2006 เบรคจิกหัวทิ่ม ครับ และสอบถามเรื่องช่วงล่างและเสียงเครื่อง  (อ่าน 6005 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
พอดี เคยขับรถ กระบะมาก่อน เบรคหัวไม่ทิ่มไม่จิกแบบนี้เบรคลึก นุ่มนวล  แต่พอได้ซื้อรถ มือสองมา vios 2006 เกียร์ธรรมดา พึ่งขับมาได้ ประมาณ 2 สัปดาห์ครับ ยังไม่ชินกับเบรคเลยครับ ชอบหัวทิ่มประจำเวลาขับช้าๆแล้วเบรค มีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ หรือเทคนิคการใช้เบรคให้เบรคนิ่มๆหน่อยครับ หรือเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่จะช่วยแก้ไขปัญหานี้ได้หรือเปล่าครับ  ขอบคุณครับ

***สอบถามเพิ่มเติมครับ สตาร์ท ตอนเครื่องเย็นมีเสียงดังแก๊กๆ แต่พอเครื่องติดแล้วไม่มีเสียงครับ เครื่องดังนิ่มดีครับไม่มีเสียงวาล์วเขกครับ แค่สงสัยว่าเสียงตอนสตาร์ทเครื่องตอนเครื่องเย็นมันคือเสียงมอเตอร์สตาร์ทหรือเสียงอะไรครับ เสียงดัง แก๊กๆ เครื่องติดแล้วไม่มีเสียง แต่ถ้าสตาร์ทตอนเครื่องร้อนไม่มีเสียงอะไรนะครับ อยากทราบว่ามันเกิดจากอะไรครับ

ถามต่อครับ ถ้าทำช่วงล่างแบบงบไม่เยอะ จะต้องเตรียมเงินไว้เท่าไหร่ครับ พอดีงบไม่เยอะครับ แบบว่าตอนนี้ ช่วงล่างดังกึกๆเวลาถนนไม่เรียบครับ วิ่งเร็วๆรถไม่ค่อยนิ่งครับ ขอบคุณครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ สมาชิกใหม่ฝากตัวด้วยครับผม yenta4-emoticon-0010
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2016, 17:25:52 โดย aod »

ออฟไลน์ tommaris

Re: ขอคำแนะนำ vios 2006 เบรคจิกหัวทิ่ม ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 16:26:05 »
ncp42 หรือ 93 ครับ
ของผม ncp 93 ปี 07 ตัว E m/t วิ่งตั้งแต่ป้ายแดง ตอนนี้ 95xxx
ผ้าเบรคยังเดิมติดรถ (ดิสหน้า หลังดั๊ม) ไม่เคยหัวทิ่ม นะครับ
เบรคนิ่มนวล และหยุดดีมากครับ

ออฟไลน์ aod

Re: ขอคำแนะนำ vios 2006 เบรคจิกหัวทิ่ม ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 16:27:51 »
ncp42 หรือ 93 ครับ
ของผม ncp 93 ปี 07 ตัว E m/t วิ่งตั้งแต่ป้ายแดง ตอนนี้ 95xxx
ผ้าเบรคยังเดิมติดรถ (ดิสหน้า หลังดั๊ม) ไม่เคยหัวทิ่ม นะครับ
เบรคนิ่มนวล และหยุดดีมากครับ

ncp42 ครับผม

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 16:58:00 »
ของน้องผม Yaris ปี 2009 เบรคหัวทิ่มเหมือนกันซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดง ทุกทีขับคันอื่นไม่เคยหัวทิ่มแบบนั้น นานๆไปขับทีเบรคทีหัวทิ่ม

วิธีแก้ ขับบ่อยๆ เวลาเหยียบเบรคอย่าเหยียบลึกเกินไปค่อยๆกด
(ถ้าเหยียบลึกเกินไปหัวทิ่มอันตรายมาก)

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 17:26:30 »
vios ตัวปัจจุบันก็เบรคหัวทิ่มครับ

แก้ที่เท้าครับ ค่อยๆ กด ไม่มีค่าใช้จ่าย

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
เช็คระบบเบรคคับ อาจจะได้ผ้าเบรคใหม่มา แต่ไม่ได้ถ่ายน้ำมันเบรคบางส่วนออก
ผ้าเบรคเลยจับไว ทำให้หัวทิ้มได้

ช่วงล่าง ก็แล้วแต่งบ
งบน้อย
- อัดน้ำมันใหม่ ทั้ง 4 ต้นประมาณ 2000 - 3000 บาท

งบกลาง 5000-15000
- จัดโช๊คชุดใหม่ทั้ง 4 ต้น kayaba Excel G, kayaba New SR, ฯลฯ

งบเยอะ 20000+
- ชุดสตรัท ปรับเกลียว ไปเลยคับ สูง-ต่ำ นุ่ม-หนีบ ปรับเองได้เลย

ออฟไลน์ No Trespassing

- ส่วนนึงเพราะกระบะมีแรงเฉื่อยเยอะเนื่องจากตัวหนัก เวลาเบรคแล้วต้องกดลึกนิดนึง

พอมาเจอรถเก๋งตัวเบาแล้ว เบรคทีนึงแทบหัวทิ่ม ยิ่งวีออสด้วย กดนิดเดียวก็หยุดแล้ว ทางแก้คือต้องฝึกระยะเบรคใหม่ครับ เดี๋ยวก็ชิน

ขนาดผมเองสลับจากมาร์ชมาขับวีออส ก็ต้องปรับตัวกับเบรคใหม่ครับ

- เครื่องเย็นมีเสียงแก๊กๆ เป็นปกติของ 1NZ ครับ วาล์วรุ่นนี้เป็นแบบถ้วย จะมีเสียงดังเล็กน้อยตอนเครื่องเย็น แต่พออุ่นเครื่องซักพักเสียงก็เงียบไปเองครับ 1ZZ // 3ZZ // 1NZ เป็นหมด แม้กระทั่ง 4A-FE ที่ใช้ชิมวาล์วก็ดัง

- ช่วงล่างดังกึกๆ แสดงว่าต้องมีลูกหมาก หรือ บูชซักตัวหลวมครับ แนะนำบูรณะช่วงล่างใหม่ก่อนเปลื่ยนโช้คครับ

อู่ที่ชำนาญซ่อมวีออส / อัลติส มีตรงอุดมสุข กับ รัชดา ผมขอไม่เอ่ยชื่อนะครับ แต่ลองหาในเน็ตดู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2016, 21:18:23 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
น่าจะเป็นวิออสตัวแรกใช่มั้ยครับ ดิส 4 ล้อด้วยมั้ง? เพิ่งซื้อมือ 2 มา ลองเช็คผ้าเบรก น้ำมันเบรกดูครับ เรื่องช่วงล่างมีเสียงผมว่าเอาไปเช็คหน่อยก็ดี รถมีประวัติมารึเปล่า ไม่งั้นก็ลองเช็คพวกยางหุ้มเพลาขับ พวกหัวค้อนแถวนั้นครับ ผมเคยเปลี่ยนจำรายละเอียดไม่ได้ แต่มันเป็นตามอายุการใช้งาน

ออฟไลน์ KaIaK118

ถ้าใช้กระบะประจำแล้วเพิ่งมาขับเก๋ง ผมว่าเบรครถกระบะจะแข็งกว่าหน่อย ด้วยความเคยชินเลยกดเบรคแล้วหน้าทิ่มครับ

ออฟไลน์ tsubasa

ถ้าขับยี่ห้ออื่น รุ่นอื่นมาต้องปรับตัวสักระยะครับ เดี๋ยวก็ชิน  vios รุ่นนี้เหยียบแล้วพุ่ง เบรคหัวทิ่ม หากคนไม่ชินมือจะเป็นแบบนี้แหละครับ อาการปกติ ปรับตัวให้เข้ากับรถ อาการดังกล่าวจะหายไปครับ

เรื่องช่วงล่าง เข้าศูนย์เลยครับ อะหลั่ยมันไม่แพงครับรุ่นนี้ เปลี่ยนโช๊ค ยางลองโช๊คใหม่ เป็นต้น

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 23:37:20 »
vios ตัวปัจจุบันก็เบรคหัวทิ่มครับ

แก้ที่เท้าครับ ค่อยๆ กด ไม่มีค่าใช้จ่าย
แหม่. ทั่นก็
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 01:58:42 »

แหม่. ทั่นก็

อ่านผ่านๆเหมอืนพี่เค้ากวน แต่มันเป้นแบบนั้นจริงๆครับ ผมขับ Altis หน้าหมู วันนั้นไปขยับรถให้พี่ที่ทำงาน เป็น Vios อายุ 4-5 ปี แค่ขับเดินหน้าถอยหลังช้าๆพอๆกับคนเดินอะครับ ความเร็วไม่เกิน 2-3 กม./ชม. ผมยังเบรคจึ๊กทุกดอกอะครับ ต้องแก้ที่เท้าจริงๆครับ ขับรถรุ่นอื่นๆมาก่อน แล้วมาขับวิออส น่าจะต้องใช้เวลาปรับตัวหน่อย ผมว่ามันเบรคดีนะ แต่มันเบรคดีไป แก้โดยการเปลี่ยนผ้าเบรคไม่น่าจะตรงจุดครับเพราะจะยิ่งจึ๊กกันเข้าไปใหญ่ แก้ที่เท้านี่แหละครับ ตรงประเด็น
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky