ผู้เขียน หัวข้อ: พรุ่งนี้จะไปรับรถ Jazz GK รุ่นนี้มีอะไรต้องเช็คเป็นพิเศษไหมครัย  (อ่าน 6275 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
พรุ่งนี้กำลังจะไปรับ Jazz ตัว SV ครับ
อยากทราบว่า หลักๆตอนรับรถต้องเช็คอะไรบ้าง
และรุ่นนี้มีอะไรต้องเช็คเป็นพิเศษไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
ตอบตอนนี้ทันไหมครับ
1.เช็คลมยางครับไม่ได้กวนนะครับ แต่สมาชิกคลับหลายๆคันเจอลมยาง40 ของผมเจอ42แต่วิ่งไปหลายกม.ไม่รู้เรื่องเลยครับเพราะเนื้อยางนิ่ม
2.ประตูปิดยากไหม ลองทุกบานนะครับ
3.เอาคนตัวหนักๆนั่งเบาะหลังลองขับผ่านทางขรุขระฟังดูว่ามีเสียงก๊อกๆไหม(เป็นปัญหาที่เจอบางคันครับ)

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
น้ำหล่อเย็นรั่วหายครับ
ตกลงกับศูนย์ให้ดี ว่าจะดูแลอย่างไร
ถ้าเจอปัญหานี้
หมั่นเช็คระดับบ่อยๆ ยิ่งไม่มีมาตรวัดความร้อนบอกด้วย
ไฟเตือนเมื่อไร ก็แสดงว่าร้อนจัดแล้ว
ยิ่งถ้าขับไม่ดูมาตรวัด ร้อนจนคอยล์ละลายก็มีมาแล้ว

ออฟไลน์ yod artstu

ประตูฝั่งคนขับปิดยาก ไม่รู้แก้หรือยัง
กันชนหน้า ไม่ได้แนบกับตัวถังเท่ารุ่นอื่น ไม่รู้แก้หรือยัง
ลองโยก-เขย่าเบาะหลังว่า กุกกักไหม
แค่นี้ครับ สองข้อบน เป็นหลายคันครับ :)

นอกนั้นก็เช็คไปตามคู่มือครับ
: )

ออฟไลน์ Eddy5659

ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ

ถ้าเป็นฟอร์ด everest ผมจะบอกได้ว่าสิ่งที่ต้องระวังคือสติ๊กเกอร์เพลาขับ กับแรงดันลมยาง (ปัญหาโง่ๆ ที่ฟอร์ดแก้ไม้ได้ 555+)
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ เดี๋ยวจะเช็คตามที่แนะนำ
ตอบตอนนี้ทันไหมครับ
1.เช็คลมยางครับไม่ได้กวนนะครับ แต่สมาชิกคลับหลายๆคันเจอลมยาง40 ของผมเจอ42แต่วิ่งไปหลายกม.ไม่รู้เรื่องเลยครับเพราะเนื้อยางนิ่ม
2.ประตูปิดยากไหม ลองทุกบานนะครับ
3.เอาคนตัวหนักๆนั่งเบาะหลังลองขับผ่านทางขรุขระฟังดูว่ามีเสียงก๊อกๆไหม(เป็นปัญหาที่เจอบางคันครับ)

ทันครับผม กำลังจะไปรับตอนบ่ายพอดี

ขอถามเพิ่มหน่อยครับ

เรื่องประตูปิดยากนี่ ถ้ามีปัญหา เซลล์ต้องแก้ปัญหาให้ยังไงครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ประตูปิดยาก
รอยต่อกันชน
เบาะหลังพับดู ล็อคใหม่กุกกัก
คอนโซลหน้ากับกระจกแนบกัน หรือห่าง
สุดท่ายขับออกมาไม่ต้องงงว่าทำไมเสียงรบกวนดัง
นั่นมันเป็นปกติประจำรุ่นครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตามนี้ครับ
หลักก็รอยรอบคัน ไมล์ ของเหลวต่างๆมาครบไหม

ออฟไลน์ gknakop

• **
ลองดูเครื่องเสียงด้วยครับว่าเป็นแบบทัชสกรีนหรือปุ่มกด ได้ข่าวมาว่าจะเปลี่ยนจากทัชสกรีนเป็นปุ่มกด(เฉพาะตรงที่เปลี่ยนโหมด เพิ่ม-ลดเสียง) แล้วตัดช่องใส่CDออกไป

ออฟไลน์ ps000000

เป็นรถที่ขายดีมาก ทั้ง CITY & JAZZ

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ไปรับมาและเช็คตามที่แนะนำแล้วครับ

เรื่องประตูปิดยาก รู้สึกเหมือนกันครับกับสองบานหน้าเลย
อาจเป็นเพราะยางกันลมที่ติดมาตรงขอบรึเปล่า (เหมือน stuffit) เลยทำให้รู้สึกปิดยากขึ้นเล็กน้อย

ส่วนอย่างอื่นตรวจเช็คแล้วเรียบร้อยดีครับผม

ลองดูเครื่องเสียงด้วยครับว่าเป็นแบบทัชสกรีนหรือปุ่มกด ได้ข่าวมาว่าจะเปลี่ยนจากทัชสกรีนเป็นปุ่มกด(เฉพาะตรงที่เปลี่ยนโหมด เพิ่ม-ลดเสียง) แล้วตัดช่องใส่CDออกไป

ยังเป็นทัชสกรีนทั้งหทดและมีช่องใส่ cd เหมือนตอนเปิดตัวครับผม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gundam126

ประตูฝั่งคนขับปิดยาก ไม่รู้แก้หรือยัง
กันชนหน้า ไม่ได้แนบกับตัวถังเท่ารุ่นอื่น ไม่รู้แก้หรือยัง
ลองโยก-เขย่าเบาะหลังว่า กุกกักไหม
แค่นี้ครับ สองข้อบน เป็นหลายคันครับ :)

เพิ่งรับรถมาใช้ประมาณ2เดือน เจอครบทุกข้อเลย +เพิ่มคือ สเกิร์ตหลังที่แถมมาให้สีลอก ยางขอบประตูฝั่งซ้ายบิดทำให้เกิดรูตรงช่วงนี้ เบาะหลังกุกกักอย่างหนัก รอยต่อทั้งคันห่างจริงๆ ไม่เท่ากันซ้าย-ขวาอีก แต่เป็นเรื่องปกติ ถ้าได้รถงานประกอบแบบนี้ ถือว่าได้ฮอนด้าแท้...มีคนในคลับแซวบ่อยๆ

ออฟไลน์ porcupine

• Full Member

เพิ่งรับรถมาใช้ประมาณ2เดือน เจอครบทุกข้อเลย +เพิ่มคือ สเกิร์ตหลังที่แถมมาให้สีลอก ยางขอบประตูฝั่งซ้ายบิดทำให้เกิดรูตรงช่วงนี้ เบาะหลังกุกกักอย่างหนัก รอยต่อทั้งคันห่างจริงๆ ไม่เท่ากันซ้าย-ขวาอีก แต่เป็นเรื่องปกติ ถ้าได้รถงานประกอบแบบนี้ ถือว่าได้ฮอนด้าแท้...มีคนในคลับแซวบ่อยๆ
รถขายดี QC น่าจะดีตาม ถ้าชอบก็ว่ากันไครับ

ออฟไลน์ SM.

ยินดีกับรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ yod artstu

555+ คุณได้ Jazz แท้ๆครับ
รถผมยางขอบด้านในกระจก
มันนิ่มๆเสียรูปง่ายยังไงชอบกลครับ
ประตูปิดยากนี่ถามที่ศูนย์ ถามเพื่อนๆที่ใช้
เค้าบอกให้ปลงละครับ ยังไม่มี part ใหม่ออกมาแก้
รวมถึงกิ๊บล๊อคกันชนหน้าด้วย
แต่รวมๆใช้ในเมืองก็ happy ครับ
วิ่งไกล หรือทางด่วนก็ หวิวๆ แต่ไม่มากเท่า
Freed ครับ
: )

ออฟไลน์ Atomica

• **

555+ คุณได้ Jazz แท้ๆครับ
รถผมยางขอบด้านในกระจก
มันนิ่มๆเสียรูปง่ายยังไงชอบกลครับ
ประตูปิดยากนี่ถามที่ศูนย์ ถามเพื่อนๆที่ใช้
เค้าบอกให้ปลงละครับ ยังไม่มี part ใหม่ออกมาแก้
รวมถึงกิ๊บล๊อคกันชนหน้าด้วย
แต่รวมๆใช้ในเมืองก็ happy ครับ
วิ่งไกล หรือทางด่วนก็ หวิวๆ แต่ไม่มากเท่า
Freed ครับ
กันชนหน้าห่าง city โฉมที่แล้วก็เป็นครับ ใช้ๆไปห่างขึ้นเรื่อยๆ555
Honda City V '13
Toyota Altis 1.6G '16