ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามค่ะ ระหว่าง vios 2016 กับ new jazz (เกียร์ CVT)  (อ่าน 8056 ครั้ง)

ออฟไลน์ hanamaruo

• Newbie
  • *
กำลังเลือกรถออกกลางปีนี้ค่ะ ตอนนี้ตัดทอนลงเหลือ 2 รุ่น คือ Vios 2016 รุ่น J กับ New jazz รุ่น S A/T ค่ะ จากที่ลอง search หาดูข้อมูลคร่าวๆ ดูเหมือนว่า CVT ของ JAZZ จะค่อนข้างเจอปัญหาเยอะ และ CVT ของ Vios ดีกว่า รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ปล.ที่บ้านพี่สาวใช้ JAZZ อยู่แต่เป็นรุ่นเก่าเกียร์ธรรมดา พอใจกับความอเนกประสงค์ของ JAZZ มากกว่า Sedan ในระดับนึงค่ะ แต่ก็ชอบรูปทรงของ Vios exclusive ที่เปิดตัวมาใหม่ อยากได้มาก แต่เงินดาวน์ไม่พอ 25% ค่ะ T T

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
Re: รบกวนสอบถามค่ะ ระหว่าง vios 2016 กับ new jazz (เกียร์ CVT)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 14:21:59 »
จากชื่อเสียงที่ผ่านมา เกียร์ cvt viosตัวนี้เคยใช้ใน altis 2010
เท่าที่ได้ยินมามีปัญหาน้อยมากครับ
ส่วน cvt ใน cityกับjazz ยังใหม่อยู่ ยังไม่ทราบปัญหาระยะยาวเหมือนกัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: รบกวนสอบถามค่ะ ระหว่าง vios 2016 กับ new jazz (เกียร์ CVT)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 14:52:15 »
ถ้ากลัว CVT แล้วยังขับเกียร์ธรรมดาได้แบบนี้เอา Jazz MT มั๊ยหละครับ 555,000 จ่ายน้อยกว่ากันด้วยตั้ง 40,000 อนาคตอาจไม่มีเกียร์ธรรมดาขายแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 16:35:05 »
เรื่องเกียร์ไม่น่าห่วงนะครับ สมัยนี้เรื่องความทนทาน ทนทั้งคู่ครับ
เรื่องเชิงเทคนิค ไม่ต่างกันครับ เครื่องพอกัน ช่วงล่างพอกันหมด

ชอบภายนอกคันไหน ชอบภายในคันไหน การใช้งานเป็นยังไง บ้านอยู่สะดวกศูนย์ไหน
น่าจะตอบโจทย์คุณได้ดีกว่าครับ เรื่องเกียรไม่ต้องห่วง ดูแลตามระยะก็พอ

ออฟไลน์ nez

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 18:21:29 »
ไม่มีข้อมูลเรื่องคุณภาพของ CVT ระหว่าง Vios 2016 รุ่น J กับ New jazz รุ่น S A/T
แต่อยากบอกว่า ถ้าขับแต่ MT แล้วมาขับ CVT คุณจะอึดอัด
ผมขับ MT แล้วมาขับ AT ยังรู้สึกอึดอัดเลย
พอมาขับ CVT ยิ่งอึดอัดหนักเข้าไปอีก  >:( >:( >:( >:(
สุดท้ายกลับมาขับ MT/AT  ;D

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 18:32:27 »
ใช้ดี ดูแลรักษาดีๆ ไม่ออกตัวกระโชก โฮกฮาก cvt มันก็ไม่น่าจะพังไวหรอกมั้งครับ

แต่ผมว่า สองรุ่นนี้ก็ดีทั้งคู่ สุดท้ายแล้วก็อยู่ที่ว่าคุณชอบรุ่นใหน แบบไหนมากที่สุด
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 18:55:24 »
Vios  CVT  มันเพิ่งออกมาน่ะคุณ    เมื่อก่อนนี้เกียร์ออโต Vios  ไม่ได้ใช้เกียร์ CVT  เป็นเกียร์แบบทอร์คคอนเวอร์เตอร์ ความทนทานเข้าขั้นระดับโลก   คือส่วนใหญ่ใช้กันจนเครื่องพังแต่เกียร์ยังไม่พัง          คนที่ใช้เกียร์ CVT   แล้วบอกเกียร์ตัวเองทนอยุ่ได้ 3-4 แสนโลจึงยกลงมาซ่อม 
แต่มาเจอคนใช้ Vios  ใช้จนรถพัง ใช้จนขายรถเกียร์ยังไม่พังเลย      ระดับมันต่างกันเยอะ เอามาเปรียบกันยังไม่ได้

ปล รถแฟนผมใช้ Vios  อายุรถ 11 ปีแล้ว เกียร์ยังไม่พังเช่นกันใช้งานปกติ  กะจะลากใช้คันนี้ไปอีกยาวเพราะรถไม่มีปัญหาอะไรขายต่อราคาตกเกินกว่าจะเอาไปขายได้ เพราะได้แค่ ๅ แสนกว่า ใช้ต่อคุ้มกว่า ขายซื้อใหม่

**********  CVT  ของ วีออส ยังไม่มีข้อมูลเพราะรถเพิ่งเปิดตัวใหม่ บอกไม่ได้ว่าทนทานไปขนาดไหน  ดีแย่ขนาดไหนไม่รู้   แต่ที่เขาปรับลดมาเป็น CVT  ก็ตามสมัยนิยมคือ Cost down ราคาให้มันถูกลงอีกทั้ง  ลดการใช้เชื้อเพลิงลงเพราะลด Friction loss  การเสียดทานของชิ้นส่วนเพื่อให้รถยนต์ประหยัดน้ำมันขึ้น   ตัวเกียร์ของรถรุ่นเดิมที่ไม่ได้เป็น CVT  ก็ทนทานมากอยู่แล้ว  จึงไม่จำเป็นต้องทำให้รถมีความทนทานขนาดนั้น  สามารถCost down ต้นทุนลงได้

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 19:41:23 »
แนะนำว่าถ้ายังไม่รีบใช้แต่สนใจvios CVT ใหม่
ให้รอรีวิวจากในviosclub ดูก่อนครับว่าล้อดแรกๆมีปัญหาอะไรบ้างแก้อย่างไร. ซัก6เดือน
ถ้ารับได้ทั้งหมด รอปลายปีแล้วเดินเข้าไปจองได้เลย

-ถ้าจำเป็นต้องออกรถ กลางปีจริงๆ
ถ้าแนะนำjazz / city ครับ

ความเห็นส่วนตัวนะไม่ใช่เกียร์Jazz พังง่าย...แต่คนขับมีส่วนครับ

Vios เกียร์เก่าเครื่องเก่า 3ห่วงไม่ทำให้ผิดหวังจริงๆไม่มีข้อกังขาแต่ เครื่องใหม่เกียร์ใหม่ดูให้ดีๆก่อนใจเย็นๆครับ

ส่วนตัวแยะนำให้ออกปลายปีครับ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 20:29:06 »
ออกก่อนแจ๊สจะเปลี่ยนของลดสเป็คตามซิตี้ครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 20:58:37 »
ในวีออส 2016 เกียร์ CVT ก็ลูกเดียวกับอัลติสโฉมปัจจุบันครับ (โฉมอดัมสุดหล่อ) ต่างกันที่ทดเฟืองท้ายเท่านั้น (อัลติสทด 5.356 // วีออส 4.767)

และเกียร์ตัวนี้ค่อนข้างดุเอาเรื่อง กดแรงๆมีการไล่รอบคล้ายกับเกียร์ออโต้แบบดั้งเดิมด้วย

ถ้านึกไม่ออก ดูคลิปนี้เลยครับ (ไม่ใช่รถผมนะ บอกไว้ก่อน) ผมนับเล่นๆได้ 9 จังหวะ อะไรจะเยอะขนาดนั้น

-------------------------------------------------------

ถ้าเอาความทนทาน CVT โตโยต้าได้เปรียบกว่าแน่นอน สังเกตจากแท็กซี่อัลติสรุ่นใหม่ๆ ส่วนใหญ่เป็นออโต้เกือบหมดแล้ว เกียร์ธรรมดาหายากมาก

นี่ขนาดแท็กซี่วิ่ง 24 ชั่วโมง ยังกล้าใช้ CVT ด้วยนะครับ ถ้าเป็นรถบ้าน ผมว่าดูแลดีๆ คงใช้กันยาวๆไม่แพ้เกียร์อโต้ 4 จังหวะดั้งเดิมแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2016, 21:02:05 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 23:06:47 »
ผมใช้Jazz gk s/atอยู่ครับเป็นรถล็อตแรกๆจองตอนเปิดตัว วิ่งไป4หมื่นกม. ขับเร็ว+เปลี่ยนตำแหน่งเกียร์มาSบ่อยๆ+คิกดาวน์ ผมถ่ายน้ำมันเกียร์ตอนเกือบๆ3หมื่นกม.ยังปกติดีครับ
ในคลับมีคนวิ่งไป6-8หมื่นกม.แล้วครับ บางคนเอามาเซ็ตเทอร์โบแต่บูสน้อยๆยังปกติอยู่ แต่บูสเยอะเกียร์กลับบ้านเก่าก็มีมาแล้วครับ:D ผมว่าถ้าใช้เดิมๆมันโอเคเลยนะ 
ข้อเสียคือ
1.เสียงดังเข้าห้องโดยสารมาก เก็บเสียงค่อนข้างแย่ครับ
2.ช่วงล่างหลังแข็งนิดหน่อย ด้านหน้านุ่มดี โดยรวมเกาะถนนดีครับ
3.ฟิลลิ่งเบรคมันแปลกๆไม่ค่อยตามน้ำหนักเท้าเลยครับ บางครั้งเบรคแล้วไหล
4.เบาะหลังมันดังก๊อกๆเกิดจากตัวล็อคเบาะกับเหล็กตัวยูล็อคกันไม่แน่น(เป็นบางคัน)

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 23:18:46 »
ชอบ jazz มากกว่า ดูน่ารัก วัยรุ่นกว่า และที่สำคัญเอนกประสงค์กว่าเยอะ ตัวท็อปๆ มี cruise control ด้วย
ใช้เกียร์ auto สบายกว่าเกียร์ธรรมดาแน่นอนครับ ซื้อรถ ซื้อความสบายให้ตัวเองด้วยดีกว่าครับ

vios เป็นรถที่ดีครับ ไม่จุกจิก แต่ผมไม่ชอบดีไซน์มัน ซีดาน 4 ประตู ความเอนกประสงค์มันน้อย และดูแก่ ไม่ทันสมัย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 00:38:12 »
CVT ปัญหาเยอะยังไงครับ พอดีไม่ได้ตามข่าวเลย

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 06:08:56 »
ผมก็ยังชอบและติดใจ ในความอเนกประสงค์ของแจ๊ส ไม่เคยลืม ถ้าบินไปกทม.-ตจว.
หาเช่ารถมาขับ จะถามหาแจ๊ส ก่อนรุ่นอื่นเลยครับ ด้วยความเคารพ ผมเลือกแจ๊สครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 08:20:25 »
รอดูรีวิวก่อนซื้อทั้ง 2 ยี่ห้อ แล้วค่อยตัดสินใจซื้อครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 20:57:58 »
ในวีออส 2016 เกียร์ CVT ก็ลูกเดียวกับอัลติสโฉมปัจจุบันครับ (โฉมอดัมสุดหล่อ) ต่างกันที่ทดเฟืองท้ายเท่านั้น (อัลติสทด 5.356 // วีออส 4.767)

และเกียร์ตัวนี้ค่อนข้างดุเอาเรื่อง กดแรงๆมีการไล่รอบคล้ายกับเกียร์ออโต้แบบดั้งเดิมด้วย

ถ้านึกไม่ออก ดูคลิปนี้เลยครับ (ไม่ใช่รถผมนะ บอกไว้ก่อน) ผมนับเล่นๆได้ 9 จังหวะ อะไรจะเยอะขนาดนั้น

-------------------------------------------------------

ถ้าเอาความทนทาน CVT โตโยต้าได้เปรียบกว่าแน่นอน สังเกตจากแท็กซี่อัลติสรุ่นใหม่ๆ ส่วนใหญ่เป็นออโต้เกือบหมดแล้ว เกียร์ธรรมดาหายากมาก

นี่ขนาดแท็กซี่วิ่ง 24 ชั่วโมง ยังกล้าใช้ CVT ด้วยนะครับ ถ้าเป็นรถบ้าน ผมว่าดูแลดีๆ คงใช้กันยาวๆไม่แพ้เกียร์อโต้ 4 จังหวะดั้งเดิมแน่นอน

ถ้าเป็นเกียร์ลูกเดียวกัน
ผมสิงอยู่ในคลับ altis ก็ยังไม่มีท่านใดแจ้งว่ามีปัญหาเรื่องเกียร์นะครับ โมเดลนี้ก็ผ่านมาสองปีแล้ว ไหนจะ taxi ที่ส่วนใหญ่ก็เป็น cvt กันเยอะ
เห็นเครื่องบล็อกใหม่ของ vios ก็น่าลองเหมือนกันนะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 21:25:54 »
พอดีผมมีโบรชัวร์ทั้งสองรุ่นอยู่ในมือครับ

ทั้งสองรุ่น (วีออส/อัลติส) ยืนยันครับว่าใช้เกียร์ลูกเดียวกัน

- อัตราทดเท่ากัน คือ 2.480 - 0.369
- เกียร์ถอยหลัง 2.604 - 1.680

ต่างกันที่เฟืองท้าย วีออสทด 4.761 : 1 แต่อัลติสทดจัดกว่า อยู่ที่ 5.356 : 1

ความทนทาน ผมว่าหายห่วงครับ ในเมื่อเกียร์ตัวนี้สามารถรับมือกับอัลติสเครื่อง 1.8 หนัก 1.3 ตันได้ ก็รับมือกับวีออสเครื่อง 1.5 หนัก 1.1 ตันได้สบายๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 22:33:19 »
ผมเลือก Jazz นะ รถเอนกประสงค์กว่า เหมาะใช้งานในเมือง ขับง่าย เบามือ