ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น การติดฟิล์ม รถเก่าครับ  (อ่าน 4138 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิก เป็นอีกครั้งที่ผมต้องขอรบกวน เกี่ยวกับการดูแล 'ป้าแก่' CR-V G 1 1998
ของคุณแม่ ครับผม

ฟิล์ม 3M ที่ติดรถมา 18 ปีเสื่อมสภาพ เลยตั้งใจหาฟิล์มราคากลางๆ ติดใหม่

ร้านแห่งหนึ่งที่ติดให้ศูนย์ Honda แจ้งราคา Lamina กลุ่มรหัส APL.. ทั้งคัน รวมบานหน้าทั้งบาน ที่ 4,900 รวมค่าลอกฟิล์มเก่า 500 = 5,400 บาทถ้วน

โดยรับประกันเนื้อฟิล์ม 7 ปี งานติด 1 ปี  และมีข้อแม้ว่างานอาจไม่เนียน 100% เหมือนรถใหม่

คำถามคือ ราคานี้ ถือว่าเหมาะสมไหมครับ? หรือถ้าเพื่อนๆมีข้อแนะนำอื่นๆ ผมจะขอบคุณมากเลยครับ

ขอบคุณครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2016, 14:32:02 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
Re: ขอความเห็น การติดฟิล์ม รถเก่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 14:30:30 »
Accord G6 เพิ่งไปลอก และติด APL มาครับ 3,500 บาท รอบคัน หน้า 80 รอบคัน 60  แถวพระราม 2 ครับ 

แถวพระราม 3 คิด 6500 บาท

อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
Re: ขอความเห็น การติดฟิล์ม รถเก่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 15:46:06 »
ถ้าคุณ Zacary C  จะมา motor show อยู่แล้ว ลองถามในงานครับ
จองในงาน.... 3M รุ่น smart ได้ลด 40% เลย เหลือ 4,400 ครับ
ยี่ห้อตลาดตัวอื่นถูกกว่านี้อีก   ยกเว้น vkool

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 19:29:18 »
หาตามเน็ทไปติดถึงบ้านก็มีนะครับ  ราคาก็ไม่หนีที่งาน motor show เท่าไหร่

ติดใหม่แล้วสวยแน่นอน

พิมพ์หา รับติดฟิล์มรถ  ใน google หรือ kaidee ก็ไดครับ  8)

ออฟไลน์ veturilo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 21:05:13 »
ลองถามราคาหลายๆร้าน+รูรีวิวการติดของช่างแต่ละร้าน ฟิล์มดีไม่ดีอยู่ที่ฝีมือการติดของช่าง
รถเก่าติดไม่เนียนเป็นเพียงข้ออ้าง เนื่องจากช่างลอกฟิล์มเก่าแล้วเช็ดคราบกาวไม่หมด
ฟิล์มมีถูกมีแพง มีเทียมมีแท้ ของถูกและดีไม่มีในโลก ของแพงก็ไม่ได้แปลว่าดี ถ้าจะให้ดีต้องของดีราคาเหมาะสม
เลือกได้อย่าให้ช่างมาติดที่บ้าน บรรยากาศถ้ามีฝุ่นเยอะ ฝุ่นจะเข้าไประหว่างฟิล์มกับกระจกแล้วเป็นเม็ด
แต่ถ้าติดในห้องดีๆแล้วมีเม็ดหรือขนผ้า ถ้ามองไกลๆแบบขับรถแล้วมันไม่กวนตาก็อย่าบ่น ของมันคุมยาก
ผมเคยเอารถเก่าไปลอกฟิล์มติดใหม่ไม่เคยเสียค่าลอกฟิล์ม ราคาที่ติดฟิล์มก็เท่าราคารถใหม่

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 22:04:43 »
เดี๋ยวรีบไปทำการบ้าน ค้นคว้าให้มากขึ้นอีกนิดตามคำแนะนำของเพื่อนๆ แล้วจะกลับมาอัพเดทนะครับ

ถ้าเพื่อนๆ มีร้านไหนที่ไว้ใจได้ งานดี ในราคาที่สมเหตุผล รบกวนแนะนำด้วยครับ ผมจะได้นำมาประกอบการพิจารณา

ขอบคุณครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 22:23:06 »
เอาสะดวก ร้านเชื้อถือได้ ก็ดีนะ เช็กราคาให้มันไม่แพงโดดกว่ากันมากก็พอ ขอบแบบนี้ ถูกอย่างเดียวไม่ได้ ต้องดูคุณภาพงานด้วย โดยเฉพาะรถเก่าที่ต้อง "ลอก" ของเดิม

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 22:47:07 »
ไม่ค่อยเข้าใจว่าทำไมติดใหม่ อาจจะไม่เนียน100%

ผมว่าถ้าลอกออกดีๆ แล้สทำความสะอาดดีๆ ก็น่าจะติดใหม่ให้เนียนได้นี่ครับ

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 00:17:52 »
สิ่งที่น่ากลัวสำหรับรถเก่าที่ต้องลอกฟิล์มแล้วติดใหม่คือ เส้นไล่ฝ้ากระจกหลังมักจะขาดน่ะสิครับ ถ้าของเดิมยังใช้ได้ดีอยู่ให้เผื่อใจว่ามันจะขาดด้วย แต่ถ้าโชคดี ช่างมือนิ่งๆ มีเทคนิคหรือประสบการณ์สูงก็อาจจะใช้ได้เหมือนเดิม แต่ถ้าทุกวันนี้มันใช้ไม่ได้แล้วซักเส้นก็ลอกฟิล์มทิ้งได้เลยตามสบายครับ

ออฟไลน์ Palermo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 13:20:37 »
ผมติด lamina arl20c/arl05c มาก็ราคานี้ครับ