ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดว่าอย่างไร ถ้าเกิดวิทยุในรถป้ายแดงไม่ใช่ของที่ติดมาจากโรงงาน [MG]  (อ่าน 4455 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
เป็นประเด็นในกลุ่ม MG3 เมื่อมีผู้ใช้ท่านหนึ่ง เปิดประเด็นถามว่า ทำไม usb ที่ติดมากับฟร้อนรถใช้งานลำบาก พร้อมรูปถ่าย ปรากฏว่าผู้ใช้ท่านอื่นกลับสังเกตุเห็นว่า ฟร้อนที่ใช้ ดูต่างจากฟร้อนเดิมที่ติดมาจากโรงงาน รวมถึงกล้องมองหลังที่ไม่มีไฟและเป็นกรอบสี่เหลี่ยม ทั้งๆที่กรอบจากโรงงานเป็นวงกลมและมีไฟ

ความเลยแตกขึ้นมาว่า ผู้ที่ออกจากศูนย์แห่งนี้ ได้ฟร้อนแบบท่านที่เปิดประเด็นกันถ้วนหน้า และมีการไปสืบราคาของฟร้อนมา ฟร้อนที่ศูนย์แห่งนั้นใส่มาให้คือ karako ราคาหมื่นเศษๆ แต่ราคาเบิกของใหม่ติดศูนย์อยู่ที่ 3หมื่นกว่าบาทไม่รวม vat

คนในคลับก็ได้มีการสอบถามไปยังศูนย์ ก็มีคำตอบประมาณว่า มันแล้วแต่ล็อต  MG มี 3 สเป็ค ขึ้นอยู่กับว่าได้แบบไหน ของที่ใส่มาให้ จอ touch screen คุณภาพเท่ากัน ตัวอักษร font เหมือนกัน และการดูแลรวดเร็วกว่า เค้าบอกว่าลดระยะขั้นตอนการทำงานได้เร็วขึ้น

คิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ สำหรับผม มันแย่ตั้งแต่เอาเกรย์มาเป็นดีลเลอร์แล้วล่ะ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
หือ แล้วแต่ล็อต  3 สเป็ค :-\
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่า ดีลเลอร์มันเอากำไรเข้าตัวแน่ๆ

ปล. ผมพึ่งไปอ่าน กระทู้แนะนำ ของเว็บบอร์ดระดับประเทศมา ไม่รู้ว่า ยี่ห้อนี้รุ่นไหนเป็นกระทู้แนะนำอยู่
คนมาคอมเม้นต์กันยาวมากๆ

ออฟไลน์ seeker

MG Thailand ต้องออกมาชี้แจงเรื่องนี้
และถ้าผิดจริง จะลงโทษ dealer รายนี้ยังไง

promt

• บุคคลทั่วไป
ไม่ดีครับ หากศูนย์จำหน่ายจะทำเอง

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
ตัวนั้นยังไงมันก็ไม่ใช่วิทยุที่ติดมาจากโรงงานอยู่แล้วเป็นของแถม (แล้ว MG ก็คืนตัวที่ติดรถคืนให้)

ผมอยากมีประเด็นนี้บ้างจังเพราะคันที่ผมซื้อล๊อตแรกเลยไม่ได้แถมตัวที่เป็นเนวิกล้องมองหลังประกันยังต้องจ่ายเองเลย  "^ ^

ออฟไลน์ mamaman

มันเป็นของแถม ไม่ใช่เหรอครับ
ของติดรถ มีแค่ตัว  TOP นะ ดูดีๆ
เพื่อนผม รอของแถม ตรงรุ่น สามเดือนครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ปกติ front น่าจะติดตั้งมาจากโรงงานนะ ยกเว้นพวกรถบางรุ่น ที่นำเข้าจากเพื่อนบ้าน หรือ ญี่ปุ่น แล้วมาติดตั้งกันในไทย

ทีนี้ก็ต้องมาดูว่า ตอนออกรถ ลูกค้า มีการตกลงเงื่อนไขอะไรกับเซลล์พิเศษหรือป่าว เช่น แถมกล้องมองหลัง / แถม dvd แต่เดิมๆรถไม่มี อะไรแบบนี้น่ะครับ

ออฟไลน์ -Brian

ผมว่า ดีลเลอร์มันเอากำไรเข้าตัวแน่ๆ

ปล. ผมพึ่งไปอ่าน กระทู้แนะนำ ของเว็บบอร์ดระดับประเทศมา ไม่รู้ว่า ยี่ห้อนี้รุ่นไหนเป็นกระทู้แนะนำอยู่
ผมก็อ่านอยู่ แล้วก็สงสัยว่า ทำไมมันมีคนมาแก้ต่างให้บริษัทรถเยอะจัง เหมือนมาเป็นทีมเลย

ออฟไลน์ scotch_fillet

ผมก็อ่านอยู่ แล้วก็สงสัยว่า ทำไมมันมีคนมาแก้ต่างให้บริษัทรถเยอะจัง เหมือนมาเป็นทีมเลย

พวก seeder บนบอร์ดนั้นของเครือเจ้าของค่ายมันเยอะมั้งครับ
เหมือนจะเพิ่งโดนadmin ประจานเมื่อไม่นานมานี้น่ะ เกี่ยวกับร้านสะดวกซื้อหรือย้ายค่ายมือถือนี้แหล่ะ

เท่าที่ผมรู็นะครับ อันนี้ เพื่อนมันซื้อมา
รุ่นที่มันซือ้ไม่มี 2DIN วิทยุแถมมาให้

เหมือนมีปัญหาหา  Front ผลิตไม่ทัน อะไรสักอย่าง
ต้องเอารถออกมาขับๆทังที่ ไม่มี วิทยุนั่นละ

ผมถามมันบอก วิทยุคือของแถม รอของ นาน รอถึงสามเดือน ค่อยขับรถเข้าไปติด

ตกลง คือ มนของแถม
หรือของตรงรุ่น
หรือของขาด เลยเอาอีกรุ่นมาใส่แทน

ออฟไลน์ mongolias

วิทยุผมเฉยๆแฮะ อย่างที่หลายความเห็นว่า อาจจะเป็นของแถมก็ได้ครับ

ออฟไลน์ SM.

น่าจะมีการชี้แจงนะครับ เกิดมีการย้อมแมวกันขึ้นมา เรื่องใหญ่เลย

เมื้อกี้ คุยกับเพื่อนมา
MG3 รถเดิมๆ จาก โรงงาน ไม่มีจอ 2DIN ติดรถให้นะครับ

ทุกคันที่ติดตั้ง 2DIN คือของแถมครับ จะจะแถมแบบไหนก็ว่ากันไป

มี 2DIN ตรงรุ่น เป็น ชุดตกแต่ง ในเว็บครับ
คราวนี้ คือ เพื่อนผม ได้ 2DIN ตรงรุ่นรึเปล่าไม่แน่ใจ เพราะ มัน รอของ สามเดือน เพราะเข้าใจว่า ชุดตกแต่ง ตรงรุ่น OEM ผลิตไม่ทันเพราะมันไม่ได้ติดรถมา
ปัญหา น่าจะมองไปที่ ดีลเลอร์เต็มเจ้านั้นครับ ไม่เกี่ยวกับ MG แล้ว

คุยกันว่ายังไง ของแถม 2DIN ตรงรุ่นหรือไม่ ?????

ออฟไลน์ alpha14

มาตรฐานของMGอยู่ตรงไหนของเล็กน้อยแบบนี้ยังให้เป็นขี้ปากชาวบ้านแล้วเส้นทางนี้ยังอีกยาวไกล จะยืนเทียบชั้นกับเจ้าอื่นๆคงต้องใช้เวลาอีกนาน ขนาดคนในคลับยังพูดกันให้แซ่ด ไม่ชี้แจงกันให้เข้าใจ แล้วอีกหน่อยปัญหาเกี่ยวกับเครื่องยนต์กลไกต่างๆมิเลวร้ายไปกว่านี้เร้อออออ!

ออฟไลน์ Slow But Sure

ปกติ Navigation จะแบ่งเป็น 2 ประเภทครับ
- OEM คือติดมาจากโรงงาน
- Accessory คือ บริษัทรถจัด Campaign หรือของแถมครับ หรือบางอัน Dealer สั่งของ Dealer เอง ซึ่งแล้วแต่ยี่ห้อและรุ่นไป
โดยหลักการ OEM จะคุณภาพดีกว่า โดยจริงๆแล้ว MG3 ไม่มี OEM จากโรงงานมา แต่มาทำ Campaign ดูง่ายๆเลยครับ ของ MG5,6,GS ที่มี OEM ตัว Navigation จะมาในสีโทนเดียวกันดำแดงหน้าตาเหมือนกัน แต่ MG3 นี่จะต่างจากพวกครับ

ออฟไลน์ Impulse

อ้างถึง
คิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ สำหรับผม มันแย่ตั้งแต่เอาเกรย์มาเป็นดีลเลอร์แล้วล่ะ
คิดเหมือนกันครับว่าสักวันจะมีแบบนี้ หวัง่วาจะเป็นแค่วิทยุ