ผู้เขียน หัวข้อ: เคลือบแก้วแล้วลงwax กับcleaner ได้ไหมครับ  (อ่าน 9211 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
เคลือบแก้วแล้วลงwax กับcleaner ได้ไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 17:37:05 »
พอดีผมสนใจจะเอารถไปขัดแล้วเคลือบแก้วครับ แต่อยากทราบว่าถ้าเคลือบแล้วยังสามารถลงwax กับ cleaner พวก cg408 หรือพวกขัดอ่อนอย่าง mg color x ได้ตามปกติไหมครับ ถามทางร้านแล้วเค้าบอกว่ายิ่งลงหลังเคลือบแก้วจะยิ่งเงายิ่งดี แต่พอมาอ่านข้อมูลในเน็ตแล้วบอกได้บ้างไม่ได้บ้าง เลยงงๆครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ iamnobody

Re: เคลือบแก้วแล้วลงwax กับcleaner ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 19:04:51 »
ไม่เคยใช้ cg408 ครับ ถ้าจำไม่ผิดมันคล้ายๆเป็น aio แล้วก็มี bonding agent ซึ่งผมว่าถ้ารถเคลือบแก้วแล้วมาลง 408 นี่เสียของครับ
คิดว่าเคลือบแก้มาแล้วไม่น่าจะต้องลง cleaner แล้วนะครับ
ลองหาพวก wax หรือ sealant เพียวๆจะดีกว่า aio ครับ หรือจะใช้แว็กซ์กระปุกก็ได้
หรือถ้าจะใช้แบบที่นิยมใช้กับรถเคลือบแก้วก็พวก gtechniq ครับ (วันนี้ก็เพิ่งสั่งตัว c2v3 มาลองเพิ่งมาถึงเมื่อบ่ายนี้เอง) ลงง่ายมากๆ ด้วย

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: เคลือบแก้วแล้วลงwax กับcleaner ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 19:26:59 »
ของผมที่ไปทำมา
เค้าบอกเวลาเอารถไปล้าง
ให้ระบุไปเลยว่าไม่ต้องลง wax ใดๆ
เค้าบอกว่ามันจะมีผลกับเคลือบแก้ว
ให้เข้ามาเคลือบตามระยะทุกๆ 6 เดือน
ก็พอแล้วน่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 21:49:20 »
ของผมมาทางร้านแจ้งว่าต้องเข้าไปเซอร์วิสทุกเดือน ก็คือการลงCleanerและWaxอ่ะครับ แต่ที่ผมใช้เป็นน้ำยาของWolfgangทั้งเซ็ต

ทั้งนี้ทั้งนั้นลองปรึกษารายละเอียดกับทางร้านที่ไปทำเคลือบแก้วดูดีกว่าครับ เพราะแต่ละร้านมีสูตรในการเคลือบไม่เหมือนกัน
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 07:15:32 »
คลีนเนอร์ ยิ่งไม่ได้ครับ กับพวก All in one ก็ไม่ได้
มันมีผงขัดอยู่เล็กน้อย ถ้าลงวนแรงๆ หรือลงกับเครื่อง เคลือบแก้วหายหมด

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 10:56:42 »
ผมก็ลงเคลือบแก้วไว้นะครับ shot แรก แต่ไม่ได้ Maintainance อะไรเลย เพราะซื้อรถกรุงเทพ บ้านอยู่ต่างจังหวัด เลยล้างเอง
.
ตอนนี้ผ่านไปปีครึ่งแล้ว ผมว่าเคลือบแก้วก็ยังอยู่นะ... ระหว่างนั้นผมล้างรถเองตลอด ลง Cleaner เดือนละครั้ง Cleaner ที่ใช้ก็เป็น Prima Amigo ซึ่งมีผงขัดอ่อนๆอยู่ แล้วก็ลง wax เป็นประจำ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

เอาเข้าจริงๆแล้ว ถ้าล้างรถเอง และขยันดูแลประจำ เคลือบแก้วไม่ต้องลงเลยก็ได้นะผมว่า  ::) ::)
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2016, 12:44:58 »
ไม่ต้องลงดีกว่าครับ เพราะคลีนเนอร์แวกซ์มันก็คือสารละลาย ตัวที่คอยละลายคราบสกปรกให้ลอยขึ้นมา+แวกซ์เคลือบ
ทีนี้พอไปขัดๆถุมันบ่อยๆ เลเยอร์แก้วมันก็บางลง
สังเกตุง่ายๆเลย  อย่างเคลือบใหม่ๆนี่ฝุ่นน้อย น้ำไม่เกาะเลย พอซักสามสี่เดือนก็เริ่มเกาะมากขึ้น น้ำเม็ดใหญ่มากขึ้นแล้ว
ช่างแนะนำว่าถ้าจะลงเอาแค่สเปรย์แวกซ์ก็พอแล้ว ไม่ต้องลงกับเครื่องดีเอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2016, 12:46:54 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 13:45:48 »
ที่ผมเคยอ่านเจอมา รถเคลือบแก้วควรใช้น้ำยาเฉพาะที่ใช้กับการเคลือบแก้ว

อย่างการไล่น้ำ ถ้าไปเอาน้ำยายี่ห้ออื่นมาเคลือบทับเคลือบแก้ว
มันจะแสดงผลการไล่น้ำของน้ำยาที่เราทับไป ซึ่งเสียดายของเปล่า ๆ