ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องเคลือบแก้วหน่อยคับ  (อ่าน 2181 ครั้ง)

ออฟไลน์ pappy sponge

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเรื่องเคลือบแก้วหน่อยคับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 20:56:27 »
พอดีหาข้อมูลแล้วเริ่มงง เลยอยากจะสอบถามเพื่อนๆว่า
1. เคลือบแก้ว กับ เคลือบเซรามิค อันไหนดีกว่ากันครับ
2. เคลือบแบบพ่น กับ แบบทาอันไหนดีกว่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องเคลือบแก้วหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 21:27:34 »
ตอบแบบไม่แน่ใจครับ
1 เหมือนๆกัน อยู่ที่วิธีเรียกทางการตลาดให้ดูแพง มันคือแลคเกอร์แบบแห้งเร็วแข็ง
2 พ่นแพงกว่า หนากว่า ชิ้นงานทั่วละเอียดกว่า ใช้น้ำยามากกว่า สรุปพ่นดีแต่แพง

ผิดถูกต้องขออภัยครับ

ปล แบบทาก็พอครับ สักหมื่นนิดๆ ลงน้ำยาสักสามเที่ยว ครบปีรีโคดทำใหม่เหมือนตอนทำครั้งแรก ที่ตามเซอร์วิสปีที่ซื้อ
ถ้าพวกที่เครียโคดโดยการล้างๆลูบๆดินน้ำมันแล้วบอกใช้ได้ อย่าไปทำครับ โดนหลอก ผมโดนมาหลายคันหลายที่ละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2016, 21:32:12 โดย mark2015 »
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องเคลือบแก้วหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 10:15:09 »
1.เหมือนกันครับ ค่าการตลาดเอาคำมาล่อให้ดูดีครับ

2.จริงๆเหมือนกัน แต่พ่นจะได้ดูมีมาตรฐานดูดีส่วนทาถ้าช่างทำตามมาตรฐานก้ดีครับแต่เราก้ไม่รู้ว่าเค้ารักษาระบบได้ตามนั้นรึป่าว

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 11:13:49 »
เคลือบแก้วหรือเซรามิค ก็คือการเคลือบหน้าเคลียร์โค้ทให้มีความแข็งกว่าเคลียร์โค้ทที่มาจากโรงงาน
แข็งขึ้นกว่าเดิม แต่ก็ยังสามารถเกิดรอยได้อยู่ดีซึ่งจะเกิดรอยได้ยากกว่าเดิม
ลองดูที่งบประมาณที่จะลงไปทำตรงนี้ดูครับว่าสามารถลงไปได้เท่าไหร่
แล้วต้องการให้ร้านดูแลแบบต่อเนื่องตามแพคเกจ(เก็บเงินล่วงหน้าไปแล้ว)
หรือจะใช้บริการแบบครั้งเดียวแล้วมาดูแลล้างรถเอาเอง อันนัี้ก็แล้วแต่เจ้าของรถครับ

น้ำยาไม่ได้ทำให้ทาหรือพ่นบนรถแล้วจะสวยเลยทันที แต่มาจากการเตรียมพื้นผิวก่อนเคลือบว่าทำได้ดีแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 18:57:42 »
ข้อ1ตามที่หลายๆท่านพูดมาเลยครับ

ข้อ2จริงๆทั้งสองแบบมันก็ต่างกันไม่มาก เพียงแต่ว่าแบบพ่นจะละเอียดกว่าแบบทาเท่านั้นเอง ซึ่งส่วนตัวผมคิดว่าแบบทาก็เพียงพอแล้วครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13