ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นทุนและประโยชน์ระหว่างเบาะพับเรียบกับเบาะแขวน  (อ่าน 3271 ครั้ง)

ออฟไลน์ min217

• Full Member
อยากทราบว่าเบาะแบบไหนถูกแพงกว่ากันครับ และประโยชน์ที่ได้รับ
ส่วนมากก็จะเป็นรถ PPV บางท่านก็จะบอกว่ายี่ห้อนี้ลดต้นทุน เอาเปรียบลูกค้า จึงขอผู้รู้ช่วยแจงหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
ตันทุน คงคิดลำบาก
ประโยชน์ ถ้ามันเรียบๆ ก็น่าจะใช้งานได้ดีกว่า แขวน เกะกะสายตา
อีกเรื่องคือ มันขี้เหล่มากกก พับก็ยากกว่า ไม่อยากจะว่าพี่โตหรอกน๊ะ แล้วแต่
 เพื่อนผม สองสามคน ไปเลือกยี่ห้ออื่นเพราะ ไอ่เบาะพับนี่แหละ
 แต่ก็มีเพื่อนอยู่คนนึง ไม่แคร์

ออฟไลน์ YenChar

แบบพับเรียบ ไม่แน่ใจต้องเปลี่ยนโครงแชทซีมั้ย
ถ้าต้องดัดเพิ่ม เปลี่ยนชิ้นส่วน เพื่อให้พับเพียบได้ มันก็มีต้นทุน
ถ้าไม่ต้อง แขวนๆมันไป ไม่ต้องปรับอะไรมาก ต้นทุนมันก็ถูก

แต่เอาเข้าจริง ผมเคยเอาฟอร์เก่าไปขนกระถางต้นไม้ ขนดิน
คิดๆว่า ถ้าขนของหนักๆ แล้วเบาะมันพับราบ ก็กลัวๆว่ามันจะหักเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ biozebastian

ผมมีจูนอยู่คันนึง ความเห็นของผม

ข้อเสีย
เก็บของได้น้อยกว่า
การพับเก็บลำบาก
แขวนแล้วบังทัศนวิสัย
แขวนแล้วมีเสียงเสียดสีเวลารถกระเทือน

ข้อดี
มันนั่งได้สบายที่สุด

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
ข้อเสียของพับเรียบ ไม่รู้ยี่ห้ออื่นเป็นมั๊ย คือเวลาพับเรียบแล้วมันชอบมีเสียงออด ๆ แอดๆ แบบทำตัวล๊อกมาไม่ดี ไม่สนิท

ออฟไลน์ mozart

พับเรียบสำหรับผมคือ เอาไว้ใช้นอนครับ หลับสบายกว่านอนบนเบาะเยอะ และสบายกว่าเต้นด้วยครับ(สำหรับคนที่ชอบเดินทางท่องเที่ยวครับ)

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
ถ้าจะว่าเป็นเรื่องลดต้นทุน พวก Prado, Land Cruiser คันตั้งหลายล้าน ก็ใช้เบาะแขวนเหมือนกันหนิครับ ... หรือว่ารุ่นใหม่เค้าเปลี่ยนแล้ว?

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่าคนที่เขาซื้อกันเดือนละหลายพันคันเขาก็ไม่ได้ซีเรียสตรงนี้นะครับ เขาอาจจะไม่ได้เล่นเว็บบอร์ด

ออฟไลน์ deathsheep

บ่นไปมากๆ  เขาอาจจะเปลี่ยนตอนFull model changeก็ได้ครับ

ออฟไลน์ O_o"

ญาติผม ถอดออกเก็บเลยครับ ไม่ได้นั่ง 7 คน เต็มที่ก็ 5 คน

ถอดออกไปแล้วได้พื้นที่เพิ่มขึ้นเยอะเลย แต่ก็ไม่ได้ใส่ของอะไรมากมาย ปล่อยว่างๆดูสะอาดตามากกว่า

ออฟไลน์ Tien.W

เคยใช้รถ 7 ที่นั่ง เบาะตอนสามพับเรียบได้ ... บอกตรงๆว่า 13 ปีที่ใช้มา พับไม่เกิน 10 ครั้ง น่ะครับ

หรือ คันที่ใช้อยู่ จะพับราบ หรือ ยกเบาะนั่งหลังขึ้นไปชนเบาะหน้า ... เคยใช้แค่ครั้งเดียว ตอนย้ายที่อยู่ เท่านั้นเองอ่ะ

ออฟไลน์ delete

ความเห็นส่วนตัวของผม
ผมเลือกเบาะแถวสามที่ยกออกได้
เวลาจำเป็นจริงๆก็ค่อยยกมาใส่
เพราะปกติจะใช้รถไม่เกินสี่คน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เดาว่าต้นทุนพอๆกัน แต่ที่บางเจ้ามันไม่ยอมเปลี่ยน คงเป็นเพราะไม่อยากเปลืองต้นทุนในการออกแบบใหม่

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
เรื่องต้นทุนไม่รู้จริงๆครับ โรงงานเขาปกปิด

แต่แบบแขวน น่าจะถูกกว่า เพราะไม่ต้องไปยุ่งกับโครงสร้างตัวถังด้านล่าง ที่ต้องออกแบบเจาะช่องเพิ่ม เอาไว้ใส่เบาะที่พับลงไป
แค่เอากระบะเดิมๆ มาวาง แล้วทำจุดหิ้วไปแขวนด้านข้าง ก็จบแล้ว

เรื่องประโยชน์ เบาะพับเรียบ ประโยชน์เหนือกว่าชัดครับ เพราะไม่มีอะไรมาเกะกะ ตรงไหนเลย
เรียบแบนไปหมด เอาเบาะฟองน้ำ หรือ เป่าลม มาปูนอน เป็นห้องส่วนตัวของเด็กๆ สบายแล้ว

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต้นทุนตอบยากจริงๆแหละ
แต่เบาะแขวนแบบพี่โตคือเค้าไม่อยากทำใหม่ ออกแบบใหม่หล่ะมั้ง
เพราะคนที่จะเลือกไม่ซื้อเพราเบาะแขวนก็คงมีแต่น้อย

ออฟไลน์ SM.

ต้นทุนไม่รู้ รู้แต่ว่าชอบแบบพับเบาะเรียบไปมากกว่าครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

ผมบ่นในFJN CLUB ตั้งแต่ โฉมGEN2 ก่อนรุ่น ไฟท้ายจีนแดงแล้วละครับ และเพื่อนสมาชิกในคลับ ต่างก็ออกความเห็น
ให้มีการปรับเปลี่ยนเบาะแถว3 ในโมเดลใหม่ แต่ โมเดลใหม่ออกมา ก็ยังทำเบาะแถว3 แขวนเหมือนเดิม เซ็งจิตแท้ๆ

ปล.ผมอยู่ในคลับ FJN เก่านะครับ ตั้งแต่บอร์ดบริหารเก่าออกไปยกชุด รู้สึกว่ามีคนกระจายตัวออกไปมากมาย

ออฟไลน์ veturilo

ผมเคยตอบรอบนึงแล้วในนี้นะครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=50712.30
ก๊อบมาอีกรอบละกัน

ในแง่ต้นทุน สองแบบนี้ต้นทุนสูสีกันครับ ไม่ได้ต่างกันเป็นหลักหมื่นเหมือนพวกเครื่องยนต์
คำถามที่น่าถามมากกว่าอะไรถูกกว่ากันระหว่างเบาะพับเรียบกับเบาะแขวน
คือระหว่างเบาะพับเรียบกับเบาะแขวนลูกค้าได้ประโยชน์อะไรจากมันบ้าง

เบาะพับเรียบที่เราชอบๆกัน ซึ่งผมก็ชอบคือดูดี ไม่บังทัศนวิสัยตอนขับขี่
แต่มันมีข้อเสีย ที่เราเห็นชัดๆคือพื้นที่การบรรทุกแนวสูง
อีกข้อที่คนส่วนใหญ่อาจจะไม่ทราบคือในบริเวณที่เป็นตัวเบาะ
จะรับน้ำหนักได้น้อยกว่าในกรณีที่เป็นเบาะพับ อันนี้เป็นเรื่องธรรมดา
เพราะถ้าเป็นเบาะแขวน เราจะวางของกับพื้นตัวถังตรงๆครับ รับน้ำหนักได้เต็มๆ
ดังนั้นตอนออกแบบเบาะพับเรียบเลยต้องมีโครงเบาะที่แข็งแรงพอที่จะรับน้ำหนักของได้ด้วย

ดังนั้น ในแง่ผู้ใช้งาน ถ้าเป็นคนขนของหนักมากๆ (250 kg or more)
แนะนำให้ใช้แบบเบาะแขวนครับ โครงเบาะปลอดภัยแน่นอน ไม่เสียหาย
ถ้าขนแค่จักรยาน กระเป๋าเดินทางนิดๆหน่อยๆ เบาะพับเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ
แต่ถ้าไม่ค่อยได้ใช้เบาะแถวสามอยู่แล้ว ถอดออกก็ได้ครับ ไม่ยากๆ