ผู้เขียน หัวข้อ: ขายรถไปแล้ว แต่โดนใบสั่งทำไงดีครับ  (อ่าน 5975 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
คือผมขายรถไปปุ๊บ คนเอาไปขับโดนใบสั่งเลย ส่งมาที่บ้านผม ผมถามคนซื้อเค้าเหมือนไม่อยากจ่าย ถ้าผมไม่จ่ายเป็นอะไรมั้ยครับ ตอนนี้รถเป็นชื่อคนซื้อเรียบร้อยแล้ว แต่ตอนคนขับไปอยู่ในช่วงโอนลอย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2016, 09:29:26 โดย ซิ่งเข้าส้วม »

ออฟไลน์ SLuang

Re: ขายรถไปแล้ว แต่โดนใบสั่งทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 09:47:01 »
ในเมื่อโอนแล้ว
และความจริงคือเจ้าของใหม่เอาไปใช้ แล้วโดน

ไม่ต้องจ่ายครับ  ให้เจ้าของใหม่จ่ายเอง
เพราะจะมีผลก็ตอนต่อทะเบียนครับ ยังไง เขาก็โดน  ไม่งั้นจะต่อทะเบียนไม่ได้
แจ้งเจ้าของใหม่แบบนี้ รับรองเขาจ่ายแน่นอน

ออฟไลน์ johnlee

Re: ขายรถไปแล้ว แต่โดนใบสั่งทำไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 09:53:17 »
ถ้าเจ้าของใหม่ไม่จ่าย เขาก็ต่อทะเบียนไม่ได้ไปเองครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 09:56:19 »
ถ้าโอนเปลี่ยนชื่อแล้ว ไม่ต้องไปจ่ายครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 10:08:33 »
ไม่ต้องไปจ่ายครับ แต่อยากรบกวนถามว่า ...............

โอนหรือยังครับ หรือว่าโอนลอย

ถ้าโอนลอยก็เก็บสัญญาซื้อขายไว้ให้ดีครับ

ขนาดใบสั่งยังไม่อยากไปจ่าย ถ้าขับไปชนคนตายแล้วหนีเราจะซวยไปด้วยครับ

เอาชัวร์ Scan หรือถ่ายรูปสัญญาซื้อขายและสำเนาบัตรประชาชนของผู้ซื้อเก็บไว้ในโทรศัทพ์เลยครับ

หากโอนแล้วก็เก็บสำเนาของเล่มทะเบียนหน้าที่เป็นชื่อผู้ซื้อแล้วไว้เป็นหลักฐานครับ

เกิดอะไรขึ้นกันรถคันนั้น ท่านก็ไม่เกี่ยวในแง่กฎหมายแน่นอนครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 10:11:26 »
ถ้ามีสัญญาซื้อขายก็พอจะสู้ได้ครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 10:53:14 »
ใบสั่งแบบใหนครับถ้ามาจากกล้องวงจรปิดยิ่งไม่ต้องจ่ายเลยครับ ;)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 12:04:34 »
 มีงี้ด้วย. ทำเองแท้ๆ. งั้นก็อย่าไปสนใจเลยครับ. สัญญาซื้อขายมี. เก็บไว้ให้ผมโลดครับ

ปล. สงสัยว่าต่อไปต้องระบุเวลาซื้อขายกันเลยนะนี่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 12:41:25 »
ถ้ารู้ว่าขายไปนานแล้วไม่โอนซักที แจ้งเล่มหายเลยครับ พอได้เล่มกลับมาก็เอาไปยกเลิกทะเบียน ทีนี้รีบร้อนติดต่อกลับมาหาคุณเพื่อจะไปโอนแน่นอน

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 14:19:02 »
ไม่ต้องจ่ายครับตามหลักธรรมดาใครทำคนนั้นก็รับ อีกอย่างการซื้อขายรถยนต์สมบูรณ์เมื่อได้ส่งมอบรถไปแล้ว ส่วนการจดทะเบียนเป็นเพียงการยืนยันการครองครองเฉยๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 14:53:08 »
+1 ถ้าโอนรถไปแล้วไม่ต้องจ่าย
หากมีปัญหาอะไรตามมา เจ้าของใหม่รับผิดชอบไปครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ patchakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 23:01:50 »
ถ้ารู้ว่าขายไปนานแล้วไม่โอนซักที แจ้งเล่มหายเลยครับ พอได้เล่มกลับมาก็เอาไปยกเลิกทะเบียน ทีนี้รีบร้อนติดต่อกลับมาหาคุณเพื่อจะไปโอนแน่นอน

ทำได้จริงไหมครับ เพราะผมก็เจอเคสนี้อยู่ครับ

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 23:18:53 »
เขาขับเขาก็ต้องจ่ายสิครับ เราอย่าไปจ่าย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2016, 23:50:47 »

ทำได้จริงไหมครับ เพราะผมก็เจอเคสนี้อยู่ครับ

ได้ครับ แต่เสียเวลาหน่อย เพราะต้องไปแจ้งความที่โรงพักว่าเล่มทะเบียนกับป้ายทะเบียนรถหาย เอาใบแจ้งความไปที่ขนส่งขอออกใหม่ หลังจากนั้นแจ้งยกเลิกทะเบียน หรือ แจ้งจอดนั่นแหละ เท่านี้เจ้าของรถจะไปต่อทะเบียนไม่ได้แล้วครับ แล้วเกิดไปขับรถผิดกฏหมายก็จะไม่มีจดหมายส่งมาที่บ้านแล้วเพราะไม่มีทะเบียนอยู่ในระบบ

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 00:52:17 »

ได้ครับ แต่เสียเวลาหน่อย เพราะต้องไปแจ้งความที่โรงพักว่าเล่มทะเบียนกับป้ายทะเบียนรถหาย เอาใบแจ้งความไปที่ขนส่งขอออกใหม่ หลังจากนั้นแจ้งยกเลิกทะเบียน หรือ แจ้งจอดนั่นแหละ เท่านี้เจ้าของรถจะไปต่อทะเบียนไม่ได้แล้วครับ แล้วเกิดไปขับรถผิดกฏหมายก็จะไม่มีจดหมายส่งมาที่บ้านแล้วเพราะไม่มีทะเบียนอยู่ในระบบ

แบบนี้จะโดนข้อหาแจ้งความเท็จมั้ยครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 01:15:48 »

แบบนี้จะโดนข้อหาแจ้งความเท็จมั้ยครับ

เอาตามจริงที่ไปแจ้งความมันเหมือนกับว่าแค่ลงบันทึกประจำวันไว้เฉยๆ เพื่อให้ออกใบไปขอขนส่ง ทางตำรวจก็ไม่ได้สนใจอะไรมาก ทำให้เสร็จๆไป อารมณ์ประมาณว่าเผื่อใครเจอละเก็บได้จะได้แจ้งเจ้าของได้ แล้วอีกอย่างมันไม่มีคู่กรณี คงไม่ได้ทำให้ใครเสียหาย ไม่น่าโดนแจ้งความเท็จนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 22:37:31 »
ไม่ต้องทำอะไรครับ