ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่างอัลติส 1.6 1.8 และ esport ต่างกันไหมครับ  (อ่าน 5536 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
สังเกตุมาสักพักแล้วครับ เวลาเรียกแท็กซี่ จะพยายามเรียกตัวใหม่ตลอด

ทีนี้ช่วงล่างด้านหลัง ทำไมเวลาวิ่งลงพวกฝาท่อมันซับแรงสะเทือนได้แบบ กระแทกตึงตังมาก แข็งพอๆกับวีออสใส่สตรัทของผมเลย ถ้าจำไม่ผิดขนาดวีออสเดิมๆช่วงล่างยังนิ่มกว่านี้เลย หรืออาจเป็นเพราะ CNG เลยต้องเซ็ทสปริงแข็ง แล้วถ้าเป็นตัวเบนซินปกติหรือ esport จะยังแข็งประมาณนี้ไหม ดูรีวิวตัวนี้ที่ผ่านๆมามีแต่คนชมช่วงล่าง แต่เท่าที่นั่งมาถือว่าสอบตกอย่างแรง

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
Re: ช่วงล่างอัลติส 1.6 1.8 และ esport ต่างกันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 11:49:38 »
cng ไม่เคยลองครับ แต่เดาว่าแข็ง

1.6 ล้อ 16 นี้ว น่านะนิ่มกว่า es ที่ล้อ 17

camry ผม เดิม ล้อ 17 จับใส่ เอนไก ล้อ 15 ยาง primacy นิ่มนวนขึ้นมากๆๆๆ ::)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: ช่วงล่างอัลติส 1.6 1.8 และ esport ต่างกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 12:26:07 »
Taxi เค้าสูบลมยางแข็งเกินมาตรฐานด้วยรึเปล่าครับ จะได้ประหยัดๆ
ผมเคยเทส Esport กับ 1.8V มันไม่ได้แข็งมากนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 12:27:37 »
Taxi เค้าสูบลมยางแข็งเกินมาตรฐานด้วยรึเปล่าครับ จะได้ประหยัดๆ
ผมเคยเทส Esport กับ 1.8V มันไม่ได้แข็งมากนะครับ

ตามนั้นครับ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 19:11:51 »
เคยนั่ง taxi 1.6g ช่วงล่างก็ตึงตังพอๆกับ esport ผม เดาว่าน่าจะเติมลมแข็งๆไว้ก่อนแน่ๆ  พวกระยะยุบตัวของโช้คผมว่าด้านหลังมันดูแข็งกว่าด้านหน้า คิดว่าเจ้าของรถของเปลี่ยนสปริงหลังเป็นรุ่น cng

ตัว taxi ที่เป็น cng จากโรงงานยังไม่เคยนั่งครับ

ขอนอกเรื่องครับ ล้อ esport ขอบ 17 ตอนรถใหม่ๆเออมันก็นุ่มดี แต่พอเวลาผ่านไป ชักอยากได้ขอบ 16 แทนแล้ว เจอถนนใน กทม  มันตึงตังจนเหนื่อยเลยครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 20:09:08 »
ผมเคยนั่งตอนที่ altis 1.6 รุ่นปัจจุบันเปิดตัวใหม่ๆ เลย รถก็ยังป้ายแดงเกียร์ออโต้อยู่ ไม่รู้ติดแก๊สไปหรือยัง ระหว่างวิ่งก็โดนตำรวจเรียกแจกใบสั่งบ้าง (แต่พี่แท๊กซี่ก็บอกว่าโดนมาแล้ว พร้อมยื่นใบให้ดู) เท่าที่ได้สัมผัสช่วงล่างมันออกแนวแน่นมากกว่าแข็งนะครับ ลงหลุมหรือฝาท่อก็มีกระเทือนแต่ไม่เด้ง นั่งสบายดี ชอบเลยล่ะ คงเพราะเบาะก็ยังไม่เปลี่ยนด้วยมั้ง XD

กับอีกครั้งนึงเป็นรุ่นเดียวกัน แต่คนขับดูแลรถเหียกมาก เหมือนเอาเศษเหล็กมาวิ่ง วิ่งทางตรงต้องหมุนพวงมาลัยไปทางขวาซัก 30 องศาอีก และเหมือนว่าผมจะโดนโกงค่าโดยสารด้วย >:(

ผมว่าเรื่องนี้ต้องวัดดูด้วยการไปหารถทดลองขับที่ศูนย์ดีกว่าครับ ตัดสินจากแท๊กซี่มันยากมากเลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 20:36:04 »
เคยนั่ง 1.6 เทียบกับ Esport รถใหม่เอี่ยมทั้งคู่

Esport แข็งกว่าพอสมควร จากล้อ 17 นะ

ส่วน 1.6 แน่นกว่า Altis ตัวที่แล้ว แต่ไม่ถึงกับกระด้าง สำหรับคนชอบขับรถ ผมว่า กำลังดี ติดนุ่มด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 12:48:48 »
เคยนั่ง taxi  1.6G  ช่วงล่างจะออกแนวแข็ง sport  ผิดกับรุ่นก่อนหน้าที่ออกแนวนุ่ม นิ่ม    เสียดายออกมาช่วงเศรษฐกิจไม่ดี ไม่งั้นขายดีกระจาย

ส่วนตัวชอบครับ :D