ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสงสัยมากเลย โฆษณา forester ต้องการสื่ออะไร  (อ่าน 4973 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
  อยู่ๆ ลูกสาวลงจากรถ ทำหน้างงๆๆ. ตัดไปฉากเล่นบาส แล้วก้อวิ่งมาที่รถ
แถมนางก้อยังทำหน้าไม่พอใจอะไรก้อไม่รู้
   จากนั้นก้อยิ้มๆ ขึ้นรถ
มันสื่ออะไรกับรถคันนี้เหรอครับ

ออฟไลน์ Xyclop

Re: ผมสงสัยมากเลย โฆษณา forester ต้องการสื่ออะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 23:21:04 »
  ผมยอมรับเลย ผมเข้าไม่ถึงความอินดิ้ของโฆษณานี้จริงๆ
ใครช่วยบอกหน่อยได้มั้ยครับ
  ถ้าโฆษณานี้ เปลี่ยนมาเป็น march หรือ ferrari มันจะยังใช้ได้มั้ยครับ
เพราะผมมองไม่เห็นเลยว่ามันเกี่ยวไรกับสมรรถภาพหรือภาพลักษณ์ของรถคันนี้เนี่ย
กับเด็กผู้หญิงที่ทำหน้าอารมณ์ไหนก้อไม่รู้ งอน เศร้า หรือ เป็น bipolar ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2016, 06:59:10 โดย Xyclop »

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: ผมสงสัยมากเลย โฆษณา forester ต้องการสื่ออะไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 06:10:47 »
Version วิทยุก็ป่วยๆครับ ฟังแล้วเหมือนโฆษณา off-road เหมือนพยายามจะฉีกจาก XV เลยทิ้งเรื่องการขับขี่ (ซึ่งเป็นจุดเด่นของซู)ไปซะงั้น

แต่จะว่าไปโฆษณารถยุคหลังๆมานี้ผมว่าไม่เวิร์ค แย่ที่สุดเห็นจะเป็น มินิ ชุดที่เป็นวิทยุ 2-3 หลัง สไตล์มันเกรียนแบบไม่เสียดายแบรนด์เลยจริงๆ ... อีกอันที่ไม่ชอบคือผู้หญิงแต่งหน้าแล้วรถช่วยเบรคอัตโนมัติ(เหมือนจะมี 2 เจ้าที่เล่นแบบนี้) อันนี้ก็เหมือนจะบอกว่ารถชั้นมีเบรคอัตโนมัติ เชิญแต่งหน้าในรถได้ !!! มันใช่ไหม

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 08:15:12 »

โฆษณา Subaru ในไทย ผมชอบของ XV ตัวล่าสุด
สื่อถึงจุดเด่น และไลฟ์สไตล์ของตัวรถได้ชัดเจน แถมเพลงเพราะ

ส่วนของForester อันใหม่ ผมนั่งดู2-3รอบ ก็ยังไม่เข้าใจว่าจะสื่ออะไร
จับใจความได้แค่ว่า เป็นเจ้าของได้ง่ายขึ้น ด้วยราคา 1.19 ล้านบาท
ทำยังกะโฆษณาเชฟโรเลท

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 08:33:56 »
พ่อกับลูกวัยรุ่น มักมีเรื่องไม่ค่อยเข้าใจกัน
แต่ถ้าพ่อเข้าใจว่าลูกอยากทำอะไร ช่วยผลักดันอย่างไรได้บ้างเพื่อให้ลูกสามารถเข้ากับเพื่อนๆได้มากขึ้น ลูกก็จะมั่นใจและเข้าใจกันได้มากขึ้น

สรุป Foerster เป็นรถคุณพ่อ ที่กำลังมีลูกที่เริ่มโตแล้ว
และมีรถเข้ามามีส่วนในชีวิตครอบครัว

ถ้าลองนึกว่าเป็น presenter ฝรั่ง เหมือนหนังฝรั่ง อาจจะเข้าใจง่ายขึ้น คือมันดู content เป็น American มาก แต่ดันเอา presenter ไม่ American เท่าไร เลยดูงง

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 09:01:28 »
ผมก็นึกว่าคุณลูกแอบเซ็งที่พ่อซื้อรถรุ่นนี้มา...เลยทำหน้าหงุดหงิดตอนขึ้นรถ
 8)

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 09:36:01 »
งงเหมือนกันดูกี่ครั้งก็ยังไม่เข้าใจ. โฆษณาซูเดียวนี้ไม่ค่อยน่าดูตั้งแต่เอา3คันมาแข่งกันเร่งภาพเร็วๆเพลงหนวกหูไม่น่าดูเลยเปลี่ยนช่องหนีทุกครั้งทั้งที่ชอบรถมาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 10:45:09 »
งงๆ ว่ารถอะไร ทำไมดีจัง กลับขึ้นมาเลยยิ้ม น่าจะประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 10:54:07 »
เอาตามที่ผมเข้าใจนะ คือหลังๆมันอินดี้ขึ้นจนต้องดูหลายๆรอบถึงจะเข้าใจ 555+

1. เค้าคงตั้งโจทย์ว่า Forester ไปไหนก็ ที่ไหนก็ได้ ถ้าใจไปถึง
2. เค้าเลยเปรียบเทียบ Forester กับเด็กผู้หญิงคนนี้ ที่อยากเป็นนักบาสโรงเรียน
3. เด็กผู้หญิงก็เลย ฝึก ฝึก ฝึกแล้วก็ ฝึก จนสุดท้ายได้เป็นนักบาสโรงเรียน
4. แล้วก็เปรียบเทียบกลับไปยังข้อ 1 อีกครั้ง

ประมาณนั้นครับ เท่าที่ผมเข้าใจนะ คือโฆษณานี้ไม่ได้โชว์ performance รถจริงๆออกมา น่าจะเป็นประมาณการเปรียบเทียบมากกว่าครับ ผิดถูกก็ขออภัยครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 12:24:06 »
จะเน้นราคาแต่แรกเลยผมก็ไม่ว่านะ ชัดเจนดี

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 13:10:13 »
จะเน้นราคาแต่แรกเลยผมก็ไม่ว่านะ ชัดเจนดี

55555

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 17:38:06 »
555 ขอบคุณที่ตั้งกระทู้นี้นะครับ 
ผมดูแล้วอุทานว่า

"อะไรวะ"

มันไร้ชีวิตชีวา มันไม่สร้างแรงจูงใจ
มันไม่ค่อยเห็นรถ.... มันเห็นแต่เด็กหน้างอ

น่าสนใจแค่ตรงราคา  จบ.

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 09:30:24 »
ซูบารุเหมือนอยากจะบอกว่า กูเอา forester มาขายแล้วนะ คิดอะไรไม่ออก โชว์รถอย่างเดียว อินดี้

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 16:46:32 »
ผมก็ดูแล้วไม่เข้าใจเหมือนกันครับ

แต่ก็ได้มุมมองขึ้นมานิดนึง  คือเดานะครับ
- ลูกมีความฝัน
- พ่อสนับสนุนลูก

แต่ก็ไม่เห็นมันจะเกี่ยวกับรถ Forester ซักนิด
ตอนเริ่มมา ที่ลูกขึ้นรถ  ผมยังไม่ทันมองด้วยซ้ำว่ารถ Subaru เพิ่งมารู้ว่าโฆษณารถ ก็ตอนจบ