ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อใบขับขี่  (อ่าน 4229 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
การต่อใบขับขี่
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 08:34:49 »
ก่อนหน้านี้เคยมาโพสถามเรื่องการเข้าคิวยาวอบรมใบขับขี่
วันนี้เรามาต่อ ได้ความดังนี้. เผื่อเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิก
1. คนที่มาต่อ สามารถทำจบเลยในวันนี้
2  คนที่มาทำใหม่ต้องเข้าคิวอบรม. โดยเจ้าหน้าที่แจ้งว่าคิวเร็วสุดคือ 8กรกฎาคม นี้
จึงมีคำถามว่ามันเป็นแบบนี้เหมือนกันทุกที่มั้ย เพราะฟังแล้วเห็นใจคนที่ลางานมาทำเลยนะ

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
Re: การต่อใบขับขี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 08:42:40 »
บัตรชั่วคราวรุ่นใหม่ใช้ได้ 2 ปี   ตอนต่อต้องมีใบรับรองแพทย์ และไปสอบวัดสมรรถนะร่างกายแค่นั้น

ส่วนคนสอบใหม่ ถ้าอบรมไปหาที่ฝึกอบรมเปิดข้างนอกจะเร็วกว่า อย่างเช่น ม.บูรพา  มีเปิดทุกเดือน

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 08:46:03 »
บัตรชั่วคราวรุ่นใหม่ใช้ได้ 2 ปี   ตอนต่อต้องมีใบรับรองแพทย์ และไปสอบวัดสมรรถนะร่างกายแค่นั้น

ส่วนคนสอบใหม่ ถ้าอบรมไปหาที่ฝึกอบรมเปิดข้างนอกจะเร็วกว่า อย่างเช่น ม.บูรพา  มีเปิดทุกเดือน

ผมไม่แน่ใจนะครับ  แต่ถ้าจำไม่ผิด  ถ้าหมดอายุไม่เกิน 3 เดือนไม่ต้องใช้ใบรับรองแพทย์มั้ง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 08:51:55 »

เราต่อ5 ปี ใช้บัตรประชาชนอย่างเดียว

ผมไม่แน่ใจนะครับ  แต่ถ้าจำไม่ผิด  ถ้าหมดอายุไม่เกิน 3 เดือนไม่ต้องใช้ใบรับรองแพทย์มั้ง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 08:53:25 »

เรามาต่อ 5 ปี ใช้บัตรประชาชนอย่างเดียว

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 09:00:06 »

เราต่อ5 ปี ใช้บัตรประชาชนอย่างเดียว

ใบขับขี่มอไซด์ผมหมดอายุ 11 เดือน ไม่ต้องใช้ใบรับรองแพทย์
ผมรอต่อพร้อมใบขับขี่รถยนต์ ใช้แค่บัตรประชาชนอย่างเดียวครับ
สามารถต่อพร้อมกันได้ทั้งของรถยนต์และจักรยานยนต์
ถ้าขาดเกิน 1 ปี ต้องสอบข้อเขียนใหม่ ขาดเกิน 3 ปี สอบใหม่ทุกขั้นตอน..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 09:03:02 »
แยกเป็น 2 กรณีครับ

1. คนที่เพิ่งสอบครั้งแรก ใบขับขี่ชั่วคราวมีอายุ 1 ปี (เฉพาะที่เพิ่งประกาศใหม่เป็น 2 ปี) ใครทำก่อนหน้านี้ต้องยึดตามวันหมดอายุ 1 ปีตามหน้าบัตรนะ ตอนมาต่อก็ต้องมีใบรับรองแพทย์ด้วย พร้อมบัตรประชาชน และใบขับขี่ชั่วคราว

2. คนที่ต่อใบขีบขี่แบบ 5 ปี ต่อเป็น 5 ปีปกติ อันนี้ใช้แค่บัตรประชาชน กับใบขับขี่ 5 ปีที่จะหมดอายุ

ทั้งสองกรณีนี้เข้าอบรมและเล่นเกม ทำเสร็จภายในครึ่งวัน ถ้าได้คิวแรกนี่สัก 10.00 ก็มีโอกาสเสร็จแล้ว

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 09:05:51 »
แยกเป็น 2 กรณีครับ

1. คนที่เพิ่งสอบครั้งแรก ใบขับขี่ชั่วคราวมีอายุ 1 ปี (เฉพาะที่เพิ่งประกาศใหม่เป็น 2 ปี) ใครทำก่อนหน้านี้ต้องยึดตามวันหมดอายุ 1 ปีตามหน้าบัตรนะ ตอนมาต่อก็ต้องมีใบรับรองแพทย์ด้วย พร้อมบัตรประชาชน และใบขับขี่ชั่วคราว

2. คนที่ต่อใบขีบขี่แบบ 5 ปี ต่อเป็น 5 ปีปกติ อันนี้ใช้แค่บัตรประชาชน กับใบขับขี่ 5 ปีที่จะหมดอายุ

ทั้งสองกรณีนี้เข้าอบรมและเล่นเกม ทำเสร็จภายในครึ่งวัน ถ้าได้คิวแรกนี่สัก 10.00 ก็มีโอกาสเสร็จแล้ว

บ้านผม(ยุดยา) คิวแรกบ่าย -..- รอสอบบ่าย
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 09:28:00 »
ผมไปต่อมาตรงบางขุนเทียน ไปทันอบรมตอนเที่ยง บ่ายสองไม่เกินครึ่งรับบัตรเสร็จครับ

ไม่ต้องใช้ใบรับรองแพทย์ครับ (ต่อ 5ปี ยังไม่หมดอายุ)

บัตรเก่า ถ้าไม่ได้เอาไปแจ้งหายตรงนั้นได้เลยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 10:08:57 »
แล้วสรุปจังหวัดอื่นเป็นเหมือนเรามั้ย
ที่มาทำใหม่ต้องรอคิวอบรมนานๆ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 10:49:03 »
เป็นทุกที่ครับ ติดต่อก่อน รอคิวอบรมเป็นเดือน2เดือน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 11:38:13 »
เดี๋ยวนี้ยุ่งยากมากขนาดนี้เลยหรอเนี่ยย  :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 11:41:03 »
เมียผม ไปต่อมา ใช้เวลาไม่เกินครึ่งวัน 
ต่างจังหวัดครับ

ส่วนตัวผม เป็นตลอดชีพมานานแล้ว  สบายตัวไป ::)

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 12:13:06 »
เดี่ยวนี้ยุ่งยากกว่าเดิม เรื่องจองรับบัตรคิวและจองคิวอบรมครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 13:58:26 »
เดี่ยวนี้ยุ่งยากกว่าเดิม เรื่องจองรับบัตรคิวและจองคิวอบรมครับ
ปัญหาน่าจะเกิดจากอะไรคะ
เพราะสังเกตุคนไปทำ ทั้งต่อและทำใหม่ ก็ไม่ได้ล้นที่ทำการนะ ห้องอบรมก็มีที่ว่างเยอะด้วยซ้ำไป
แต่อันนึงที่เห็นแล้วไม่สบายใจเลย คือ มีโบชัวโรงเรียนสอนขับรถวางไว้ที่เคาเตอร์เลย ที่เจ้าหน้าที่เขาบอกว่าให้ไปอบรมที่นี่ถ้ารีบ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 19:34:28 »
เพราะสังเกตุคนไปทำ ทั้งต่อและทำใหม่ ก็ไม่ได้ล้นที่ทำการนะ ห้องอบรมก็มีที่ว่างเยอะด้วยซ้ำไป
แต่อันนึงที่เห็นแล้วไม่สบายใจเลย คือ มีโบชัวโรงเรียนสอนขับรถวางไว้ที่เคาเตอร์เลย ที่เจ้าหน้าที่เขาบอกว่าให้ไปอบรมที่นี่ถ้ารีบ

http://www.thairath.co.th/content/487096
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 21:10:15 »

ผมว่าขนส่งที่ จขกท.ไปทำ มีปัญหาเรื่องความโปร่งใสแล้วละ

เหมือนสมัยก่อนแถวบ้านผมถ้าไม่แนบ???? ไปด้วย สอบ 5 รอบก็ไม่ผ่าน แต่พอแนบอย่างว่าไปด้วยรอบเดียวผ่านฉลุย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 02:49:06 »
ผมไปต่อที่62 5ปีต่อ5ปี
ไปถึง11โมงรอคิว ทดสอบสายตาแล้วก็อบรมต่อเลย เกือบๆบ่ายสองกลับบ้าน
ไม่เห็นต้องรอคิวอะไรเลยครับ