ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 4 มิถุนายน 2016 //  (อ่าน 5249 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
อัพเดตข่าวสารวงการรถยนต์ทั้งในประเทศ และต่างประเทศกันเช่นเคย
Mercedes-Benz C-Class มีการเพิ่มรุ่นย่อยใหม่ C 350e Avantgarde
กดราคาลงมาเกือบๆเท่า C 200 เดิม รวมถีง Toyota Team Thailand
คว้าชัยขึ้นโพเดียมได้เป็นที่สำเร็จในกลุ่ม SP3 ของรายการ ADAC 24 hours
ที่สนาม Nurburgring ประเทศเยอรมนี

หากเวลาเหลือ DR!VE and Talk ในสัปดาห์นี้จะเป็น BMW 218i Coupe'
/ BMW 330e / X5 xDrive40e Plug-in Hybrid

พร้อมเพิ่มช่องทางใหม่ในการรับชม บน Fanpage Facebook L!VE
https://www.facebook.com/headlightmag/

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้
(ไม่รับคำถามทาง comment L!VE นะครับ)

1. SMS 4689935
2. Webboard http://community.headlightmag.com/
3. Facebook Fanpage : Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com / Application : Happy Time
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"

ออฟไลน์ Chanapai630

• Full Member
ผมใช้รถ Skoda Octavia combi 2.0 tdi ปี 2013 อยู่ครับ ใช้มา 2ปีครึ่งแล้วครับ(ได้ป้ายแล้ว) สนใจอยากเปลี่ยนรถครับ ที่จะเปลี่ยนเพราะเรื่องศูนย์บริการ เพียงอย่างเดียวครับ รถใช้ดีมากๆ สนุกทุกครั้งที่ได้ขับ เพราะถ้าศูนย์ยังดูแลดีเหมือนเมื่อตอนที่ขายใหม่ๆและสามารถให้ความมั่นใจในการดูแลลูกค้าได้อย่างที่เคยพูดไว้ผมคงยังใช้รถต่อไปครับ

เข้าคำถามเลยครับ ผมอยากได้รถที่ขับแล้วรู้สึกสนุก มั่นใจ ปลอดภัย พื้นที่เหลือใช้ และประหยัดได้อย่าง Octavia คันนี้หรือเทียบเท่า

ผมอายุ 31 แต่งงานแล้ว กำลังจะมีลูก ส่วนใหญ่จะผมจะขับคนเดียว มีภรรยานั่งไปด้วย 40% ผมขับคนเดียว 60% เดินทางไกลเป็นประจำทุกอาทิตย์ ราชบุรี-บางบัวทอง(บ้านภรรยา) และราชบุรี-ชลบุรีเดือนละครั้ง การเดินทางต่อครั้งไม่ต่ำกว่า 100-200กว่ากิโลเมตร ขับในเมืองสลับกับต่างจังหวัด ถนนดีบ้างแย่บ้างสลับกันไป อาจวิ่งทางลูกรังบางครั้ง เป็นคนขับรถเร็วเป็นบางครั้งถ้าถนนโล้งๆ

มีงบประมาณไม่เกิน 2-3 ล้านบาท ประเภทรถที่สนใจ เก๋ง5ประตูหรือ SUV และตัวเลือกท้ายๆถ้าหาไม่ได้แล้วคงเป็น PPV
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
น้ำมันเครื่องของ HKS ที่เป็นเบอร์ +5

เช่น 30 กลายเป็น 35

รถที่โมมานิดหน่อยแบบ ท่อ+ECU Flash เติมน้ำมันประเภทนี้แล้วจะมีประโยชน์ไหมครับ?

ออฟไลน์ Miata

• Jr. Member
  • **
ซื้อรถ Grey Market มาแล้ว   ต้องทำการ Flash ROM ให้เข้ากับน้ำมันในไทยรึเปล่าครับ
ถ้าแฟลช หรือไม่แฟลช มีผลดีผลเสียยังไรบ้างครับ
Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried

ออฟไลน์ deathsheep

ช่วงล่างของD-maxกับTriton คันไหนมีความนุ่มนวลกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Newhang

revo จะมีการปรับอุปกรณ์ช่วงไหนครับ
อีก1-2เดือนนี้จะมีการปรับรึเปล่า

ออฟไลน์ nntorrent

• Newbie
  • *
ก่อนดับเครื่องรถ จำเป็นต้อง กด A/C off และปิดพัดลมแอร์ทุกครั้งไหมครับ

ออฟไลน์ pond 1991

พี่จิมมี่จะทำ full review bmw x1 f48 benz gle250d lexus rx200t ออกมาไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2016, 16:06:00 โดย pond 1991 »

ออฟไลน์ Nikle_pk

ตามปกติเวลาพี่ยืมรถมาทดสอบ
ใช้เวลาอยู่กับรถประมาณกี่วันครับ

แล้วทำคลิป check check out
ช่วงวันไหนของการยืมครับ เดาว่า
น่าจะเป็นวันท้ายๆก่อนส่งคืน เพราะ
จะได้คุ้นกับรถก่อนใช่ไหมครับ

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ kawmao

• Newbie
  • *
แหนบรถกระบะเข้าใจว่ามี 2 ชนิด ใน 1 ตับ คือชุดบนเป็นแหนบทั่วไป ชุดล่างเป็นแหนบบันทุก
เลยอยากถามว่า ถ้าทำให้แหนบชุดล่างห่างจากชุดบนเพิ่มมากขึ้นโดยการดัดปลายลง จะลดการดีดลงได้ไหมครับแล้วจะมีปัญหาอะไรไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Paul sa

Everest 2.2 เป็นไงบ้างครับหากซื้อใช้ยาว ศูนย์และอะไหล่ไม่น่าจะน่ากลัวเหมือนในอดีตแล้ว อัตราเร่งออกตัวก็ดี หากเทียบกับยี่ห้ออื่นที่ cc ใกล้เคียงกัน ไม่เห็นจะอืดอย่างที่ว่า option ก็เยี่ยมสมราคา ทำไมคนถึงจะเล่นกันแต่รุ่น 3.2

ออฟไลน์ usaka

• Newbie
  • *
รบกวนเปรียบเทียบ w222กับG11 ในด้านสมรรถนะ และ อธิบายบุคลิกของ2คันนี้หน่อยครับ ถ้าพี่จิมมี่ยังไม่ขับ รบกวนอะไรก็ได้ครับที่พอรู้เกี่ยวกับ2คันนี้คับ ข้อดี ข้อเสีย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :)  ตอนนี้ MB Thailand ได้ปรับ Line ของรถยนต์ C class ที่จำหน่ายในประเทศไทย ให้เป็น 350e plug-in Hybrid หมดทุกรุ่นย่อยเลย โดยไม่เหลือแม้รุ่นล่างสุด ที่จะเป็นรุ่นเครื่องยนต์สันดาปปกติให้ได้เป็นตัวเลือกเลยครับ คุณ Jimmy มีความเห็นต่อเรื่องนี้อย่างไรครับ

แล้ว การปรับเป็น แบบนี้จะลามไปยัง segment อื่นของ MB หรือ ของค่ายอื่นเช่น BMW จะเอาแบบตามไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2016, 16:42:54 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ ProVaMed

Revo ภายใน 1-2 ปีนี้จะมีอะไรเปลื่ยนแปลงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 9666_KK

• **
สวัสดีครับ ขอรบกวนถาม 2 ข้อครับ
1. หากต้องการเปลี่ยน(สลับ)เครื่องยนต์ ระหว่าง เครื่อง 2500 จาก CX-5 มาลงใน 3 จำเป็นตรงเปลี่ยนเกียร์ด้วยมั้ยครับ
2. ค่าใช้จ่ายคราวๆ คาดว่าประมาณเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ peretto

• **
1 nissan x trail 2.0 hybrid กับ 2.0v ความคุ้มค่า การนั่งสบาย ไปตัวไหนดี เพราะใช่ อย่างนั้น 5 ถึง 10 ปี

แล้ว ตัวนี้ต้องระวังเรื่องอะไรในอนาคต ของตัวนี้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
1.เมื่อสัปดาห์ที่แล้วถามเรื่องหารถสำรองมาใช้ครับ แล้วพี่จิมมี่แนะนำ VIOS ตัวแรกแล้วบอกว่าเล่นแค่ตัว E พอไม่ต้องถึง S จากสอบถามสาเหตุครับ
2.NISSAN MARCH น่าสนมั้ยครับเห็นราคาแสนปลายๆ สองต้นๆ ได้รถใหม่กว่าวีออสพอสมควร น่าจะประหยัดกว่าด้วย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
รถjeep ในสมัยก่อนมีตัวแทนจําหน่ายอย่างเป็นทางการในไทยรึเปล่าครับ
แล้วjeep หายไปเพราะไรครับ แล้วมีโอกาสกลับมาอีกมั้ยครับ เห็นบุกตลาดมาเลแล้ว
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2016, 17:14:23 โดย Hakosuka »