ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องไฟเตือนของ E60 ครับ  (อ่าน 3507 ครั้ง)

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องไฟเตือนของ E60 ครับ
« เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 14:16:25 »
ในช่วง1 เดือนนี้ สัญญาณเตือน Drive control system กับ Start assistant inactive ขึ้นแทบจะทุกครั้งที่ขับรถไปซักพักเลยครับ แต่พอดับเครื่องแล้ว start รถใหม่สัญญาณเตือนจะหายไป เคยเอาไปเข้าอู่ครั้งนึงตอนที่ไฟสัญญาณเพิ่งขึ้น อู่บอกว่าเช็คแล้วไม่มีอะไร แล้วก็ reset ระบบใหม่ แต่หลังจากนั้นมันยังขึ้นเรื่อยๆ ปัญหาคือตอนที่ขึ้นไม่มีเวลาขับไปอู่ทันที พอวันรุ่งขึ้นไปที่อู่ สัญญาณหายไปแล้ว อู่บอกว่าถ้าสัญญาณไม่ขึ้นก็ไม่รู้จะทำไง ยิ่งช่วงนี้ขึ้นแทบทุกวันเลยครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเรื่องไฟเตือนของ E60 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 15:37:19 »
อาการนี้ตลับพวงมาลัยสกปรกรึเปล่าครับ แกะออกมามันมีเซเซอร์เหมือนเมาส์คอมพิวเตอร์ทำความสะอาดใหม่ หรือลายปรินท์ร่อน

อ่านโค๊ดดูว่าอะไรถึงจะไฟเตือนดับมันก็มีโค๊ดครับ

ออนไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องไฟเตือนของ E60 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 16:20:01 »
....คิดว่าไม่มีอะไรเสีย  แต่มีบางจุดสัมผัสสกปรก กระแสเดินไม่สะดวก ก็แจ้งแล้ว 

เครื่องร้อน ๆ(วิ่งสักชั่วโมง) ดับ  ติดเครื่องใหม่  มันก็ไม่แจ้งแล้ว  ใช่ไหม?

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 16:48:25 »
....คิดว่าไม่มีอะไรเสีย  แต่มีบางจุดสัมผัสสกปรก กระแสเดินไม่สะดวก ก็แจ้งแล้ว 

เครื่องร้อน ๆ(วิ่งสักชั่วโมง) ดับ  ติดเครื่องใหม่  มันก็ไม่แจ้งแล้ว  ใช่ไหม?

แบบนั้นเลยครับ แต่ช่วงนี้ขึ้นถี่มาก จากเมื่อก่อนอาทิตย์ละครั้ง เดี๋ยวนี้แทบจะทุกครั้งที่ start รถ

ออฟไลน์ babooloo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2016, 07:26:50 »
ผมก็เป็นเหมือนกันเลยครับ เมื่อวานจอดตากแดดทั้งวัน พอตกเย็นมาสตาร์ทมี 2 ข้อความขึ้นมาเหมือนกันครับ ตกใจมากเลย ขับไปได้ 20 โล จอดพัก 15 นาที กลับมาสตาร์ทอีกรอบ ข้อความทั้ง 2 หายไป

ตอนนี้ยังติดใจอยู่ครับ ว่ามันเกิดจากอะไร (เมื่อเช้ามาลองสตาร์ทและขับ ข้อความก็ไม่มีครับ)

ถ้าท่านใดเคยเจอ แนะนำด้วยนะครับ