ผู้เขียน หัวข้อ: [ขอคำแนะนำ] ปัญหาเสียง ครูด ตอน cold start - Honda Civic FC (2016)  (อ่าน 4784 ครั้ง)

ออฟไลน์ Meliodaz

• Newbie
  • *
รับรถมาปลาย เมษาฯ ที่ผ่านมาครับ CIVIC FC TURBO RS วิ่งไปได้ 2000+ km

ปัจจุบันวิ่งได้ปรกติ ไม่มีอาการอื่นๆใดเลย พวก turbo lag, เสียง console หน้า ที่เป็นกัน

ลักษณะอาการของปัญหา คือ
  • เสียงครูดดังตอน start
  • เป็นเฉพาะตอน cold start (ทิ้งไว้เกิน 1.5 hr ขึ้นไป)
  • เป็นบ้างไม่เป็นบ้าง

ได้นำรถเข้าไปที่ศูนย์ มาแล้ว
  • ช่างที่นั่นยังไม่เจอคนที่เป็นแบบผม
  • ถ้าอยากตรวจสอบเพิ่ม จะให้ทิ้งรถไว้ให้ช่างตรวจ และถ่ายคลิปส่ง ฮอนด้าใหญ่ฯ
  • ช่างแนะนำให้รอ ฮอนด้าใหญ่ฯ แถลงก่อนค่อยเอามาซ่อม เพราะเกรงว่ารถจะช้ำ เพราะยังไม่ทราบสาเหตุที่แท้จริง

ตัวอย่างของคนที่เป็นจาก group : All New Honda Civic 2016
credit https://web.facebook.com/groups/AllNewHondaCivic2016/

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ กลัวจะเป็นปัญหากับรถ ในระยะยาว ถึงแม้ตอนนี้จะยังปรกติดีอยู่
หรือใครจะรวมตัวแจ้งปัญหาไปทางฮอนด้าประเทศไทย รบกวนขอร่วมด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2016, 14:04:13 โดย Meliodaz »

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: [ขอคำแนะนำ] ปัญหาเสียง ครูด ตอน cold start - Honda Civic FC (2016)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 14:17:45 »
เข้ามาให้กำลังใจ ส่วนตัวผมไม่มีความรู้ด้านเครื่องยนต์ตัวนี้เลยครับ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ alpha14

Re: [ขอคำแนะนำ] ปัญหาเสียง ครูด ตอน cold start - Honda Civic FC (2016)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 14:23:07 »
ขอให้ซ่อมจบผ่านด้วยดีครับ เป็นใครก็นอยด์รถใหม่ที่เจอปัญหาเร็วเกิน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 16:21:15 »
รถใหม่ คงต้องรอให้ทาง บ.รถ หาทางแก้ก่อนมั้งครับ บางครั้งอาจจะต้องกลับไปถึง ญี่ปุ่น เลย

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 22:59:32 »
ดูจากอาการไม่น่าจะร้ายแรงมาก วิ่งได้ปรกติ ไม่น่าเป็นห่วงอะไร

แต่ถ้าหากไม่สบายใจทิ้งรถไว้ให้ช่างตรวจ ถ่ายคลิปส่ง ฮอนด้าใหญ่ดีกว่าครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Meliodaz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 19:31:44 »
ดูจากอาการไม่น่าจะร้ายแรงมาก วิ่งได้ปรกติ ไม่น่าเป็นห่วงอะไร

แต่ถ้าหากไม่สบายใจทิ้งรถไว้ให้ช่างตรวจ ถ่ายคลิปส่ง ฮอนด้าใหญ่ดีกว่าครับ

รถใหม่ คงต้องรอให้ทาง บ.รถ หาทางแก้ก่อนมั้งครับ บางครั้งอาจจะต้องกลับไปถึง ญี่ปุ่น เลย

ขอให้ซ่อมจบผ่านด้วยดีครับ เป็นใครก็นอยด์รถใหม่ที่เจอปัญหาเร็วเกิน

เข้ามาให้กำลังใจ ส่วนตัวผมไม่มีความรู้ด้านเครื่องยนต์ตัวนี้เลยครับ  :'( :'( :'(

ขอบคุณมากครับ

เดี๋ยวผมคงรอ อีกสักพัก แล้วไปเข้าอีกที

ออฟไลน์ arterr

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 21:41:10 »
เอาใจช่วยครับ ขอให้หายไวๆ

civic fd 1.8 ที่บ้านก็เป็นครับ แต่เพิ่งมาเป็นช่วง 4 ปีที่แล้ว เสียงดังมาก แต่เป็นๆหายๆ ไม่ได้เป็นเฉพาะตอน cold start ด้วยนะครับ   

เอาไปให้ช่างที่ศูนย์ดูหลายรอบละ ก็ตอบไม่ได้ว่าเกิดจากอะไร ก็เลยใช้ๆไป ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ

ทุกวันนี้ยังลุ้นทุกครั้งเวลาจะ start รถว่ามันจะดังมั้ย ตื่นเต้นดีครับ  :-X

ออฟไลน์ Nuttawat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 11:34:30 »
เคยเจอว่าตอนจอดข้ามคืนพอเช้ามาเริ่มวิ่ง ดังครืดๆๆ เหมือนเหล็กสีกัน ดังจนน่ากลัว ขับๆไปสัก 100 ม. ก็หาย

เป็นๆ หายๆ จนไปเข้าศูนย์ ศูนย์บอกว่าเบรคมือ (จริงๆ ต้องเบรคเท้า) มันไม่คลาย

ก็แก้ไขให้ หายไปพักนึงก็เป็นอีก โดยเฉพาะตอนอากาศชื้นๆ

Camry Hybrid ตัวแรก น่ะครับ