ผู้เขียน หัวข้อ: จะมีท่านใดพอจะทราบมั้ยครับว่า "ส้มฉุน เราสองสามคน" อยู่ที่ไหน?  (อ่าน 7539 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
มีเพื่อนสมาชิกท่านใดพอจะทราบเจ้าของตอนนี้ของ "ส้มฉุน" บ้างมั้ยครับ
เดี๋ยวผมเล่าย้อนไปนิด ส้มฉุน คือรถซูซูกิ แคริบเบี่ยน จากหนังเรื่อง "เราสองสามคน"  เป็นรถที่พระเอก เจ มณฑล ขับไปท่องเที่ยวต่างประเทศ
หน้าตามันก็เป็นแบบรูปที่แนบไว้นี้ครับ
ซึ่ง ตั้งแต่หนังถ่ายทำเสร็จ ผกก.ก็ปล่อยประมูลขายออกไป มีดราม่านิดหน่อย แต่ก็ไม่รู้ว่าใครได้ไป
พอจะมีท่านใดทราบบ้างมั้ยครับว่าตอนนี้ส้มฉุนไปอยู่ในความดูแลของใครครับ?

เจตนาผมไม่ได้จะสืบหาเพื่อกระทำการอันใดต่อเจ้าของนะครับ อยากทราบเฉยๆครับ
เผื่อหากมีโอกาศอยากจะไปพูดคุยครับ เพราะมีแคริบเบี่ยนอยู่ เดิมๆทุกอย่าง กำลังหาแนวทางที่แต่งไม่เหมือนกับร้านที่เค้าทำแคริบเบี่ยนทั่วไป
ยอมรับเลยว่าส้มฉุนสวยกว่าคันอื่นจริงๆ เลยจะนำมาเป็นแบบครับ
(ขอบคุณรูปด้วยครับจาก http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?PHPSESSID=d18452f9480d9d1825c0bae97cb3e4a4&topic=74566.20)
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
รบกวนอธิบายเป็นความรู้หน่อยค่ะว่า ทำไมพวกอ๊อฟโลดถึงชอบเอาคาริเบียนไปแต่ง มันมีดีตรงใหน
เพราะในความรู้สึกเรา ก็คิดแค่ว่ามันรถซูซูกิ ไม่น่าแรงหรือทนอะไร

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
รบกวนอธิบายเป็นความรู้หน่อยค่ะว่า ทำไมพวกอ๊อฟโลดถึงชอบเอาคาริเบียนไปแต่ง มันมีดีตรงใหน
เพราะในความรู้สึกเรา ก็คิดแค่ว่ามันรถซูซูกิ ไม่น่าแรงหรือทนอะไร

อันนี้เค้าว่ากันว่านะครับ ตัวผมเคยขับแต่ในเมือง ไม่เคยเอาไปลุย
ตัวรถมีขนาดเล็ก เบากว่าพวกโฟล์วิลทั่วไป ช่วงล่างทนเพราะเป็นแหนบทั้งสี่ล้อ แต่กระเทือนทีก็สั่นไปทั่งตัว ส่วนเครื่องก็เปลี่ยนให้แรงได้ครับ
อย่างเจ้าส้มฉุนตัวนี้ เปลี่ยนเครื่องเป็นโตโยต้า 3s 2000 cc. (จากเดิมเครื่อง 1600 cc คาบูเรเตอร์)
ช่วงล่างเปลี่ยนจากแหนบเป็นช่วงล่างของโตโยต้าปราโด้
ผมคิดว่า บอดี้มันทั้งคันจะดัดแปลงให้เข้ากับการใช้งานได้ครอบคลุมหนะครับ
คนเลยนิยมแต่งเป็นรถลุย จับนู้นใส่นี่ได้เกือบหมดเลย
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป

การขับขี่แบบ Off-road ความแรงไม่ใช่สิ่งที่จำเป็นครับ มีแค่ 50-60 แรงม้า ถ้าเกียร์ 1 มันจัดมาทดสั้น ความเร็วต่ำแต่รอบสูงมากพอ (ซึ่งเจ้า Caribian นี่มันก็มีเกียร์ Low-Range ทดสั้นให้จากโรงงาน) ก็ปีนขึ้นเขาได้สบายๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าตัวรถน้ำหนักไม่เยอะ ไม่ค่อยติดหล่มหรือปีนไม่ไหว เชื่อหรือไม่ครับ ว่าสำหรับการใช้งาน Off-road เจ้า Caribian เดิมๆนี่มันยังเหมาะสมและทำได้ดีกว่ารถ PPV ใหม่ๆหลายๆรุ่นเสียอีก

อีกอย่างคืออีเจ้า Caribian นี่ ถึงแม้ว่าจะมีขนาดไม่ใหญ่ และยี่ห้อเดียวกับ Celerio แต่มันก็ทนเกินคาดมากๆครับ ช่วงล่างคานแข็งหน้าหลังนี่ทำให้สามารถปีนป่ายได้ดี แถมยังทนมือทนตีน แล้วทนไม่พอ ยังซ่อมบำรุงได้ง่ายอีกด้วยนะ

อ๋อ แล้วก็ขนาดเล็ก มุดเข้าไปในป่าที่หนาแน่นได้ง่ายด้วยครับ

ออฟไลน์ yod artstu

ตัวนี้แต่งสวยดีครับเจ้าสีส้ม

คำถามที่ว่ามันดียังไง.....
เดิมๆมันขับบนถนนดำไม่ดีหรอกครับ ผมเคยมีอยู่สมัยตัวแรกๆที่ใช้คาร์บูเรเตอร์
ออกป้ายแดงเลย เบาะไวนิล ติด free lockhub  อัตราเร่งเต่ามาก ได้ 125 ก็บุญละครับ
ช่วงล่างเดิมมันกระโดดมากๆ แต่ถ้ามันวิ่งทางฝุ่น ลัดเลาะไปในแนวป่าทึบ นั่นอีกเรื่องนึงเลย
ด้วยความที่ตัวเบา และแคบคล่องตัว ช่วงล่างแหนบ ภายในพลาสติก ทำให้ไม่ต้องดูแลอะไรมาก
มีแค่คอยระวังตัวถังผุ ก็แค่นั้น
ถ้าเอามาทำสีปะผุ ลงเครื่องใหม่ ทำช่วงล่าง ผมว่าไปไหนไปกันครับ :)
ยกเว้นตอนวิ่งถนนดำ ต้องรู้ลิมิตของมัน ไม่ไปซนในโค้งครับ
: )

ออฟไลน์ localgame

หลังๆเริ่มไม่ค่อนเห็นรถรุ่นนี้วิ่งบนถนนเลย สงสัยอะไหล่น่าจะเริ่มหายากขึ้น กับ อายุรถที่มากขึ้น แต่ก่อนที่บ้านเคยซื้อป้ายแดงมาใช้อยู่นานเลย ไม่เคยวิ่งเอาไปลุยป่าลุยเขา เอามาใช้วิ่งในเมืองแต่ก่อนน้ำท่วมในซอยบ่อย จำได้ว่ามันเป็นรถที่กระเด้งกระดอนสุดๆ ผ่านหลุ่มผ่านเนินทีสะเทือนไปทั้งคัน ปัจจุบันขายไปนานแล้วจนลืมไปแล้วว่าเคยใช้ พอเห็นรูปเลยนึกถึงเลย 

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
ซัก 2 ปีที่แล้วเห็นบ่อยเลยครับ อยู่ ที่ การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค สำนักงานใหญ่ แต่ไม่เห็นมาสักพัก

สภาพตอนนั้นเหมือนในหนังเป๊ะ มีสติ๊กเกอร์ เรา สอง สาม คน แปะอยู่ด้วย

ออฟไลน์ ps000000

ชาวออฟโร้ดยังนิยม

ออฟไลน์ CNX

ชอบครับ สวยดี คันเล็ก คล่องตัว กะเด้ง กะดอน ตึงตัง
เครื่องยนต์์ รุ่นเก่า เป็นคาร์บูเรเตอร์ เติมได้เฉพาะเบนซิน95 (ตอนนั้นลิตรละ45บาท แพงมาก)

เคยนั่งไป หน่วยวิจัยพันธุ์พืช แม่ตะมาน อ.เชียงดาว2ครั้ง
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เป็นรถที่ดัดแปลงได้มากมายอะครับ   มีการเพิ่มพื้นที่ข้างหลังได้ด้วย     

บางคนเอาไปวางเครื่องใหม่ SR ก็มี    พวกบ้าพลังวาง 1 KD  วาง1 KZ   วาง WL-T    แล้วเปลี่ยนไปวางคานเพียบเลยครับผม   

ชอบครับ สวยดี คันเล็ก คล่องตัว กะเด้ง กะดอน ตึงตัง
เครื่องยนต์์ รุ่นเก่า เป็นคาร์บูเรเตอร์ เติมได้เฉพาะเบนซิน95 (ตอนนั้นลิตรละ45บาท แพงมาก)

เคยนั่งไป หน่วยวิจัยพันธุ์พืช แม่ตะมาน อ.เชียงดาว2ครั้ง

มันเติม Octane 87 ได้นะครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2016, 16:42:38 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
หากใครเป็นสายออฟโรดตัวนี้ถือเป็นหนึ่งในตำนาน

ผมเองยังอยากได้มาครอบครองไว้ซักคัน ติดตรงไม่มีที่จอด
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

Ath..

• บุคคลทั่วไป

..เคยขับและใช้งานบ้าง ( รถบริษัท )...ตอนนั้น Benzine 17 บาท / ลิตรมั๊งครับ...
ปล. ใครปวดไส้ติ่ง  หรือไส้เลื่อน...ไม่แนะนำให้นั่งทุกตำแหน่งในรถ...

ออฟไลน์ popo

ส้มฉุนสวยมากเคยไปโชว์ที่ Majorรัชโยธินข่าวว่าแต่งไปเป็นล้าน เป็นคันที่เห็นเเล้วเพ้ออยากได้เลยครับ
ชอบหนังเรื่องนี้มากรถสวย ดูสบายใจวิวสวยเพลงเพราะ ได้เห็นการเดินทาง
ข้ามปนะเทศ ใฝ่ฝันอยากมีช่วงชีวิตแบบนั้นบ้าง อยากดูหนังแบบนี้อีก
 เอาใจช่วยเเละรอดูผลครับ

ออฟไลน์ CNX

เป็นรถที่ดัดแปลงได้มากมายอะครับ   มีการเพิ่มพื้นที่ข้างหลังได้ด้วย     

บางคนเอาไปวางเครื่องใหม่ SR ก็มี    พวกบ้าพลังวาง 1 KD  วาง1 KZ   วาง WL-T    แล้วเปลี่ยนไปวางคานเพียบเลยครับผม   

มันเติม Octane 87 ได้นะครับ

ขอบคุณครับ คุยกับเจ้าของรถ ว่าเติมE10/Gasohol95 ได้อยู่ (แก้ไขข้อความ)

ถ้าวางดีเซลลได้ก็ดีนะครับ รถลุยๆ เน้นแรงบิด

อยากไปลุยแม่ตะมาน กันอีกรอบ หน้าฝน
ตอนนี้ถนนลาดยางไปเยอะแล้ว ไม่ลำบากแบบก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2016, 20:54:50 โดย toast »

ออฟไลน์ CNX

..เคยขับและใช้งานบ้าง ( รถบริษัท )...ตอนนั้น Benzine 17 บาท / ลิตรมั๊งครับ...
ปล. ใครปวดไส้ติ่ง  หรือไส้เลื่อน...ไม่แนะนำให้นั่งทุกตำแหน่งในรถ...

:D  :)   ???  8) สนุกสนานครับ อ๊อดแอด อ๊อดแอดดดด

ออฟไลน์ maggie

ความทรงจำวัยเด็กกลับมาเลย จำได้ว่ามันเด้งมากเคยนั่งตอนไปลุยดูที่กับคุณพ่อที่เชียงใหม่เมื่อ20ปีที่แล้วน่าจะได้ ไส้ไหล เป็นยังไง เข้าใจได้ตั้งแต่ตอนที่ได้นั่งมัน 5 5 5

ออฟไลน์ dht_tubes

ความทรงจำวัยเด็กกลับมาเลย จำได้ว่ามันเด้งมากเคยนั่งตอนไปลุยดูที่กับคุณพ่อที่เชียงใหม่เมื่อ20ปีที่แล้วน่าจะได้ ไส้ไหล เป็นยังไง เข้าใจได้ตั้งแต่ตอนที่ได้นั่งมัน 5 5 5

ด้วยคนครับ ยี่สิบปีก่อนเคยนั่งเจ้านี้ จาก กทม.ไปพัทยา ดีที่ก่อนขึ้นรถไม่ได้กินข้าวไป ไม่งั้นมีอ้วกแตก

กระเด้งกระดอนจริงๆ 555

แต่ผมก็มีความทรงจำดีๆกับเจ้าคาริเบียนนี่ตอนปี 54 น้ำท่วมใหญ่

มันเจ๋งมากจริงๆ ลุยไหนลุยกัน สุดๆครับ

ออฟไลน์ SM.

แต่ก่อนเห็นเยอะมาก เดี๋ยวนี้ก็ยังพอเห็นอยู่บ้าง

จะเรียกว่าเป็นรถตำนานอีกคันได้มั๊ยนะ

ออฟไลน์ kaiturbo

• Newbie
  • *
มันเป็นรถคันแรกที่ผมขับ กระโดดเก่งมาก เลยตั้งชื่อมันว่าไอ้กบ ขับโฟวิลล์ก็ได้ ขับในไซด์งานตอนขับกลับบ้านกรุงเทพ ลืมปลดเป็น2ล้อ ถึงบ้านน้ัำมันเกลี้ยงถังเลย :-X