ผู้เขียน หัวข้อ: GLC ประกอบไทย กับ C coupe ตัวไหนดูดีมีอนาคตกว่าครับ  (อ่าน 13474 ครั้ง)

ออฟไลน์ parichet01

• Newbie
  • *
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆ ผมอยากได้รถมาขับต่างจังหวัดคันนึง ตอนแรกดูๆ GLC ครับเพราะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า

แต่คุณแฟนอยากนั่ง C Coupe ครับ  :'( ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนการเจรจากับคุณแฟนอยู่ จึงอยากจะถามพี่ๆครับว่าตัวไหนดูดี

มีอนาคตกว่ากัน ปล.ผมใช้รถประมาณ 10-15ปีครับ

ออฟไลน์ oatekung

• Hero Member
Re: GLC ประกอบไทย กับ C coupe ตัวไหนดูดีมีอนาคตกว่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 09:20:50 »
10-15 มีลูกมีครอบครัว ตอนนั้นc coupe  ไม่มองเลยครับ > <
แต่เปลี่ยนทุก5ปี ผมก้อว่าน่าจะฟินนะ

ออฟไลน์ yourturle

Re: GLC ประกอบไทย กับ C coupe ตัวไหนดูดีมีอนาคตกว่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 09:22:02 »
ใช้ยาวขนาดนั้น ไม่น่าห่วง พอๆกัน
แต่เห็นว่าใช้ ตจว เป็นหลัก GLC น่าจะเป็นคำตอบที่เหมาะสมกับสภาพถนน
One Day.

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 09:41:25 »
ได้มั้งคู่ครับ ผมใช้ c sedan ไปตามทาง ลุยโคลน ขึ้นเขา มาหมื่นกว่าโลไม่ใช่ปัญหาครับ ยกเว้นจะลุยขนาดว่า ไปนอกเส้นทาง มุดดิน ที่ต้องใช้ semi-offroad อันนั้นคงไม่ไหว

ถ้ายังไม่มีลูกผมเชีย c coupe นะครับ ถ้ารับเรื่องเครื่องเสียงที่ถูกตัดออกได้เเต่ผมเเนะนำว่าจ่ายเงินเพิ่ม 60000 เเล้วเอา burmester ด้วยจะคุ้มกว่า หล่อกว่าเป็นกองเลย (มีบางศูนรับจอง รอรถ 4-5 เดือน)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 09:59:20 »
ใช้งาน ตจว ถ้าจะครบครันกว่าก็ GLCละครับ
ถ้ามั่นใจในถนนหนทาง ไม่มีอุปสรรค ก็ตามใจแฟน
ถ้าถามผม ผมก็คงเชียร์ GLC  ::)

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 10:00:57 »
ถ้ายังไม่มีลูก C Coupe ดูเท่กว่าอยู่แล้ว ยกเว้นใช้งานตามทางต่างจังหวัดแบบถนนค่อนข้างแย่ อันนี้ค่อยว่ากันเป็นกรณีไป
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 10:23:19 »
มีลูกปุ๊บ c coupe จะแทบไม่ได้ใช้เลย
Car seat รถเข็น ไม่มีที่จะใส่แล้น

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 10:31:13 »
ผมเชียร์ GLC นะครับ

ผมเดินทาง ตจว.บ่อย  ใช้เก๋งยังรู้สึกลำบากเลย
เพราะมันชอบเจอพวก ทำถนน กิ่งไม้ ก้อนหิน
หลุมบ่อ แอ่งน้ำ

มีครั้งนึงโชคดีขับรถสูงไป  คันข้างหน้าหักหลบ
ซากหมาโดนชน  เราขับตาม  หลบไม่ทัน เลยคร่อม
ผ่านไปเลย  มีครูดใต้ท้องรถนิดหน่อย

แต่ถ้าเป็นเก๋ง / Coupe  คงได้เห็น...กระจาย!!

จะให้ดี มี 2 คันซะเลย  ไปสอย c-coupe ตัวเก่า
มาขับเท่ห์ๆ ครับ  ราคาลงเยอะละ อิอิ

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 10:56:02 »
สองประตูได้เปรียบที่ราคาจะลงช้ากว่าสี่ประตู แต่ประโยชน์ใช้สอยสี่ประตูดีกว่าครับ ผมกำลังจะเอา e coupe ออก ไปซื้อ suv แทนละครับ

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 11:01:13 »
ต่างเหตุผลครับ ไม่มีอะไรได้เปรียบ ใช้ยาวได้ทั้งคู่
ถ้าใช้ยาวขนาดนั้นจริงๆก็ออกรถตามเหตุผลระยะยาวเอาแล้วกันว่าอะไรคุ้มค่ากับตัวคุณเองมากที่สุด

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 11:03:11 »
ถ้าคู่นี้เลือกไม่ถูกแนะนำให้เอามาผสมกันครับ  ;D
http://www.headlightmag.com/news-2016-3-28-2017-mb-glc-coupe/

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 11:21:53 »
เป็นผมเอา c coupe แน่นอนครับถ้าไม่ได้วิ่งถนนแย่มากนะครับ แต่ถ้าแย่มากก้ใช่ว่า glc จะลุยได้เท่าไหร่

ผมชอบทั้งคู่แต่ ชอบ c coupe มากกว่าครับ

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 11:27:01 »
มีใครใช้ GLC มั่งครับ อยากขอรบกวนให้ทำรีวิวให้สมาชิคดูหน่อย มันลุยได้ระดับไหน
มันกลัวน้ำเหมือน BMWx3d ของพี่ผมไหม โค้ดขึ้นบ่อยไหมเวลาลุยถนนลูกรัง
ถ้าลุยออฟโรดได้เท่า x3 และลุยน้ำได้สูงกว่าแม้แต่นิ้ดนึงแล้วโค้ดไม่ขึ้น ผมก็โอเคนะ
และจีพีเอสใช้งานได้จริงไหม เพราะ x3 จีพีเอส ใช้ไม่ได้เลย รวนบ่อยมาก 
ปล.ขอแก้ไขเพิ่มเติม เดี่ยวโดนว่าเอารถราคาแบบนี้ไปลุยทำไม คือผมโรคจิตอย่างนึง มีรถทุกคันผมใช้คุ้มหมด
รถพี่ผม ผมก็เอาไปลองมาในแบบฉบับของผม เพราะผมชอบแนวลุยๆ ไม่ถึงขั้นลุยหนักเหมือนคุณ Auto แต่ชอบแนวธรรมชาติ
รถที่ผมใช้ คันไหนว่างผมเอาไปลุยหมด แม้แต่ อีโคคาร์เมีย  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2016, 11:32:32 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 11:46:15 »
อยู่ประเทศนี้หากมีโอกาสใช้รถยกสูงดีกว่าครับ

ตัวผมเองยังอยากได้รถยกสูงอย่างพวก X3 หรือ GLC เลย แต่คุณแม่ท่านไม่ชอบ ท่านชอบรถเก๋งธรรมดามากกว่า เลยต้องตามใจคนจ่ายเงิน

สมัยก่อนเคยมีครั้งหนึ่ง พึ่งออกรถมาแค่ไม่กี่วัน ขับมาบนถนนกาญจนาภิเษก (สมัยรถไม่ติด วิ่งกันเร็วมาก)

ประกอบกับวันนั้นเป็นวันที่ฝนตก ทุกช่องจราจรขับเร็วหมด ผมขับมาเลนซ้ายสุดประมาณ 80km/hr แต่เจอท่อนไม้กลางถนน ซึ่งรถผมมันผ่านไม่พ้นแน่ๆ เนื่องจากโหลดเตี้ยมาด้วย

จะออกช่องทางอื่นก็ขับกันเร็วมาก สุดท้ายผมชลออยู่ประมาณ 60 km/hr เพื่อรอจังหวะเบี่ยงออกขวา มีกระบะคันหนึ่งมาจากเลนกลาง วิ่งฝ่าสายฝนเร็วมาก สุดท้ายก็เปรี้ยง ก้นบุบกันไปเลยทีเดียว แถมกาแฟกระเด็นใส่ทั้งตัวอีกตะหาก

ตั้งแต่นั้นอยากได้รถยกสูงมาก แต่จนปัจจุบันผ่านมา 10 ปี ก็ยังโน้มน้าวคุณแม่ไม่สำเร็จ

ฉะนั้นแล้ว หากพี่จ่ายเงินเอง ผมเลือก GLC ครับ แล้ววันหลังค่อยซื้อ C coupe เพิ่มก็ยังได้

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 11:56:48 »
ใช้ยาวๆได้ทั้งคู่มีอนาคตแน่นอน เบนซ์สวยนานอยู่แล้ว แต่อยุ่ ตจว. รถcoupeใช้สอยประโยชน์อะไรไม่ได้เลย นอกเสียจากจะซื้อไปเป็นคันที่2ที่3ของบ้าน คุณแฟนเขาก็เห่อไปแบบนั้น C coupeตัวใหม่ ทรวดทรงไฮโซสะขนาดนั้นใครๆก็อยากนั่ง อย่าหลงเสน่ห์มัน ซื้อรถที่ใช้สอยได้หลายอย่างดีกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคงฟันธงให้ไม่ได้ บางคนอยู่ ตจว.ไลฟ์สไตล์การใช้ชีวิตเหมือนคนเมืองก็มี แบบนั้นเอาGLCไปก็เกินจำเป็น สรุป ดูการใช้งานของคุณเป็นหลักและเลือกรถที่รองรับแผนอนาคตของคุณได้ก็พอ จะได้ไม่ต้องซื้อหลายรอบครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 12:51:53 »
คันอื่นได้ไหม

mini  cooper มีอนาคตแน่ครับ

เมื่อกี้ผมเห็น ผช อายุประมาณ 50 ผมขาวหมดแล้ว

ก้าวลงมาจาก mini (โฉมไหนไม่ทราบ ดูไม่เป็นจริง ๆ )

ในที่จอดรถโลตัส

ผมว่ามันเป็นรถที่ใครขับก็ดูแนว ๆ นะครับ เด็ก วัยรุ่น ผู้ใหญ่ คนชรา ได้หมด

ภาพลักษณ์ดูเป็นคนมองโลกในแง่ดีครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 13:20:36 »
โหวต GLC

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 14:31:11 »
เลือกรถให้ตรงกับวัตถุประสงค์การใช้งาน และครอบคลุมการใช้งานของท่านเจ้าของกระทู้มากที่สุดครับ ยิ่งใช้นานขนาดนี้ เรื่องนี้ยิ่งสำคัญมากๆครับ อะไรไม่จำเป็นหรือไม่ค่อยได้ใช้ตัดไปเลย ผมว่าผมบอกแค่นี้ น่าจะมีคำตอบในใจแบบชัดเจนแล้วหละครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 17:02:52 »
มีใครใช้ GLC มั่งครับ อยากขอรบกวนให้ทำรีวิวให้สมาชิคดูหน่อย มันลุยได้ระดับไหน
มันกลัวน้ำเหมือน BMWx3d ของพี่ผมไหม โค้ดขึ้นบ่อยไหมเวลาลุยถนนลูกรัง
ถ้าลุยออฟโรดได้เท่า x3 และลุยน้ำได้สูงกว่าแม้แต่นิ้ดนึงแล้วโค้ดไม่ขึ้น ผมก็โอเคนะ
และจีพีเอสใช้งานได้จริงไหม เพราะ x3 จีพีเอส ใช้ไม่ได้เลย รวนบ่อยมาก 
ปล.ขอแก้ไขเพิ่มเติม เดี่ยวโดนว่าเอารถราคาแบบนี้ไปลุยทำไม คือผมโรคจิตอย่างนึง มีรถทุกคันผมใช้คุ้มหมด
รถพี่ผม ผมก็เอาไปลองมาในแบบฉบับของผม เพราะผมชอบแนวลุยๆ ไม่ถึงขั้นลุยหนักเหมือนคุณ Auto แต่ชอบแนวธรรมชาติ
รถที่ผมใช้ คันไหนว่างผมเอาไปลุยหมด แม้แต่ อีโคคาร์เมีย  ;D

ในห้องรีวิว มีคนมารีวิวอยู่นะครับ แต่ไม่ได้ไปขับลุยอะไรนะครับ

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 17:13:57 »
ขับตอนนี้เท่พอๆกันครับ แต่ผ่านไปสัก 10 ปี C จะดูดีมีราคากว่าครับ รถพวกยกสูงเก่าแล้วเก่าเลย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 18:11:47 »
ยังไม่เคยลุยน้ำจริงจัง สเปคโรงงานกำหนดน้ำลึกไม่เกิน 30 cm แต่ผมว่าสัก 40 cm ปิดแอร์น่าจะยังรอด เกินจากนี้เริ่มน่ากลัว น้ำจะเริ่มเข้าประตูแน่ๆ เท่าที่ลุยฝนมาก็ไม่เคยมีไฟเตือนอะไรแปลกๆ โผล่มาครับ

GPS ใช้ฟิล์ม 3M Crystaline รอบคัน ไม่พบปัญหา วิ่งต่างจังหวัดใช้ช่วยดูเส้นถนนได้ดี เปิดปุ๊บสัญญาณมาแทบจะทันที มีแจ้งความเร็วเกินด้วย (แต่ไม่ค่อยได้ประโยชน์ เพราะแผนที่อ้างอิงตามกฎหมายมันไม่เกิน 80 km/h ใครจะวิ่งต่างจังหวัดที่ความเร็วนี้ละ จริงไหม)

ผมชอบลองคุ้ยว่าพวกฝรั่งเอาไปลุยกันได้แค่ไหน เอาไว้อ้างอิงผลงาน แต่ต้องเลือกดูที่ไม่ได้ยกสูงด้วย Airmatic

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2016, 18:33:51 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 19:12:13 »
ยังไม่เคยลุยน้ำจริงจัง สเปคโรงงานกำหนดน้ำลึกไม่เกิน 30 cm แต่ผมว่าสัก 40 cm ปิดแอร์น่าจะยังรอด เกินจากนี้เริ่มน่ากลัว น้ำจะเริ่มเข้าประตูแน่ๆ เท่าที่ลุยฝนมาก็ไม่เคยมีไฟเตือนอะไรแปลกๆ โผล่มาครับ

GPS ใช้ฟิล์ม 3M Crystaline รอบคัน ไม่พบปัญหา วิ่งต่างจังหวัดใช้ช่วยดูเส้นถนนได้ดี เปิดปุ๊บสัญญาณมาแทบจะทันที มีแจ้งความเร็วเกินด้วย (แต่ไม่ค่อยได้ประโยชน์ เพราะแผนที่อ้างอิงตามกฎหมายมันไม่เกิน 80 km/h ใครจะวิ่งต่างจังหวัดที่ความเร็วนี้ละ จริงไหม)

ผมชอบลองคุ้ยว่าพวกฝรั่งเอาไปลุยกันได้แค่ไหน เอาไว้อ้างอิงผลงาน แต่ต้องเลือกดูที่ไม่ได้ยกสูงด้วย Airmatic

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2016, 19:14:42 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 19:30:32 »
ผมเห็นคุณ sith(สิทธิ์) แล้วนึกถึงตัวผมจัง ก่อนหน้านี้ผมก็ใช้ Pajero Sport ตัวเก่า ขอให้ความฝันทำได้สำเร็จนะครับ บางครั้งหมื่นแสนคำพูดคนอื่น ก็ไม่เท่าเราลงมือทำด้วยตัวเอง ผมเชื่อแบบนี้มาตลอด

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 23:18:21 »
GLCครับ พักหลังๆมาผมว่ารถcoupeเค้าเน้นท้ายใหญ่ๆกันนะ ทั้งcทั้ง4

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 00:04:19 »
X3 ลุยน้ำได้ 50 cm แต่ต้องเคลื่อนตัวช้าๆ 3-5 km/h
ส่วน GLC คู่มือบอก 30 cm ถ้าน้ำไหลผ่าน ความสูงของน้ำต้องต่ำกว่านี้อีก

เท่าที่ขับมาทั้งสองรุ่น GLC ที่เซ็ทช่วงล่าง comfort นุ่มนวลเหมาะกับลุยออฟโรดดี แรงบิดรอบต่ำก็ดีกว่า
Top Gear ก็มีรีวิวเปรียบเทียบกัน ให้ GLC ขับออฟโรดทำได้ดีกว่า X3
ถ้ามีoption air body control  ยกตัวให้สูงได้ +adaptive damping ให้เลือกจะน่าใช้มากๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 09:24:26 »
ถ้ามองการใช้งานยาว ๆ ก็ GLC ครับ

C coupe มันเล็กไปสำหรับอนาคต

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 14:08:16 »
สเปคโรงงานหาก GLC ได้ Airmatic ถ้าจำไม่ผิดเพิ่มความสูงได้อีก +5 cm

เพียงแต่สเปคเดิมบ้านเรายังไม่เคยมีใครท้าลอง ถ้าเอาแค่เรื่องลุยน้ำท่วม GLA ก็ยังไม่เคยได้ข่าวปัญหาลุยน้ำ แม้แต่รถเก๋งก็ไม่มีข่าวติดหูจนเป็นประเด็นให้คิด

ต่างกับ BMW X3 ชอบมีเคสโรคกลัวน้ำแปลกๆ ให้ได้ยิน ทั้งที่รุ่นพี่ X5 หรือแม้แต่รถเก๋งกลับแทบไม่เคยได้ยินอาการจุกจิกเกี่ยวกับโรคกลัวน้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2016, 13:25:21 โดย Stp »

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 12:46:22 »
ผมรอชม glc coupe อยู่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 17:44:43 »
GLC สิครับ C coupe กลุ่มลูกค้ามันน้อยนิดเหลือเกิน แต่เทียบกับโฉมก่อนผมว่าก็ขายได้ดีอยู่
แต่ส่วนตัวคิดว่ายังไงก็ GLC เทรนSUV กำลังมา สดใสกว่าเยอะเลย