ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องหน้ารถที่มี option เตือนเมื่อความเร็วเกินกำหนด มันใช้ดีไหม มีใครใช้อยู่บ้าง  (อ่าน 2974 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ปัจจุบันผมใช้ Trancend 200 อยุ่

รู้สึกว่ามีรุ่นที่ราคาซัก 6,xxx บาท ของ Trancend เหมือนกัน ที่มี option เตือนด้วยเสียง เมื่อความเร็วเกินจากที่ตั้งไว้

อย่างเช่นตั้งไว้ 120 เมื่อความเร็วถึง (หรือเกินก็ไม่ทราบ) มันจะ Beep เตือนครับ

อยากทราบว่าเมื่อใช้งานจริง มันแม่นยำไหม น่ารำคาญไหม หรือเตือนได้ผลหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ Ruksadindan

อยากทราบว่าเมื่อใช้งานจริง มันแม่นยำไหม น่ารำคาญไหม หรือเตือนได้ผลหรือเปล่าครับ?

ความแม่นยำก็น่าจะดีตาม GPS module ที่ใช้ครับ สมัยนี้ ไม่น่าแย่ ส่วนความน่ารำคาญ แล้วแต่คนจริงๆ ถ้าชินก็อาจไม่รำคาญ ส่วนได้ผลหรือไม่..อยู่ที่การตัดสินใจท่านอีกทีแล้วล่ะครับ ทั้งนี้มีไว้ก็ดี หรือตั้งค่าในรถก็ได้ หรือตั้งค่าที่โทรศัพท์ก็น่าจะมีแอพครับ

ออฟไลน์ mairuna

• Jr. Member
  • **
เคยใช้แล้วออกน่ารำคาญเหมือนนั่งรถตู้เลยครับ  ;D ;D ;D ;D
แต่กล้องบางตัว GPS มันติดยาก ต้องหาดีๆหน่อย (เหมือนมือถือบางรุ่น เปิดเป็นชาติยังไม่ติด)
ดริฟทุกโค้ง กระจายทุกชิ้น = . ='

ออฟไลน์ reyeshenry

เคยใช้อยู่ครับ  เป็นกล้อง มีอ๊อฟชั่นเตือนการออกนอกเลน  เตือนกันชนรถคันหน้า
และสิ่งของขนาดใหญ่ รวมไปถึงเตือนเมื่อความเร็วเกินที่ตั้งไว้ก็จะเตือนด้วยครับ 

แต่ๆๆๆ ว่า ตอนนี้ปิดโหมดพวกนี้หมดแล้วครับ  เพราะขับรถในเมืองบ่อย  รำคาญเสียงเตือนมากมาย โดยเฉพาะเตือนชนคันหน้า
ถามว่ามีประโยชน์ไหม ผมว่ามีนะ แต่ ใช้ไปนาน คุณอาจรำคาญเสียงเตือนเหมือนผมก็ได้

ออฟไลน์ Stp

Transcend 220 ปิดทิ้งหมดแล้ว รำคาญเสียงมาก ร้องจนคนขับจิตตกไร้สมาธิเลยทีเดียว

ถ้าใครอยากเปิดก็ให้เลือกรุ่นที่มี GPS แล้วให้มันทำงานเกินความเร็วที่กำหนดพอแล้ว อย่าใช้อะไรประหลาดๆ เลย การจับจากกล้องวัดระยะไม่เหมือนพวกเซ็นเซอร์เรดาร์หรอก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ braveos

• Newbie
  • *
option เตือนออกนอกเลน นี่แม่นยำไหมครับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ VivoVation ตั้งเตือนที่ 110 กม./ชม. เข็มไมล์ชี้ที่ 115 กม./ชม. มันร้องเตือนมาทีเดียวละก็เงียบไป

พอไม่ใช้ละขับเร็วเกินตลอดครับ -*-

ออฟไลน์ Sukuiguy

• Newbie
  • *
ผมก็ใช้ trancend 220 อยู่ครับ

ฟังค์ชั่นเตือนการออกนอกเลน เป็นฟังค์ชั่นที่ทำงานไม่ค่อยดีครับ แต่ไม่ใช่เพราะเครื่องไม่ดีนะ แต่เป็นเพราะถนนบ้านเรา เส้นแบ่งเลนมันไม่ชัดครับ เครื่องเลยจับไม่ได้ ถ้าขับไปบริเวณที่เส้นถนนชัดๆก็ทำงานได้ดี แต่ใช้ไปซักพักก็อาจลำคาญครับ เพราะร้องเตือนตลอดเวลา จะแซง จะเบี่ยง จะอะไรทุกอย่างร้องเตือนหมด

ฟังก์ชั่นจับความเร็วรถ ผมสังเกตุดูมันไม่ค่อยตรงกับเข็มไมล์เท่าไหร่ ไม่แน่ใจอันไหนคลาดเคลื่อนนะครับ

ฟังก์ชั่นที่ผมชอบสุดคือ เตือนเมื่อความเร็วเกินความเร็วที่เราตั้งไว้ อันนี้ผมชอบครับ เพราะผมตั้งเป้าว่าจะขับไม่เกิน 110 กม/ชม จะได้คอนเตือนสติไม่ให้ขับรถเร็วเกินไปครับ

ออฟไลน์ ps000000

เรื่องความเร็วนี้ ถ้าเมีย กับ แม่ นั่งไปด้วย ผมไม่ต้อง ใช้ อุปกรณ์เสริม ใดๆเลยครับ

มีระบบ มีมือ มา ตบกะบาล อัตโนมัติ  ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Ruksadindan

option เตือนออกนอกเลน นี่แม่นยำไหมครับ

พอใช้ได้ครับ อย่าง Volvo ก็ใช้กล้องนี่แหละ แต่มันเชื่อมระบบกับพวงมาลัย ไฟเลี้ยว ด้วยไงครับ

ไม่แน่ใจว่ากล้องเหล่านี้ฟรังเสียงไฟเลี้ยวแล้วเอาไปประมวลผลด้วยรึเปล่า

ออฟไลน์ SM.

เรื่องความเร็วนี้ ถ้าเมีย กับ แม่ นั่งไปด้วย ผมไม่ต้อง ใช้ อุปกรณ์เสริม ใดๆเลยครับ

มีระบบ มีมือ มา ตบกะบาล อัตโนมัติ  ::) ::) ::) ::) ::)

;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Pranhirun

• Jr. Member
  • **
เคยใช้อยู่ครับ  เป็นกล้อง มีอ๊อฟชั่นเตือนการออกนอกเลน  เตือนกันชนรถคันหน้า
และสิ่งของขนาดใหญ่ รวมไปถึงเตือนเมื่อความเร็วเกินที่ตั้งไว้ก็จะเตือนด้วยครับ 

แต่ๆๆๆ ว่า ตอนนี้ปิดโหมดพวกนี้หมดแล้วครับ  เพราะขับรถในเมืองบ่อย  รำคาญเสียงเตือนมากมาย โดยเฉพาะเตือนชนคันหน้า
ถามว่ามีประโยชน์ไหม ผมว่ามีนะ แต่ ใช้ไปนาน คุณอาจรำคาญเสียงเตือนเหมือนผมก็ได้

เพิ่งถอยมาไม่ถึงเดือนเพราะอยากได้ function พวกนี้แหละ ราคาก็สูงพอตัว
ความรู้สึกหลังใช้ ตาม คห บนเลยครับ
แต่นานาจิตตังนะครับ ต้องลองถึงจะรู้ บางคนอาจจะชอบก็ได้

ส่วนตัว ถ้าตัวนี้พังคงลาขาดกับ Trancend กลับไปหา DOD เหมือนเดิมครับ
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)