ผู้เขียน หัวข้อ: CRV G4 2.4 เครื่องสั่นรอบเดินเบาและมีกลิ่นไหม้เมื่อเร่งแซงครับ  (อ่าน 6325 ครั้ง)

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ ผมมีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับรถ CRV 2.4 G4 ครับ รถวิ่งมาประมาณ 80,000 โล

มีปัญหาคือเหยียบคันเร่งเพื่อแซงที่ความเร็วประมาณ 140 มีกลิ่นเหม็นไหม้เข้ามาในห้องโดยสารชัดเจนเลยครับ
ผมหาข้อมูลเห็นว่าเป็นกันตอนที่รถใหม่ ขับๆ ไปก็หาย แต่นี่รถวิ่งมา 80,000 โลแล้วไม่แน่ใจว่าเป็นปกติหรือเปล่า

อีกอาการคือ รอบเดินเบาเวลาชะลอจนเกือบจะหยุดหรือแตะเบรกเกียร์ D ติดไฟแดง รถมีอาการสั่นแบบรู้สึกได้เลยครับ เวลาปลดจากเกียร์ N ไปเกียร์ D รอบจะตกลงมานิดนึงจาก 800-900 รอบ เหลือประมาณ 700 รอบ อาการนี้ถือว่าปกติหรือเปล่าครับพี่ๆ
ผมอ่านมาเห็นว่าสั่นเป็นปกติแต่ผมไม่แน่ใจเพราะเมื่อก่อนใช้ Focus 2.0 เขาก็ว่าเดินเบามันสั่นเป็นปกติซึ่งมันก็สั่นจริงๆ แหละครับ แต่สั่นน้อยกว่า CRV นี้ ผมเลยไม่แน่ใจครับ

อีกหนึ่งเรื่องคือ เวลาเช้าๆ หรือจอดนานๆ จนเครื่องเย็น สตาร์ทติดปุ๊ป จะมีเสียงดัง แก๊กก ขึ้นมาแว่บนึงน่ะครับ เสียงเหมือนกับตอนที่เราบิดกุญแจสตาร์ทรถคาไว้ แต่นี่มันเป็นปุ่ม Push Start และมันก็ดังแค่แปปเดียวด้วยครับ ประมาณ 1-2 วินาที

อาการแบบนี้รถเป็นอะไรเหรอครับ ผมควรต้องเช็คต้องไหนหรือมีอู่ Honda ดีๆ ให้เข้าหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ dinner15

• Newbie
  • *
เจอปัญหากลิ่นเหมือนกันเลยครับ
ให้แฟนเอาไปเข้าศูนย์ ศูนย์บอกไม่เจอปัญหา

ยังไม่ได้ว่างไปจัดการเองเลย

ส่วนเรื่องสตาร์ทมีเสียง ก็เคยเป็น
เอาเข้าศูนย์ไปแก้แล้วหายครับ
จำไม่ได้ว่าเป็นเพราะอะไร มันนานเป็นปีแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2016, 20:17:46 โดย dinner15 »

ออฟไลน์ golf8023

• Hero Member
CR-V ก็สั่นกับเค้าด้วย ไม่ใช่แค่G9 เครื่องตัวเดียวกับG9 2.4รึเปล่า
G9 2.4ผมสั่นแบบเดียวกับท่านเลยครับ รอบเดินเบาช่วงไม่เกิน1พันรอบ แต่เปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องทั้งชุดก็จะหายสั่นครับ CR-Vของท่านอาจจะเกิดจากยางรองแท่นเครื่องเสื่อมก็เป็นได้ครับ

ปล. น่าจะเปลี่ยนชื่อเครื่องจาก Earthdream เป็น Earthquake  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ PREM

เรื่องกลิ่นคันบ้านผมก็เป็นครับ จำได้ว่าตอน 7 หมื่นโลก็ยังเป็นอยู่ แต่ช่วงหลังนี้ไม่ค่อยได้ขับแล้ว ไม่รู้ตอนนี้หายไปยัง อีกสองสามพันโลจะแสนแล้วครับ
ส่วนเรื่องเครื่องสั่น ลองเช็คยางรองแท่นเครื่องดูครับ แต่ว่ารอบเดินเบา 700 นั้นปกติครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ choomodify

ถามเพิ่มเติมครับ เราสามารถ ให้ศูนย์จูนเพิ่มรอบเดินเบาขึ้นอีกนิดได้มั้ยครับ 700 เวลา แอร์ตัดแล้วมัน สั่นมากๆๆเลยครับ

ออฟไลน์ ROJER

• Newbie
  • *
ของผมรุ่นเดียวกันเลยคับ มีกลิ่นเข้าเหมือนกัน แก้ไขเข้าศูนย์กันกันหลายรอบ หลายศูนย์เลย มาจบที่ฝาปิดท้ายปิดไม่สนิทคับ ลองดูนะคับ อาจจะเป็นเหมือนกัน แต่ปัญหาการเก็บเสียงของ CRV G4 รุนแรงมาก ดังกว่ารถกระบะ ทุกรุ่นที่เลยใช้มาเลย การเก็บเสียง ยอดแย่มากๆ คับ

ออฟไลน์ yourturle

CR-V ก็สั่นกับเค้าด้วย ไม่ใช่แค่G9 เครื่องตัวเดียวกับG9 2.4รึเปล่า
G9 2.4ผมสั่นแบบเดียวกับท่านเลยครับ รอบเดินเบาช่วงไม่เกิน1พันรอบ แต่เปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องทั้งชุดก็จะหายสั่นครับ CR-Vของท่านอาจจะเกิดจากยางรองแท่นเครื่องเสื่อมก็เป็นได้ครับ

ปล. น่าจะเปลี่ยนชื่อเครื่องจาก Earthdream เป็น Earthquake  ;D ;D ;D

+1 อิอิ ไม่ยอมเปลี่ยน Di สักที แค่ให้เทคโนโลยี EarthQuake เอ้ย! EarthDream (โลกแห่งความฝัน ว่าจะไม่สั่น แต่มันสั่น แต่ไม่แก้) :'(
One Day.

promt

• บุคคลทั่วไป
เครื่อง earth dream ของฮอนด้านึกว่าจะเป็นตัวท็อปที่ดีแล้วนะนี่

เหตุผลที่คนแก่ ไม่ชอบฮอนด้า

ออฟไลน์ ps000000

อย่างอื่น ผมไม่มีความรู้ แต่ รอบเดินเบา ช่างฮอนด้าน่าจะปรับแต่งได้นะครับ  8)

ออฟไลน์ alpha14

ของผมไม่ใช่ฮอนด้าแต่ก็เหม็นไหม้เข้ามากลิ่นอ่อนๆตอนแรกนึกว่ากลิ่นเผาข้างทางแต่ไม่ใช่ ใชัมาจะ70000โลละ จะเหม็นตอนรีดรอบสูงกระทันหันแล้ววิ่งความเร็วสูงนาน จะมีกลิ่นนิดนึงก็ตกใจอยู่ แต่สักพักก็หายไป คิดว่าปกติของเครื่องที่ถูกเค้นนานๆ

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากครับสำหรับความคิดเห็นของทุกท่าน
จะดีใจดีมั้ยครับเนี่ย เป็นเหมือนกันเต็มเลย 5555

ถ้ามีเวลาคงต้องไปให้ช่างหาสาเหตอย่างจริงจังล่ะครับ
ปล่อยไว้กลัวจะพังเร็ว