ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเอาความรู้ในนามของผู้บริโภคหน่อยครับ เรื่องน้ำมันแบบต่างๆ  (อ่าน 2695 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member
อยากทราบถึงเหตุผลว่า ราคาน้ำมันแต่ละค่ายมันมีอะไรที่แตกต่างกันครับ ถึงได้ทำให้ราคาแตกต่างกัน
เช่นราคา Diesel ที่มีทั้ง Hi force, Fuel save, V-Power, Power Diesel texron D เอย Shell ก็จะมี V-power Nitro+ Gassohal 95 เอย

สรุปว่ามันต่างกันยังไง

มีน้องคนนึงเคยบอกว่าเพื่อเขาทำงานอยู่ Lab research ของแต่ละค่ายกล่าวไว้ว่า Base น้ำมันแต่ละประเภทเป็นตัวเดียวกันจากโรงกลั่นแต่เอามาเติมแต่งสารเพิ่มต่างๆ ที่ต่างกัน ไม่รู้จริงไหม และถ้าจริงเราจะรู้ได้ไงว่าของค่ายไหนให้ผลต่อเครื่องยนต์เราที่ต่างกัน เช่นประหยัดกว่า, แรงกว่า, เครื่องยนต์สะอาดกว่า เพราะลำพังดูแต่โฆษณา คงเชื่อไม่ได้ทั้งหมดเพราะไม่ได้อยู่วงการเขา

ช่วยให้ข้อมูลด้วยครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้า

;)

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
สารเติมแต่งเหล่านี้เป็น สูตรลับ เฉพาะ ของแบรนตัวเอง ไม่เปิดเผยข้อมูล
น้ำมันทุกปั้ม ราคาเท่ากันหมด ดังนั้น ถ้าใครจะมาเติมสารอะไรเข้าไป เพื่อให้ต้นทุนของตัวเองสูงขึ้น แต่ ขายได้เท่ากับคนอื่น
เขาคงไม่ทำหรอก ขายของต้องการกำไร อยู่แล้ว
ปตท บางจาก มีภาครัฐอุ้มอยู่ เลยชิวๆไป สารเติมแต่งไม่ต้องมาก ขอแค่ผ่านมาตรฐาน
ปั้มเอกชน ก็ต้องขายคุณภาพ เพื่อจะแข่งขันในตลาดได้ น้ำมันบางตัวก็เลยโดดสูงกว่า ปั้มอื่นๆ ไปตามต้นทุนของสารเติมแต่ง

ใกล้หมด ปั๊มไหนใกล้ ก็เติมปั๊มนั้นละคับ  ;D

ลำดับคุณภาพของน้ำมัน ของผม ตามนี้คับ
1- Shell Caltex
2- Esso Petronas

ปตท, บางจาก เติมแค่พอไปปั้มต่อไปได้

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ SM.

เท่าที่ทราบ ก็คล้ายๆกับที่ จขกท ทราบมาครับ

แต่ละบริษัท จะนำมาใส่สารอะไรซักอย่างของตัวเอง

ออฟไลน์ SLuang

เห็นข่าวไม่กี่วันก่อน สมาคม อะไรสักอย่างทางอเมริกา ออกมายอมรับว่าสารเติมแต่งน้ำมันเชื้อเพลิงเหล่านี้ มีประโยชน์กับเครื่องยนต์ แบบเห็นผล จริงๆ
สรุป คือ จ่ายแพงกว่า  แต่ก็คุ้มที่จะจ่าย   ประมาณนั้นครับ

ออฟไลน์ Teera

ผมไม่เคยรู้สึกแบบชัดๆเลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมก็ลองมา ไม่รู้สึกอะไรครับ ยอมรับว่าหลายๆครั้งอุปทานเอง
เช่นเติมมาเต็มถัง แรกๆบอกดี ขับๆไปก็งั้นๆ น้ำมันถังเดิม
อัตราสิ้นเปลืองก็เหมือนกัน คือขนาดกันตัวเองยังมึนเลย

เอาง่ายๆ แค่ e20 กับ gas95 ผมยังแยกไม่ออกเลย เหมือนจะออกแต่ก็ไม่ใช่ เหมือนจะประหยัดก็ไม่ใช่ คือหลายๆครั้งถึงขนาดแอบคิดว่า มันเอาe20 มาขายราคาgas 95รึเปล่าเนี่ย
ล่าสุดเอารถคนรู้จักมาใช้ เค้าก็ไปด้วยนั่นแหละ ปกติเค้าเติมgas95 วันนั้นผมขับเลยจัด e20เต็มถัง ถึงตอนนี้ ยังนั่งมึนกับ gas95 กับ e20อยู่ อันไหนดีกว่า เจ้าของรถก็ตอบไม่ได้ ผมก็แยกไม่ออก ทุกวันนี้กลับไปเคิม gas95 ก็ยังไม่ได้คำตอบอะไร  เห้อ พาคนอื่นมางงด้วยกัน 555

ส่วนน้ำมันพรีเมียม คงไม่รู้สึกเป็นแน่

ออฟไลน์ Nouiii1

ผมก็ลองมา ไม่รู้สึกอะไรครับ ยอมรับว่าหลายๆครั้งอุปทานเอง
เช่นเติมมาเต็มถัง แรกๆบอกดี ขับๆไปก็งั้นๆ น้ำมันถังเดิม
อัตราสิ้นเปลืองก็เหมือนกัน คือขนาดกันตัวเองยังมึนเลย

เอาง่ายๆ แค่ e20 กับ gas95 ผมยังแยกไม่ออกเลย เหมือนจะออกแต่ก็ไม่ใช่ เหมือนจะประหยัดก็ไม่ใช่ คือหลายๆครั้งถึงขนาดแอบคิดว่า มันเอาe20 มาขายราคาgas 95รึเปล่าเนี่ย
ล่าสุดเอารถคนรู้จักมาใช้ เค้าก็ไปด้วยนั่นแหละ ปกติเค้าเติมgas95 วันนั้นผมขับเลยจัด e20เต็มถัง ถึงตอนนี้ ยังนั่งมึนกับ gas95 กับ e20อยู่ อันไหนดีกว่า เจ้าของรถก็ตอบไม่ได้ ผมก็แยกไม่ออก ทุกวันนี้กลับไปเคิม gas95 ก็ยังไม่ได้คำตอบอะไร  เห้อ พาคนอื่นมางงด้วยกัน 555

ส่วนน้ำมันพรีเมียม คงไม่รู้สึกเป็นแน่

55555 อาการเดี่ยวกะผมเลย เคยเติมเกรดพรีเมี่ยมแรกๆก็เหมือนจะวิ่งไกลกว่า 80โล ลองเปรียบเทียบค่าใช้จ่ายแล้วก็พอๆกันกะระยะทาง หลังๆมามีแอบน้อยกว่าด้วยเลยสงสัย สรุปเมิงเอาอะไรมาขาตูวะนี่ หรือเรามโนมาแต่แรก

แต่เห็นข่าวจาก Headlight นี่แหละว่าต่างประเทศพิสูตรมาแล้วว่าพวกที่เติม Additive จะช่วยลดการสึกหรอกว่า 15% อะไรทำนองนี้ แต่ก็อีกแหละ เราไม่ได้ทำเองก็เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่งแหละ เพราะ15% มันมีปัจจัยหลายอย่างเข้ามา ก็อาจถูกกลบตัวแปรจากน้ำมันไปหมด
 :-[
มึน

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ตัวอื่นไม่รู้นะครับแต่ Shell V-Power Nitro Plus ใช้กับรถสองคันวิ่งดีกว่าและประหยัดกว่าตัวอื่น  คิดว่าถ้ารถสภาพสมบูรณ์ถึงจะเห็นผลครับ  อย่างเติม 95 บางจากวิ่งได้ 12 เติม  V-Power จะได้ 15-17 (ขับนอกเมือง) ถัาขับในเมืองจะไม่ประหยัดแต่จะได้อัตราเร่งมาแทนครับ

ออฟไลน์ Direct

• Newbie
  • *
ตามที่ จขกท. ว่านั่นแหละครับ
น้ำมันมาจากที่เดียวกัน แต่ additive ก็แล้วแต่ว่าปั๊มไหนจะใส่อะไรเข้าไป
แต่ก่อนก็เคยคิดว่าเติมอันไหนๆก็เหมือนกันไม่น่าจะต่างกันมาก

พอใช้รถรุ่นใหม่ๆที่มีจอบอก Fuel Consumption เลยเข้าใจว่า มันก็ต่างกันอยู่บ้าง