ผู้เขียน หัวข้อ: ผมพึ่งรู้ รถกะบะ บางค่าย ได้ ดิสเบรคหน้า เบรคหน้า 4 Pot  (อ่าน 14960 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

คือ กำลัง ดูเบรค ซิ่งเล่นๆ
เลยไป เห็น ว่า เป็นรถที่ได้เบรคหน้าแปลกกว่า ค่ายอื่น ตาม รูป ในราคา ไม่แพงแถมของใหม่

พอเอามาทำสีสวย ๆ ก็ ดูดีมาก ไม่ต้องไปสอย มือสอง แบรนดัง แพงๆ แถมเสี่ยงสึกหรอ

แต่ ก็ แปลกใจมากกว่านั้นคือ

คนที่ใช้ รุ่นนี้ หลายๆ คนกลับเอาไป ใส่ ครอบคาลิปเปอร์ ......  เพื่่อ???????

โดยส่วนตัว ผมมอง ว่า เบรค ตัวนี้ โชว์ได้เลย สวยๆ เบรคใหญ่ 4 POT ไม่ต้องไปเอา คาลิปเปอร์มาครอบก็ได้

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
วีโก้ ตัวยกสูงทุกรุ่นได้เป็น 4 Pot มาตั้งแต่โฉมแรกแล้วครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

มันเป็น 4pot มาตั้งแต่เปิดตัวเลยครับ ปัญหาของเจ้านี้เลยเป็นเบรคหน้าทำงานดีเกินหน้าเกินหน้าเกินตาเบรคหลังเนี่ยแหละครับ เบรคเฟดค่อนข้างง่ายถ้าใช้งานหนัก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
มันเป็น 4pot มาตั้งแต่เปิดตัวเลยครับ ปัญหาของเจ้านี้เลยเป็นเบรคหน้าทำงานดีเกินหน้าเกินหน้าเกินตาเบรคหลังเนี่ยแหละครับ เบรคเฟดค่อนข้างง่ายถ้าใช้งานหนัก
;D..... :'(

ออฟไลน์ hummerhead

• Newbie
  • *
ในรูปคล้ายๆเบรคหน้า ซูบารุเลยครับ กลม2วง  8)
Cefiro a32 2005-2009
Mitsubichi cedia 2009-2012
Subaru legacy bd ej 20 twinturbo 2012-2015
Toyota yaris 2014-.......
Subaru legacy bg7 ej22 na 2015-2016
Subaru legacy bg7 ej25 na  2016........

ออฟไลน์ flybigbear

MC Revo รอบต่อไปหวังว่าพี่ต้า จะใส่ดิสต์เบรคหลังในรุ่นท็อป ในคลาสต่างๆๆของตระกูลนะ

หลังจากผิดหวัง คิดว่าจะมีตัว trd รุ่น 4ประตู 4*4 รุ่นท็อป และมีดิสต์เบรคหลัง แต่ไม่มีรุ่นนี้ออกมาซะงั้น เห้อ

หมายถึง หน้า 4 POT แต่หลัง ดรัมเบรค ใช่ไหม ครับ
ถ้าใส่ ดิสหลัง อาการมันจะดีขึ้นไหม

ออนไลน์ Tien.W

พื้นฐานของ VIGO /Fortuner ที่เป็น 4 Pot มันดีอยู่แล้ว แถมจานก็ใหญ่ แต่ประเด็น ผมกลับมองว่า คุณภาพผ้าเบรค และ การปรับตั้งเบรคหลัง ไม่ดีพอ หรือ ไม่สัมพันธ์กัน น่ะครับ

ฉะนั้น ถ้าผมเป็นเจ้าของ Vigo / Fortuner นะ ผมจะจับใส่แค่ผ้าเบรคเกรดดีๆ ขยันตรวจเช็คปรับตั้งเบรคหลัง ให้ถูกต้อง หรือ ชิดหน่อย แค่นี้ก็เหลือๆแล้วครับ

ออฟไลน์ SLuang

อ้าว!  มันก็ 4 pot แบบนี้มาเป็นสิบๆ ปี แล้วไม่ใช่เหรอครับ
มอไซด์คันใหญ่หน่อยเขาก็มีให้มานานแล้วนะ

ออฟไลน์ Jo_Jungko

4 pot ตั้งแต่ไทเกอร์ sr5 แล้วมั้งครับถ้าผมจำไม่ผิด สรุปคือ ในตัวยกสูงของโตโยต้าจะได้เบรคหน้า 4pot นะครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
4 pot ตั้งแต่ไทเกอร์ sr5 แล้วมั้งครับถ้าผมจำไม่ผิด สรุปคือ ในตัวยกสูงของโตโยต้าจะได้เบรคหน้า 4pot นะครับ
แล้วค่ายอื่นได้ 4 พอต เหมือนกันรึเปล่าครับ หรือเป็นออฟชั่นปกติ

คือไม่ได้สังเกตครับ
เพราะ รถ ยกสูง แม๊กจะก้านโตบัง เบรค
หรือ ชอบใส่ คาลิปเปอรครอบบังไว้
แต่ก่อนตัว ยกสูง มีน้อยครับ

ออฟไลน์ yourturle

แล้วโฉมปัจจุบันและ ของค่ายอื่นๆ ได้อะไร
One Day.

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
MC Revo รอบต่อไปหวังว่าพี่ต้า จะใส่ดิสต์เบรคหลังในรุ่นท็อป ในคลาสต่างๆๆของตระกูลนะ

หลังจากผิดหวัง คิดว่าจะมีตัว trd รุ่น 4ประตู 4*4 รุ่นท็อป และมีดิสต์เบรคหลัง แต่ไม่มีรุ่นนี้ออกมาซะงั้น เห้อ
กระบะไม่มีใครเขาใส่ดิสหลังหรอกครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ 380Z

ตอนไทเกอขับสี่ก็หน้าตาแบบนี้ครับ แต่เป็นสองพอด
มีลูกสูบฝั่งเดียว ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ผ่านมาเกือบยี่สิบปีแล้ว

promt

• บุคคลทั่วไป

คนที่ใช้ รุ่นนี้ หลายๆ คนกลับเอาไป ใส่ ครอบคาลิปเปอร์ ......  เพื่่อ???????

โดยส่วนตัว ผมมอง ว่า เบรค ตัวนี้ โชว์ได้เลย สวยๆ เบรคใหญ่ 4 POT ไม่ต้องไปเอา คาลิปเปอร์มาครอบก็ได้

มันแถมมาพร้อมกับการเปลี่ยนแม็คครับ
หากติดเพิ่ม 600 บาท
แต่แถม ฟรี
หลายๆ คน เลือกเอาแถม
รวมถึงผมด้วย แต่ผมไม่ได้ขับกระบะครับ

ออฟไลน์ mothsan

คือเท่าที่ผมทราบมา
ตอน Fortuner ตัวแรก ปีแรกๆ ยังเป็นแบบ 2 pot อยู่ครับ (เพราะ เมืองไทยตอนนั้นยังไม่มีใครทำ 4 pot ได้)
แต่ปรากฏว่า รถมีชื่อเสียงเรื่องเบรคแย่ เบรคไม่อยู่ จนต้องมีการเปลี่ยนมาใช้ 4 pot ตอน Minor change
แต่ก็เพราะ 4 pot ต้องนำเข้า ทำให้มีการทดลองผลิต 4 pot ที่เมืองไทย ใน รง แถวๆปราจีน เป็นครั้งแรก
ทำให้ Hilux และ Fortuner รุ่นต่อๆมา ได้อานิสงค์เป็น 4 pot ไปโดยปริยายครับ

แต่คนที่ไม่รู้ หรือ เข้าใจ ก็เอาไปเปลี่ยนเป็น 4 pot ของซิ่งแทน ถ้าเอาของใหม่มาใส่ ก็คงดีกว่าของติดรถ แต่ถ้าเอาของเก่ามาใส่
เผลอๆ แย่กว่าของติดรถอีก แต่ทำไงได้ เสียตังค์ไปล่ะ ก็ต้องหน้าใหญ่ บอกว่าดีไว้ก่อน

ตอน Fortuner ตัวแรก ปีแรกๆ ยังเป็นแบบ 2 pot อยู่ครับ (เพราะ เมืองไทยตอนนั้นยังไม่มีใครทำ 4 pot ได้)
แต่ปรากฏว่า รถมีชื่อเสียงเรื่องเบรคแย่ เบรคไม่อยู่ จนต้องมีการเปลี่ยนมาใช้ 4 pot ตอน Minor change
แต่ก็เพราะ 4 pot ต้องนำเข้า ทำให้มีการทดลองผลิต 4 pot ที่เมืองไทย ใน รง แถวๆปราจีน เป็นครั้งแรก
ทำให้ Hilux และ Fortuner รุ่นต่อๆมา ได้อานิสงค์เป็น 4 pot ไปโดยปริยายครับ

แต่คนที่ไม่รู้ หรือ เข้าใจ ก็เอาไปเปลี่ยนเป็น 4 pot ของซิ่งแทน ถ้าเอาของใหม่มาใส่ ก็คงดีกว่าของติดรถ แต่ถ้าเอาของเก่ามาใส่
เผลอๆ แย่กว่าของติดรถอีก แต่ทำไงได้ เสียตังค์ไปล่ะ ก็ต้องหน้าใหญ่ บอกว่าดีไว้ก่อน

อันนี้หมายถึง คนที่ ได้ 4 Pot ติดรถของใหม่ แต่ไปถอดใส่ ของซิ่งมือสอง ของเก่าใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เบรกFTN BMC VIGO Champ ผมว่าดีเหลือๆเลยนะ

ออฟไลน์ mothsan

อันนี้หมายถึง คนที่ ได้ 4 Pot ติดรถของใหม่ แต่ไปถอดใส่ ของซิ่งมือสอง ของเก่าใช่ไหมครับ
ใช้ครับ รุ่นหลังที่เป็น 4 pot เบรคดีกว่าเดิมมาก แถมได้ balane แรงเบรคเรียบร้อย
แต่บางคนไปเอาคาลิเปอร์ของรถเก่ามาใส่ เผลอ spec แย่กว่าของติดรถ มีตามด ที่กระบอกลูกสูบแถมมาด้วย
เปลี่ยนแต่ข้างหน้าเบรคไม่ balance กันอีก รวมๆแล้วอาจจะแย่กว่าเดิม เพราะไม่ได้มีการทดสอบว่าการกระจายแรงอย่างจริงจัง
ถ้าเป็นเบรคแต่งที่เค้าออกแบบมาตรงรุ่นก็ว่าไปอย่างครับ