ผู้เขียน หัวข้อ: Elantra มือสองใช้ยาว 7 ปีนี่คุ้มมั้ยครับ  (อ่าน 4140 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Elantra มือสองใช้ยาว 7 ปีนี่คุ้มมั้ยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 12:37:01 »
ผมเห็น Hyundai Elantra เป็นรถซีดานขายดีอันดับ 5 ของโลก ขึ้นชื่อเรื่องความทนทาน ขายในเมืองไทยนอกจากจะขายไม่ออกแล้ว ราคามือ 2 ยังตกแบบทะลุนรก
เห็นรถ 1 ปีกว่าจากราคา 9 แสนกว่าเหลือ 550k เลยสงสัยว่าถ้าซื้อมาใช้ยาวๆ เนื่องจากชื่อเสียงด้านความทนของมันนี่คุ้มมั้ยครับ แล้วพอใช้ครบ 7 ปีขายต่อแสนนึงจะมีคนซื้อมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2016, 12:42:44 โดย ซิ่งเข้าส้วม »

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: Elantra มือสองใช้ยาว 7 ปีนี่คุ้มมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 13:45:59 »
หากขายดีจริงระดับโลก

อะไหล่พอหาได้จากทั่วโลก
แต่เราต้องเป็นช่างมากขึ้น
แต่เมืองไทย เจอน้อยมากนี่สิ ความเสี่ยงในการหาอะไหล่สำคัญบางตัวเลย

สรุปคือ หากเป็นช่าง ทำเป็นบ้างแนะนำ
หากไม่ อย่าเลยครับ จิตตกเปล่าๆ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
Re: Elantra มือสองใช้ยาว 7 ปีนี่คุ้มมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 14:05:18 »
คุ้ม
ถ้าไม่สนเสียงจากคนรอบข้าง ศูนย์บริการ และราคาขายต่อหลังจาก 7 ปี

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 14:57:17 »
หากขายดีจริงระดับโลก

อะไหล่พอหาได้จากทั่วโลก
แต่เราต้องเป็นช่างมากขึ้น
แต่เมืองไทย เจอน้อยมากนี่สิ ความเสี่ยงในการหาอะไหล่สำคัญบางตัวเลย

สรุปคือ หากเป็นช่าง ทำเป็นบ้างแนะนำ
หากไม่ อย่าเลยครับ จิตตกเปล่าๆ
เห็นด้วยครับ เพราะผมเองใช้รถแปลกอย่าง Proton Preve อยู่ แล้วก็เจอเหตุการอย่าง คุณ promt บอก

1 อะไหล่มีอยู่จริงทั่วโลก แต่ท่านอาจจะต้องนำเข้าเอง ซึ่งต้องใช้เวลา
2 ช่าง อู่ มักจะชอบ ปฏิเสธ งานซ่อม อ้างว่าไม่เคยซ่อม
3 ท่านจะต้องมี อารมณ์สุนทรีย์ ตลอดที่ใช้รถคันนี้ การหาอะไหล่เทียบตามที่ต่างๆ มันจะวุ้นวายกว่ารถที่ดังๆในบ้านเรา (Nissan Honda isuzu toyota)
4 ถึงวันจะขาย อาจจะขายอยากมาก เพราะผมเองพออยากขาย ไม่มีใครสนใจเลย
5 ศูนย์บริการถ้ายังอยู่ในไทยต่อไป อาจจะสบายใจได้ครับ

ลองตัดสินใจดูนะครับ ผมเองยังอยากได้เลย เพราะรถมันสวยจริงๆ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 15:30:28 »
altis civic รุ่นกลางๆ 800-900k ใช้1ปีกว่า ราคามือสองก็เหลือประมาณ 600kเองครับ  ไม่ต้องมานั่งจิตตกกังวลด้วยครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 16:18:41 »
altis civic รุ่นกลางๆ 800-900k ใช้1ปีกว่า ราคามือสองก็เหลือประมาณ 600kเองครับ  ไม่ต้องมานั่งจิตตกกังวลด้วยครับ

จริงครับจ่ายเพิ่มอีกหน่อยสบายใจกว่าเยอะ
ติดจะขายก็ขายได้ไม่ยาก ยังพอมีเงินเหลือไปเอาคันใหม่

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 21:30:03 »
ตัดตลาดอเมริกันออกไปนะครับ การใช้รถไม่เหมือนเรา เค้าใช้แค่ 5 ปีก็เปลี่ยนแล้ว

ฮุนได บอกรับประกัน 5 ปี เลยขายดี เพราะตัวรถสวย เครื่องดี ไม่เป้นรองยุ่นเลย

เคยเทสไดร์ท ชอบมาก มีโหมดขับ 3 แบบ เอื่อย ปกติ ดุดัน ขับสนุกจริงๆ

รถก็ดุ กดคันเร่งปัุ๊ป รอบดีดอย่างไว สายดิบโดยแท้

ปล. ระยะยาวนี่แหละน่ากลัว อาจต้องให้เวลาหน่อย เครดิตมันต้องใช้เวลาสร้างนาน

ศูนย์บริการ ก็น้อยเหลือเกิน อยากขายดี ไม่ยากเลย รับประกันอะไหล่สำรอง+ราคา 10 ปี

เพิ่มศูนย์บริการ ทุกจังหวัด ไม่เกิน 2 ปี ไม่ขายได้ ก็เจ้งไปเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 07:15:00 »

จริงครับจ่ายเพิ่มอีกหน่อยสบายใจกว่าเยอะ
ติดจะขายก็ขายได้ไม่ยาก ยังพอมีเงินเหลือไปเอาคันใหม่

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 14:46:30 »
ถ้าพร้อมลุย เอาเลยครับ คุ้ม